แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38555: อยากสอบถามการใช้ Fix dent  (จำนวนคนอ่าน 2287 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/31/20 เวลา 17:53:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้เป็น นสพ ปี5 ค่ะ
ไม่รู้ว่าเร็วไปมั้ย แต่ว่าเพื่อนๆเริ่มพูดเรื่อง plan ใช้ทุน  
อยากมีเวลาค่อยๆคิด กลัวเป็นExt แล้วยังตัดสินใจไม่ได้
แล้วบางที่สมัครค่อนข้างเร็ว เลยอยากมาปรึกษานะค่ะ

เป็นคนจังหวัดกรุงเทพฯ ค่ะ
อยากใช้ทุนแบบ fix dent
ที่ มศว (เพราะใกล้บ้าน) หรือไม่ก็ มช (เพราะชอบบรรยากาศ)
แต่ไม่รู้ว่าจะได้หรือป่าว สาขาที่สนใจ ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง สู กับ GenSx ค่ะ แต่คิดว่า ใจเทไปทางสูมากๆ

ที่อยากทราบ คือ ถ้าใช้ทุนแบบ fix dent
หลังจากจบแล้ว เส้นทางชีวิตจะเป็นยังไงต่อ
สามารถสมัคร รพ รัฐใกล้ๆกรุงเทพฯ ได้หรือไม่
มีโอกาสในการเรียนต่อเลยหรือไม่คะ

พอดี โรงเรียนแพทย์ที่หนูเรียน ยังไม่มี fix dent สู
แต่อจ มีทุนให้ไปเรียนต่อ เลยอยากทราบอีกว่า
ระหว่าง fix dent กับ ขอทุนไปเรียน  
มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างคะ ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ
ส่งโดย: petthai987
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

202.28.21.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/31/20 เวลา 19:01:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Fix Dent. ก็เหมือน รักแรกพบ/ Puppy Love แล้วรีบแต่งงาน...แต่พอแแต่งงาน/ อยู่กินกันไปแล้ว ชีวิตรักอาจจะไม่หวานแหวว/ ราบรื่นเหมือนที่หวังไว้ก็ได้ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

49.228.150.106 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/31/20 เวลา 19:31:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/31/20 เวลา 19:01:01, Dr._Panya wrote:
Fix Dent. ก็เหมือน รักแรกพบ/ Puppy Love แล้วรีบแต่งงาน...แต่พอแแต่งงาน/ อยู่กินกันไปแล้ว ชีวิตรักอาจจะไม่หวานแหวว/ ราบรื่นเหมือนที่หวังไว้ก็ได้ครับ

เหมือนประสบการณ์ตรงนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/31/20 เวลา 19:33:48 by SantaNiCo »

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.24.35.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/01/20 เวลา 08:48:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนเป็น fixed dent ต้องมองว่า สามารถเรียนต่อยอดได้หรือเปล่า สถิติต่อรอง ในการเรียนต่อยอดเป็นอย่างไร มีโอกาสได้แค่ไหน ถ้าจบมาแล้ว ไม่ได้เรียนต่อยอด อาจจะอนาคตไม่รุ่งเท่าไหร่  

และต้องมองว่า ถ้าจบมาแล้ว ต้องอยู่รพ.ไหน การเลือกรพ.อยู่ สำคัญมาก อาจจะต้องอยู่ยาวตลอดชีวิต หมอเป็นอาชีพราชการที่ไม่ต้องย้ายทุก 4 ปี แต่ก็มีข้อเสียที่อยู่ที่ไหน แล้วย้ายยาก

ต้องมองว่า สอบบอร์ดได้หรือเปล่า ตอนสอบบอร์ด ส่วนมาก การเก็งข้อสอบจะอยู่ที่ส่วนกลางในกรุงเทพหมด คนที่เรียนที่กรุงเทพ จะรู้แนวทางข้อสอบมากกว่าคนต่างจังหวัด ได้เปรียบและเสียเปรียบกันมาก

ถ้าตัวเองคิดว่า พอไปไหว ไปเรียนที่กรุงเทพตามช่องทางปกติดีกว่า และเรียนจบ ก็สามารถต่อยอดได้ สมัยนี้ การเรียนต่อยอดสำคัญมาก และการเป็นหมอที่กรุงเทพได้ความรู้กว่าหมอที่ต่างจังหวัดมาก  เพราะสามารถเดินทางไปฟังบรรยายพิเศษจากโรงเรียนแพทย์ที่อื่นได้
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

