แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38612: รบกวนแนะนำแนวทางกลับเข้าระบบ สำหรับแพทย์อายุมากหน่อยครับ  (จำนวนคนอ่าน 2338 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/03/20 เวลา 16:21:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนแนะนำแนวทางกลับเข้าระบบ สำหรับแพทย์อายุมากหน่อยครับ

ผมมาทำงานสายวิชาการ ปรีคลินิก ตอนนี้อายุ 35 แล้ว

ที่ทำงานค่อนข้างดี แต่ผมเริ่มเบื่อระบบมหาวิทยาลัยและการวิจัย

ชีวิตค่อนข้างอิ่มตัว ไม่มีภาระอะไรต้องรับผิดชอบ

อยากมีชีวิตเรียบง่าย ใช้ชีวิตปกติ  

เป็น GP ธรรมดา รพ.ใกล้บ้าน

หรือไปเรียนต่อ fam med, psychi (ความชอบส่วนตัว)

ขออนุญาตปรึกษาในบอร์ดก่อนนะครับ

ยังไม่ได้ปรึกษาเพื่อนหรือใครในชีวิตจริง  

คือห่างจากเพื่อนแพทย์มานานมากแล้ว

ส่งโดย: rmct male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

202.12.97.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/03/20 เวลา 18:47:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

GP รพ.รัฐนี่อย่างโหด ไม่ชิลเลยครับ

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.234.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/03/20 เวลา 19:09:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตามข้อมูลที่ให้มาจำกัด ผมคิดว่า ควรเรียนต่อก่อนครับ
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.129.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/04/20 เวลา 08:52:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าไปเป็น GP มีตำแหน่งแน่นอนครับ แต่ว่าถ้าให้มาหารเวรร่วมกับน้องที่ รพ.รับได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้น้องเค้าจะมองว่าคุณมากันตำแหน่งเท่านั้นเองครับ
ถ้ารับไม่ได้ ก็ไปเรียนต่อครับ fammed หรือ psychi ตามที่ต้องการ
แต่ psychi ก็อยู่เวรนะครับ
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

1.46.160.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/04/20 เวลา 12:47:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บางครั้งอายุ35ปี ก็เริ่มหาความท้าทายใหม่ อยากลองชีวิตใหม่ๆดูบ้าง ผมก็เป็นครับ ลองคิดอะไรออกจากกรอบบ้างไหมครับ? มันอาจจะเป็นสำเร็จรูปเกินไป ออกจากที่เดิม มาเป็นGPรัฐ? ทำอะไรแหวกออกไป เช่น ไป เอกชนไหม? ไปเรียนต่อไหม? เปิดคลินิกไหม? เรียนสกินไหม? ทำธุรกิจอื่นๆไม่ใช่สายแพทย์ไหม? หรือย้ายมหาล้ยไหม?  ความเห็นผมส่วนตัวคืดว่า GP รัฐ ไม่สบาย ไม่น่าจะเป็นฝันอย่างที่จขกท.คิดไว้ครับ  ไม่ได้มีชีวิตเรียบง่ายและขิวล์ๆ  อีกอย่างจขกท.รับได้ไหมที่ยศฐา ความยกย่อง ยอมรับจะหายไป เปลี่ยนหัวโขน จริงๆ จทขก.มีพลังที่จะไปได้ไกลกว่านั้นครับ ค้นหาให้เจอ อย่ากลัวครับ ลองฟังเพลงdefying gravity ดูครับ Everyone deserves the chance to fly!
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

223.204.250.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/04/20 เวลา 13:14:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอทุนเรียนต่อ board อะไรซักบอร์ดที่จบมาแล้วสามารถใช้ความรู้กับใช้ทุน ที่ ภาควิชาpreclinicเดิม เห็นหลายคนทำมาแล้ว จบแล้วก็ทำpart time เอกชน เปิดคลินิกเอง ได้ด้วยถ้าอยากทำ
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

49.230.247.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/04/20 เวลา 13:15:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากมีชีวิตเรียบง่าย ใช้ชีวิตปกติ  

Huh Huh Huh Tongue Grin
ส่งโดย: +SandsOfTime+
จำนวนความเห็น: 2088  

1.179.160.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/04/20 เวลา 20:03:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อายุ35นี่คือมากแล้ว 555

