แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38520: ขอสอบถามเกี่ยวกับสาขา hemato ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1794 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/11/20 เวลา 21:49:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้เป็น int 3 ค่ะ ตอนแรกตัดสินใจว่าอยากลองเดินสายบริหาร ไม่ไปเรียนต่อ แต่เคยมีไปelective ติดต่อเรื่องทุน สาขาที่สนใจไปบ้างค่ะ แต่ยังไม่ได้ไปเรียน ตอนนี้คิดว่าอยากเรียนต่อในปี 65 (Int5 แล้วนะตอนนั้น )ตอนนี้สนใจสาขา hemato med แต่ลองศึกษาดูคร่าวๆแล้วส่วนใหญ่ เปิดในรรพ ทุนค่อนข้างน้อย รายได้ไม่ทราบ อยากจะสอบถามผู้รู้ค่ะ
1.ถ้าหากเกรดปานกลางถึงระดับพอใช้ พอจะมีโอกาสที่จะเข้าเรียนได้ใน ส่วนภูมิภาคไหมคะ เข้ายากไหมคะ
2.ในส่วนความรู้ของ genmed นั้นคิดว่าคงต้องเตรียมตัวไปมากพอสมควร เพราะตั้งแต่ออกมาอยู่รพช ส่วนใหญ่ถ้าหากเคส complicate  จะ refer ไปซะส่วน ใหญ่ อาจจะต้องฟื้นฟูความรู้ใหม่ และสมัยเรียน clinic เกรดรายวิชาเมดไม่ได้ดีมาก แต่ชอบตอนวน hemato ส่องกล้อง พอจะมีโอกาสไหมคะ
3.ทุนที่ขอ จิงๆอยากทำงาน โรงพยาบาลทั่วไปขนาดเล็ก หรือ รพช ขนาดใหญ่ เนื่องจากตนเองยังชอบเรียนรู้เรื่องการบริหาร จึงคิดว่าถ้าเดินควบคู่ไปด้วยกันน่าพอไหว อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ถ้าทุนเขตเราสามารถขอคุยเจรจากับทางรพได้ก่อนไหมคะ
4.โอกาสความก้าวหน้าของงาน รายได้ ตนเองยังมีภาระครอบครัวอยู่ อยากทราบว่ารายได้หลังเรียนจบพอไหวไหมคะ  
ขอบคุณมากนะคะสำหรับทุกความเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/11/20 เวลา 21:50:31 by Capucino19 »
ส่งโดย: Capucino19
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

101.51.212.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/12/20 เวลา 03:51:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.ถ้าหากเกรดปานกลางถึงระดับพอใช้ พอจะมีโอกาสที่จะเข้าเรียนได้ใน ส่วนภูมิภาคไหมคะ เข้ายากไหมคะ
-มีโอกาส และได้

2.ในส่วนความรู้ของ genmed นั้นคิดว่าคงต้องเตรียมตัวไปมากพอสมควร เพราะตั้งแต่ออกมาอยู่รพช ส่วนใหญ่ถ้าหากเคส complicate  จะ refer ไปซะส่วน ใหญ่ อาจจะต้องฟื้นฟูความรู้ใหม่ และสมัยเรียน clinic เกรดรายวิชาเมดไม่ได้ดีมาก แต่ชอบตอนวน hemato ส่องกล้อง พอจะมีโอกาสไหมคะ
-มีโอกาส และได้

3.ทุนที่ขอ จิงๆอยากทำงาน โรงพยาบาลทั่วไปขนาดเล็ก หรือ รพช ขนาดใหญ่ เนื่องจากตนเองยังชอบเรียนรู้เรื่องการบริหาร จึงคิดว่าถ้าเดินควบคู่ไปด้วยกันน่าพอไหว อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ถ้าทุนเขตเราสามารถขอคุยเจรจากับทางรพได้ก่อนไหมคะ
-ต้องเจรจากับรพ.ที่จะไปอยู่ก่อน เพื่อให้ดำเนินการขอทุน ต้องมีคนที่ยืนยันแน่นอนว่ามีคนเรียน ถึงจะขอทุน แต่ถึงจะไม่มีทุน ถ้ารพ.ต้องการก็ส่งไปเรียนได้ เพราะค่าใช้จ่ายทางรพ.ที่ส่งไปเป็นคนออกทั้งหมด สถานที่เรียน ได้คนมาช่วยทำงานโดยไม่เสียเงิน

4.โอกาสความก้าวหน้าของงาน รายได้ ตนเองยังมีภาระครอบครัวอยู่ อยากทราบว่ารายได้หลังเรียนจบพอไหวไหมคะ  
-รายได้จากรพ.รัฐเท่ากับสาขาอื่น แต่รายได้จากการทำเอกชนแทบจะไม่มี ถ้าเปิดร้าน จะไม่มีคนไหนมาหา เพราะเขามองว่า เป็นหมอโรคเลือด รักษาโรคอื่นไม่ได้ และรพ.เอกชน ก็ไม่ได้ต้องการหมอชนิดนี้ เพราะถ้าผู้ป่วยเป็นโรคเลือด และต้องการหมอชนิดนี้ จะย้ายมารพ.ของรัฐบาลในเวลาไม่นาน
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

