แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38413: Re: สอบถามเรื่องการใช้ทุนครับ  (จำนวนคนอ่าน 2216 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/14/20 เวลา 00:01:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรัยรปีไหนแล้วคับ
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

101.51.97.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/14/20 เวลา 09:35:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีแต่คนอยากจะมาสมัครเป็นแพทย์ใช้ทุน/ Staff รพ.รัฐใหญ่ๆ/ รพศ. เพราะงั้นโดยทั่วไป รพ.ระดับนี้เค้าจะไม่ค่อยให้ทุนใครไปเรียนต่อครับ (ตามหลักอุปสงค์- อุปทาน เพื่อประหยัดเงินงบประมาณนั่นแหละครับ) นอกจากเส้นใหญ่ หรือ แผนกหายากไม่ค่อยมีคนเรียนต่อครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.90.220 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/17/20 เวลา 12:24:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รร.แพทย์ หรือ รพ.เปิดใหม่ มีโอกาสมีทุนมากกว่า รพ.เก่าแก่  

ตอนสมัครดูดีๆว่าเค้ารับแพทย์ใช้ทุน หรือรับอาจารย์ (หลายๆรร.แพทย์มีรับแพทย์ใช้ทุนเพื่อเป็นอาจารย์ต่อ) ซึ่งถ้ารับแพทย์ใช้ทุน ส่วนใหญ่จะบอกชัดว่า อาจไม่มีทุนให้ ยกเว้นน้อง performance ดี อ.อยากได้ก็มักจะพยายามหาทุนมาให้  Wink
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

110.170.245.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/18/20 เวลา 23:47:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอตอบในฐานะมีเพื่อนใช้ทุนที่นี่เยอะครับ
ทุนที่นี่แทบไม่มีให้ครับ
ถ้าอจ ที่รพ ชลประทานบอกว่ามีทุนให้ โกหก95%ครับ
ส่วนใหญ่99.99%ของคนที่มาใช้ทุนที่นี่คือ
1)เกรดดีมาก ถึงมากที่สุด เกียรตินิยม 1,2 ขึ้นไป คุยกับอจ รรพ แล้วว่าจะ free train นะ มาใช้ทุนที่นี่เพราะใกล้บ้าน
2)เส้นสายใหญ่โต คือมาใช้ทุนเพื่อให้สามารถสมัครเด้นได้ เพราะต้องมีระยะเวลาใช้ทุนแต่ละสาขากี่ปีก็ว่าไป
3)ไม่มีเหตุผลใดๆทั้งสิ้น แค่ไม่อยากอยู่ไกลกทม แข่งขันไม่สูง ไม่ต้องลุ้นจับสลาก
4)ตามเพื่อน ตามแฟน

ถ้าอยากมาเพื่อขอทุนบอกเลยยากกกมากถึงมากสุด เนื่องจากเป็นรพ ที่ใกล้กทม มาก ถ้ามีเปิดรับทุนจริง ยิ่งเป็นสาขายอดฮิต ถ้าน้องไม่มีอะไรที่โดดเด่นมากๆก็แทบไม่ได้อยู่แล้วครับ
อาจารย์ที่นี่ผมว่าเยอะมากสำหรับรพ ขนาดนี้
แต่คนที่effectiveจริงๆมีน้อย
อจ บางคนไม่ขอเอ่ยสาขา มาตรวจโอพีดี 2-3เดือนครั้ง
คือปล่อยให้ intตรวจโอพีดีแทนตลอด
บางคนอยู่เวร หรืออยู่โอพีดี ตามตัวก็ไม่ได้ครับ
เพราะไปรับเวรเอกชน หรือคลินิกส่วนตัวอยู่
คิดดีๆครับ ถ้าจะมาใช้ทุนที่นี่
ส่งโดย: medicineeeeee
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

223.24.161.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/21/20 เวลา 09:31:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/18/20 เวลา 23:47:47, medicineeeeee wrote:
ขอตอบในฐานะมีเพื่อนใช้ทุนที่นี่เยอะครับ
ทุนที่นี่แทบไม่มีให้ครับ
ถ้าอจ ที่รพ ชลประทานบอกว่ามีทุนให้ โกหก95%ครับ
ส่วนใหญ่99.99%ของคนที่มาใช้ทุนที่นี่คือ
1)เกรดดีมาก ถึงมากที่สุด เกียรตินิยม 1,2 ขึ้นไป คุยกับอจ รรพ แล้วว่าจะ free train นะ มาใช้ทุนที่นี่เพราะใกล้บ้าน
2)เส้นสายใหญ่โต คือมาใช้ทุนเพื่อให้สามารถสมัครเด้นได้ เพราะต้องมีระยะเวลาใช้ทุนแต่ละสาขากี่ปีก็ว่าไป
3)ไม่มีเหตุผลใดๆทั้งสิ้น แค่ไม่อยากอยู่ไกลกทม แข่งขันไม่สูง ไม่ต้องลุ้นจับสลาก
4)ตามเพื่อน ตามแฟน

ถ้าอยากมาเพื่อขอทุนบอกเลยยากกกมากถึงมากสุด เนื่องจากเป็นรพ ที่ใกล้กทม มาก ถ้ามีเปิดรับทุนจริง ยิ่งเป็นสาขายอดฮิต ถ้าน้องไม่มีอะไรที่โดดเด่นมากๆก็แทบไม่ได้อยู่แล้วครับ
อาจารย์ที่นี่ผมว่าเยอะมากสำหรับรพ ขนาดนี้
แต่คนที่effectiveจริงๆมีน้อย
อจ บางคนไม่ขอเอ่ยสาขา มาตรวจโอพีดี 2-3เดือนครั้ง
คือปล่อยให้ intตรวจโอพีดีแทนตลอด
บางคนอยู่เวร หรืออยู่โอพีดี ตามตัวก็ไม่ได้ครับ
เพราะไปรับเวรเอกชน หรือคลินิกส่วนตัวอยู่
คิดดีๆครับ ถ้าจะมาใช้ทุนที่นี่

เหมือนที่ผม "มโน" ไว้จริงๆด้วย คือปกติ รพ. ใหญ่ๆ/ อยู่ในเมืองที่เจริญ/ ใกล้เมืองหลวง ฯลฯ...จะเป็นในอีหรอบนี้ ทั้งสิ้นครับ อิ อิ อิ

ซึ่งถ้า "ไม่หล่อ (เกรดไม่เยอะ/ เส้นไม่ใหญ่/ จบ รรพ.เล็กๆ ฯลฯ) แต่ อยากจะเลือกได้" แนะนำให้ไปเป็นแพทย์ใช้ทุน ที่ถิ่นทุรกันดาร หรือหลายๆปี เพื่อเพิ่มโอกาสในการสมัครเรียนต่อเฉพาะทาง ใน รรพ.ชั้นนำ และ/หรือ ในสาขาที่มีการแข่งขันสูง ครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.122.240 fwd for 192.168.14.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->