ใคร40คงเรียกใกล้เข้าโลง
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.11.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/05/20 เวลา 06:07:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปลาควรจะอยู่ในทะเล
หมอควรจะอยู่ในรพ. ยกเว้นต้องการทำบริหาร ถึงจะอยู่ในกระทรวง
หาทางเข้าระบบราชการ อยู่ในรพ.ดีไหม  
ถ้ารพ.จังหวัด ส่วนมากจะเข้าอยู่ได้ยาก ยกเว้นแต่จะมีช่องทางพิเศษ  
การเรียนต่อ มองว่า เป็นเรื่องจำเป็นในยุคแพทย์มีอัตราส่วนต่อประชากร 1:1000 การเรียนต่อ ทำให้อัตราส่วนนี้เปลี่ยนแปลงได้  
เราเป็นหมอสูติคนเดียวที่ทำเรื่อง infertile ทำให้อัตราส่วนของเราคือ 1:500,000 การเรียนต่อของเราแค่นั้น ทำให้อัตราส่วนเปลี่ยนไป 500 เท่า
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.216.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/06/20 เวลา 18:41:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติ รรพ. มีทุนสนับสนุน อ.ปรีคลินิกให้เรียน dent อยู่แล้ว ขอไม่ยาก น่าจะใช้จุดนี้เรียนจนจบ dent ก่อน แล้วค่อยคิดว่าจะไปไหนต่อดี
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

184.22.249.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 12/09/20 เวลา 18:41:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

GP รพ.รัฐ ไม่ชิวอย่าคิดมาค่า เวรหนักมาก คนไข้เยอะ  

แนะนำพวกกรมการแพทย์ กรมสุขภาพจิต กรมอนามัยค่ะ  
หรือ กรมควบคุมโรค  
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

110.170.138.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 12/19/20 เวลา 17:43:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประสงค์ใช้ชีวิตปกติแบบคนทั่วไป  ทำอะไรดี ? - เยอะครับ เช่น จิ๊กของตามห้องแต่งตัว  , ไล่จูบคนไม่รู้จักชื่อ , วิ่งชนเสาธงฟันหัก ฯลฯ...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.98.80.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 12/20/20 เวลา 21:33:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

...อยากมีชีวิตปกติก็ต้องหัดทำแบบคนปกติทั่วไปเขาทำกัน เช่น ขี้แตกเวลาซั่มกัน แต่อย่าลืมปูผ้าก่อนทุกครั้ง , ตบฉิ่ง(จิ๋ม)ด้วยเท้า ฯลฯ...

171.98.69.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/21/20 เวลา 19:15:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนปกติดีๆทำอะไรบ้าง(อยากรู้)? - ขี้ไม่ราดส้วม , นั่งเกาไข่ , นอนจั๊กแร้เปียก , ทอดไข่บนฝาชักโครก , ใส่เสื้อกล้ามเอวลอย , ตัวเหม็นกลิ่นน้ำหอมถูกๆ ฯลฯ....

171.98.69.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 01/10/21 เวลา 15:18:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอแทรกนิด...ด่วนนะ...่ช่วยแจ้งแพทยอื่นด้วย

--
แต่ที่แน่ๆๆ

หากแพทย์ไม่แก้ไข ด้วยที่แพทย์ส่วนใหญ่ ควรทำการลงคะแนนเลือกตั้งกรรมการแพทยสภา ก็อาจมีคะแนนผีอ้างเลขประกอบวิชาชีพของท่านไปใช้ได้

และมีเวลาเหลือน้อยมาก คือ  

เพียงอีก ๔ วันนี้เท่านั้น ที่พอทำได้คือการเลือก (ปิดรับลงคะแนน ๑๔ มค ๖๔ เวลา ๑๖.๓๐ น.)  

และเวลานี้ ทำได้เฉพาะผู้ที่ลงทะเบียน e vote แล้วเท่านั้น
หากเป็นผู้มีบัตรเลือกตั้งทางไปรษณีีย์  ต้องส่งทาง ปณ.เท่านั้น (ห้ามไปส่งที่สำนักงานแพทสภา แบบปีก่อนๆ )  ซึ่งอาจไปถึงเกินเวลาปิดรับ ก็จะกลายเป็นบัตรเสีย

ดังนั้นหากจะต้องส่งทาง ปณ.ให้ทันในเวลานี้  ควรส่งที่เคาเตอร์ ปณ.นนทบุรี อันเป็นที่ตั้งของ แพทยสภา ก็อาจจะพอทันนะ
ส่งโดย: DrWinny
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 152  

182.53.146.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->