171.100.76.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/01/20 เวลา 09:19:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ต้องรีบแต่งงาน เอ๊ย รีบเรียนขนาดนั้นหรอกครับ (จบเร็วกว่าเพื่อ 2-3 ปี ก็แค่โม้ได้ในตอน 2-3 ปีแรกนั่นแหละ แต่พอเป็นหมอเฉพาะทางไป 5- 6 ปี ความรู้+ ประสบการณ์ ระหว่างคนจบก่อน- จบหลัง ก็ไม่ต่างกันอย่าง Significant แล้วครับ)
เพราะชั่วโมงนี้เราอาจจะคิดว่าเราชอบ+ ถนัด วิชานี้มากที่สุด แต่พออีก 3-4 ปีข้างหน้า (ระหว่างเป็นแพทย์ใช้ทุน) เราจะพบว่า สาขานี้เป็นสาขาที่มี "การฟ้องร้อง" มากเป็นอันดับต้นๆตลอดหลายสิบปีที่ผ่านมา (ดูในข่าวทางทีวี- หนังสือพิมพ์ก็ได้ ว่ามีการฟ้องร้องจากความเสียหายทางการแพทย์ จากแผนกไหนมากที่สุด) และการฟ้องร้องแต่ละเคสนั้น เรียกค่าเสียหาย/ ค่าเยียวยา เกิน 100 เท่าของค่าตอบแทนที่เราได้รับทั้งสิ้น+ แต่ละเคสนั้น ทุกเคสก็แฝงด้วยความเสี่ยงไม่มากก็น้อย
อิ อิ อิ

49.228.150.106 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/01/20 เวลา 09:36:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เจอ หนุ่ม สูง+ ขาว+ หล่อ ยังกะพระเอกเกาหลี จนหลงใหลอยากจะแต่งงานกับเค้าในทันที
แต่ว่าหลังจากนั้นค่อยรู้ว่า...ปากเหม็น/ รักแร้เหม็น/ ตดเหม็น/ กินข้าวเสียงดัง/ ชอบสั่งขี้มูก- บ้วนน้ำลายตามพื้น ฯลฯ
ซึ่งเรื่องเหล่านี้ ถ้า Observe กันสัก 2-3 ปี เป็นอย่างน้อย ก็รู้ได้เองแล้วครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/02/20 เวลา 13:11:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่าเลือกfixต่อที่สอบบอร์ดได้ครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลา เผื่อเรียนfellowต่อด้วย เป็นโรงเรียนแพทย์ต่างจังหวัดก็ได้

ผมว่าความรู้ไม่ต่างกันมากหรอกครับระหว่างโรงเรียนแพทย์ต่างจังหวัดหรือในกร ุง เดี๋ยวนี้ความรู้เข้าถึงง่ายในเน็ต แถมอาจารย์ใน รรพ ต่างจังหวัดก็ถูกส่งไปต่างประเทศแล้วกลับมาสอนต่อเยอะมากในระยะหลัง อัตราสอบบอร์ดผ่านผมว่าไม่ต่างกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/02/20 เวลา 13:11:38 by น้ำเน่าในเงาจันทร์ »

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

110.77.137.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/02/20 เวลา 14:56:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอแนะนำนะครับ ส่วนตัวคิดว่ามีข้อดีต่างกัน

intern fix ward (รรพ.)
ข้อดี
1.ได้ทำงานส่วนที่เราชอบ  
2.ร่นระยะเวลาในการเรียน จบมาขณะอายุยังน้อย สามารถเรียนต่อไปเร็วขึ้น
ข้อเสีย
1.พลาดประสบการณ์การออกรพช. (ซึ่งหาไม่ได้อีกแล้วตลอดชีวิต)
2.ส่วนตัวคิดว่าการออกรพช.ทำใไ้เป็นผู้ใหญ่ขึ้นเพราะจะต้องเจอปัญหาหลายๆอย่ างให้เราเผชิญและแก้ไข/ยอมรับ
3.อัตราการแข่งขันสูงมาก

ปล.ถ้าเลือกเรียนสูติเชียงใหม่อันนี้แนะนำเลยครับ อาจารย์ทุ่มเทการสอนมากๆครับ

คติเตือนใจ:

1. เป็นแพทย์ไทยต้องอดทน สิบล้อชนต้องไม่ตาย.....

2. เลือกในสิ่งที่รัก

ประจักษ์ในเป้าหมาย

ค้นหาแรงบันดาลใจ

กัดไว้ไม่ปล่อยมัน

ดร. นิศรา การุณอุทัยศิริ
ส่งโดย: MK ลุยงานอย่างเดียว male
จำนวนความเห็น: 6800  

49.229.202.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/11/20 เวลา 12:52:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเลือกสถานที่ fix เพราะใกล้บ้าน หรือ ชอบบรรยากาศ ผมคิดว่ายังไม่ fix ดีกว่าครับ ลองไปหาสถานที่ elective ช่วงปี 6 ก่อน จะได้รู้ว่าที่ไหนเป็นยังไง กับหาอ่านรีวิวเยอะๆครับว่าสาขาไหนที่ไหนดี  Wink
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

110.170.245.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->