แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38595: Takara Belmont พบการเปลี่ยนแปลงที่แกนกลางของโครงสร้างเส้นผม  (จำนวนคนอ่าน 347 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/23/20 เวลา 16:04:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Takara Belmont ค้นพบการเปลี่ยนแปลงที่แกนกลางของโครงสร้างเส้นผม จุดกำเนิดเทคโนโลยี "Hair Medulla Care" ที่จะเปลี่ยนอนาคตของการดูแลเส้นผม

Takara Belmont Corporation (ต่อไปนี้จะเรียกว่า Takara Belmont) ได้พัฒนาเทคโนโลยีใหม่สำหรับการวิเคราะห์เส้นผม จนนำไปสู่การค้นพบการเปลี่ยนแปลงเชิงโครงสร้างในแกนผม (medulla) ซึ่งเป็นแกนกลางของเส้นผมที่แต่ก่อนนั้นนักวิจัยส่วนใหญ่มองไม่เห็น สิ่งนี้ส่งผลให้บริษัทได้พัฒนาระบบดูแลเส้นผมขึ้นใหม่ โดยตั้งชื่อว่า "Hair Medulla Care" ซึ่งช่วยให้เส้นผมสวยงามขึ้นด้วยการสร้างแกนผมขึ้นใหม่ และเมื่อมองไปข้างหน้าแล้ว Takara Belmont จะต่อยอดผลการค้นพบเหล่านี้ เพื่อเสริมองค์ความรู้ทางวิทยาศาสตร์เกี่ยวกับแกนผมให้ลึกซึ้งยิ่งขึ้น ด้วยวิสัยทัศน์ในการนำผลการวิจัยไปประยุกต์ใช้ในการคิดค้นผลิตภัณฑ์ใหม่ ๆ สำหรับการดูแลเส้นผม

โครงร่างวิจัย: https://kyodonewsprwire.jp/attach/202011116992-O1-B8PfIAWa.pdf

ผลการค้นพบในการวิจัยได้รับเลือกให้ขึ้นนำเสนอผลงานวิจัยด้วยวาจาอันทรงเกีย รติ ในการประชุม IFSCC Congress 2020 banhama ครั้งที่ 31 ซึ่งเป็นการประชุมทางวิชาการของสมาคมนักเคมีเครื่องสำอางนานาชาติ (International Federation of Societies of Cosmetic Chemists) โดยได้จัดขึ้นทางออนไลน์เมื่อวันที่ 21-30 ตุลาคม 2020 ที่ผ่านมา

เกี่ยวกับสมาคมนักเคมีเครื่องสำอางนานาชาติ:
https://kyodonewsprwire.jp/attach/202011116992-O2-u3P134eu.pdf

โครงสร้างเส้นผมโดยทั่วไปแล้วแบ่งออกเป็น 3 ส่วนด้วยกัน ได้แก่ ผิวนอก (cuticle) เนื้อชั้นนอก (cortex) และต่อมาก็คือแกนผม เส้นผมเป็นขอบข่ายการวิจัยเครื่องสำอางที่ยังมีเรื่องที่รอให้ค้นพบอีกมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องแกนผมที่แทบไม่มีใครทราบโครงสร้างและการทำงานของแ กนผมอย่างละเอียด เพื่อปลดล็อกความลับของแกนผม Takara Belmont Cosmetics Laboratory ได้พัฒนาเทคโนโลยีแยกส่วนเส้นผมขึ้นมาใหม่ เพื่อให้สังเกตเห็นโครงสร้างภายในได้โดยตรง และวิเคราะห์แกนผมอย่างละเอียดต่อไป เทคโนโลยีดังกล่าวมีคุณสมบัติหลักอยู่ที่กลวิธีดั้งเดิมของ Takara Belmont ในการตัดเส้นผมแต่ละเส้นตามแนวยาวเพื่อดูภายใน ซึ่งนับเป็นครั้งแรกของวงการ