171.4.248.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/12/20 เวลา 09:22:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.+2. โอกาสน่าจะมากพอสมควร โดยเฉพาะหากจะสมัครเรียรที่ โรงเรียนแพทย์ส่วนภูมิภาค เพราะคู่แข่งไม่มากนักครับ
3. น่าจะต้องขอทุนของ ระดับ รพท. หรือ รพศ. เลยมั้งครับ เพราะเคส Hematologic Oncology นั้นก็เห็นส่งต่อไปที่ รพศ. หรือ รรพ. ทั้งนั้นครับ (หลายๆกรณี โรคมัน Involve หลายๆ Organs )  
4. ถ้าคิดจะเรียน Hematology เพราะว่า ชอบ/ สนใจในการเรียน+ ดูแล ผู้ป่วยสาขานี้จริงๆ นั้นก็น่าเรียนครับ...แต่ถ้าคิดจะเรียนเพราะว่า จะเอามาทำเงิน+ ประดับบารมีเฉยๆ (เพราะว่าจะมุ่งสายบริหารอยู่แล้ว) นั้นไม่น่าเสียเวลาไปเรียนเลยครับ ...เหตุผลก็เหมือน/ คล้ายกับ ท่าน 6699 นั่นแหละครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.83.35 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/12/20 เวลา 13:00:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.เบื้องต้นอยากไปเรียนเนื่องจากอยากลองให้โอกาสตัวเองได้เรียนเพิ่ทเติมคะ เวลาตรวจ opd GP จะมีความหน่วงบ้าง อยากมีด้านที่ตัวเองถนัด ตอนแรกคิดว่าไม่ค่อยอยากไปเรียน แต่พอได้ย้ายมารพช ขนาดใหญ่ รู้สึกว่า การเรียนต่อก็เป็นเรื่องที่ดี ได้ดูเคสเฉพาะด้านที่ตัวเองเรียนมา  
2.ส่วนงานบริหารคิดตอนนี้เรายังอายุน้อย อยากค่อยๆเรียนรู้ไปค่ะ อีกอย่างเป็นผู้หญิงคิดว่าคงต้องมองหลายๆด้านเลย ณ จุดนี้เลยคิดว่าไปเรียนต่อก็เป็นทางเลือกที่ดี
3.เรื่องรายได้ไม่ซีเรียสมากค่ะ ขอแค่มีใช้มีเก็บส่งให้ทางบ้านพอค่ะ ยังไม่มีความคิดเปิดคลิกนิกค่ะ คิดว่าOT ก็น่าจะพอไหวไหมคะ จิงๆอยากทำงานแต่ในรพ เลยค่ะ อยากมีเวลาว่าง ได้ไปทำอย่างอื่นที่นอกเหนือวิชาชีพด้วย
ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะคะ

101.51.212.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/12/20 เวลา 19:09:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/12/20 เวลา 13:00:31, Capucino19 wrote:
1.เบื้องต้นอยากไปเรียนเนื่องจากอยากลองให้โอกาสตัวเองได้เรียนเพิ ่ทเติมคะ เวลาตรวจ opd GP จะมีความหน่วงบ้าง อยากมีด้านที่ตัวเองถนัด ตอนแรกคิดว่าไม่ค่อยอยากไปเรียน แต่พอได้ย้ายมารพช ขนาดใหญ่ รู้สึกว่า การเรียนต่อก็เป็นเรื่องที่ดี ได้ดูเคสเฉพาะด้านที่ตัวเองเรียนมา  
2.ส่วนงานบริหารคิดตอนนี้เรายังอายุน้อย อยากค่อยๆเรียนรู้ไปค่ะ อีกอย่างเป็นผู้หญิงคิดว่าคงต้องมองหลายๆด้านเลย ณ จุดนี้เลยคิดว่าไปเรียนต่อก็เป็นทางเลือกที่ดี
3.เรื่องรายได้ไม่ซีเรียสมากค่ะ ขอแค่มีใช้มีเก็บส่งให้ทางบ้านพอค่ะ ยังไม่มีความคิดเปิดคลิกนิกค่ะ คิดว่าOT ก็น่าจะพอไหวไหมคะ จิงๆอยากทำงานแต่ในรพ เลยค่ะ อยากมีเวลาว่าง ได้ไปทำอย่างอื่นที่นอกเหนือวิชาชีพด้วย
ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะคะ

น่าจะเรียน gen med ไปก่อนนะครับ เผื่อระหว่างเรียนอาจพบสาขาที่ชอบอื่นๆ อีกต่อ fellow ก็ไม่สาย

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.232.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/13/20 เวลา 23:55:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำทุกท่าน  
ปล เรียนหนักไหมคะ เห็นพี่ๆที่เรียน genmed ต่างบ่นเป็นเสียงเดียวกันว่าค่อนข้างเหนื่อย

101.51.184.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/14/20 เวลา 07:12:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/13/20 เวลา 23:55:03, Capucino19 wrote:
ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำทุกท่าน  
ปล เรียนหนักไหมคะ เห็นพี่ๆที่เรียน genmed ต่างบ่นเป็นเสียงเดียวกันว่าค่อนข้างเหนื่อย

เรียนอะไรก็เหนื่อยทั้งนั้น
ถ้าไม่อยากเหนื่อย คุณพี่แนะนำอย่าเรียนค่ะ
555
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/14/20 เวลา 07:12:38 by Pandermonium »
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.59.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/15/20 เวลา 20:49:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/14/20 เวลา 07:12:19, Pandermonium wrote:

เรียนอะไรก็เหนื่อยทั้งนั้น
ถ้าไม่อยากเหนื่อย คุณพี่แนะนำอย่าเรียนค่ะ
555

คุณพี่ค่ะ เข้าใจฟีลลิ่งเลยค่ะ คุณน้องกำลังคิดอยู่ค่ะ อยากเรียนแต่ก็กลังวลว่าจะไหวไหมม เพราะห่างหายจากการเรียนมานานมากแล้วค่ะ อยากลองสู้ซักครั้ง

101.51.36.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->