การใช้เทคโนโลยีแยกส่วนเส้นผมที่ว่านี้ทำให้พบว่า แกนผมมี 2 ประเภทด้วยกัน ได้แก่ "แกนผมดำ" ซึ่งทำให้แสงกระจายและองค์ประกอบภายในดูเป็นสีดำและไม่ชัดเจน อีกประเภทคือ "แกนผมขาว" ซึ่งกระจายแสงน้อยกว่า ทำให้ดูเป็นสีขาวและชัดเจน โดยในแกนผมขาวนั้น โครงสร้างเส้นผมส่วนกลางนั้นหนากว่าและมีรูไม่ถึงครึ่งของแกนผมดำ ด้วยองค์ความรู้นี้ Takara Belmont ประสบความสำเร็จในการพัฒนา Hair Medulla Care ซึ่งเป็นกลวิธีในการเติมแกนผมดำที่มีรูอยู่มาก ทำให้แกนผมดำมีสภาพคล้ายกับแกนผมขาว และดูแลให้คงสภาพนั้นต่อไป ยกตัวอย่างเช่น เมื่อดูตัวอย่างเส้นผมที่ขาวที่สุดและผมหงอกที่เด่นชัดที่สุดที่เก็บจากชาวญ ี่ปุ่นแล้ว ก็สังเกตเห็นลักษณะว่ามีแกนผมดำเป็นจำนวนมาก และเมื่อบริษัทได้ใช้ Hair Medulla Care บำรุงผมหงอกเหล่านี้แล้ว ก็ยืนยันได้ว่าลักษณะความโปร่งแสงนั้นดีขึ้น และเส้นผมดูมีความงดงามมากขึ้น นับเป็นผลการค้นพบสำคัญที่ทางบริษัทคาดการณ์ว่าจะทำให้วงการความงามต้องตื่น เต้น

คุณ Hidetaka Yoshikawa ประธานและซีอีโอของ Takara Belmont กล่าวว่า "ผมรู้สึกยินดีอย่างยิ่งที่สถาบันวิจัยของเราสามารถรายงานผลการค้นพบอันเป็น ครั้งแรกของโลกเช่นนี้ได้ ผมมองว่าสิ่งนี้เป็นการค้นพบที่สำคัญอย่างยิ่งเพื่อเร่งการวิจัยเส้นผม และเมื่อมองไปข้างหน้า ผมหวังที่จะเสริมสร้างอุตสาหกรรมความงามและสังคมในวงกว้างในรูปแบบของการพัฒ นาเครื่องสำอาง เพื่อให้คนจากทุกชนชั้นทางสังคมเพลิดเพลินไปกับเส้นผมที่สวยงาม"

Takara Belmont จะเดินหน้าวิจัย Hair Medulla Care ต่อไป และศึกษาสภาพเส้นผมหลากหลายประเภทที่นอกเหนือไปจากผมหงอก เพื่อเร่งการวิจัยแกนผมและนำผลที่ได้ไปคิดค้นผลิตภัณฑ์ใหม่ ๆ และสำหรับอนาคตข้างหน้า Takara Belmont จะสร้างสรรค์เทคโนโลยีและคุณประโยชน์ใหม่ ๆ นำสิ่งเหล่านี้มาไว้ในสินค้าและบริการ และแพร่ขยายความหวังที่อยากงดงาม ด้วยการตอบสนองต่อความกังวลเรื่องเส้นผมของผู้คนทั่วโลก โดยมีเป้าหมายเพื่อให้แต่ละคนได้พบกับเส้นผมในอุดมคติของตัวเองจริง ๆ และเพิ่มพูนศักยภาพของงานวิจัยนี้ให้ถึงขีดสุด

เกี่ยวกับ Takara Belmont:
https://kyodonewsprwire.jp/attach/202011116992-O3-9YvJ5Vgx.pdf

ข้อมูลองค์กร
ชื่อบริษัท: Takara Belmont Corp.
ผู้แทน: Hidetaka Yoshikawa ประธานและซีอีโอ
สถานที่ตั้ง:
สำนักงานใหญ่ประจำโอซาก้า: 2-1-1, Higashishinsaibashi, Chuo-ku, Osaka
สำนักงานใหญ่ประจำโตเกียว: 7-1-19, Akasaka, Minato-ku, Tokyo
วันก่อตั้ง: 5 ตุลาคม 1921
ทุน: 300 ล้านเยน
จำนวนพนักงาน: 1,544 คน (ณ วันที่ 31 มีนาคม 2020)
ประเภทธุรกิจ: เครื่องใช้และอุปกรณ์เกี่ยวกับการทำผม เครื่องสำอาง ระบบและอุปกรณ์เครื่องมือเกี่ยวกับงานทันตกรรมและการแพทย์

เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ: https://www.takarabelmont.co.jp/global/

ที่มา: Takara Belmont Corporation
ส่งโดย: IQ
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1807  

96.30.79.*

Page(s) : 1 

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->