แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38376: การซื้อขายเวรข้ามโรงพยาบาล ถอดบทเรียนจากวชิรพยาบาล  (จำนวนคนอ่าน 4290 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/20/20 เวลา 18:26:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

20 กว่าปีมาแล้ววชิระสมัยยังไม่เป็นโรงเรียนแพทย์ พวกหมอเอาเงินค่าเวรจ้างแพทย์ข้างนอกมาอยู่เวร ER แทน โดนสอบวินัยลงโทษว่ากล่าวตักเตือน ทุกคนอยากให้เรื่องจบไม่ได้อุทธรณ์และผู้อำนวยการไปหาเงินมาคืนแทน
   ในกรณีนี้ผมมีความเห็นว่าไม่ได้มีการทุจริตเพราะไม่มีใครได้ผลประโยชน์แล้วไ ม่ได้เกิดความเสียหายเพราะเป็นเวร ER หมอข้างนอกก็ทำหน้าที่ได้ ถ้าอุทรก็น่าจะชนะ
   ส่วนเรื่องเงินไม่ทําเวชปฏิบัตินั้น ชัดเจนอยู่แล้วเพราะไม่ได้ทำเอกชนหรือส่วนตัว แล้วก็ไม่ได้ผิดวินัยข้าราชการเพราะเป็นแค่สัญญาทางปกครองเท่านั้นกำหนดเบี้ ยปรับไว้ชัดเจน

หมอสุพัฒน์ผู้สมัครกรรมการแพทย์สภาหมายเลข 1
ส่งโดย: drsupath
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 148   Email

184.22.115.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/20/20 เวลา 19:10:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าบทสรุปเท่าที่มีอยู่ คือ "โดนสอบวินัย ลงโทษ ว่ากล่าวตักเตือน และให้ผู้อำนวยการหาเงินมาคืน"  แสดงว่า ในปัจจุบัน ให้ถือว่า การกระทำดังกล่าวนั้น มีความผิดอยู่  

การทำเวชปฏิบัติส่วนตัว อาจไม่จำเป็นต้องทำที่รพ.เอกชน หรือคลินิค อาจจะทำที่รพ.ของรัฐได้หรือไม่  

ถ้ารับจ้างอยู่เวรในรพ.เดียวกัน อาจจะตีความได้ยาก แต่ถ้ารับจ้างนอกรพ.ที่ตัวเองอยู่ มองอย่างไร ก็อยากจะคิดว่า  ทำเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว ไม่ใช่ราชการ เพราะคำถาม ถ้าไม่ได้ผลตอบแทน จะมาหรือไม่  

ถ้าไม่มีคำสั่งราชการจากต้นทาง ปลายทาง มองแล้วคิดว่า ไม่น่าจะถูกต้อง เพราะเวลาเกิดความผิดพลาดทางการรักษา ทางรพ.ที่จ้าง จะรับผิดชอบ หรือหมอคนที่จ้าง จะรับผิดชอบ หรือ หมอรับจ้าง จะรับผิดชอบ
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.221.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/20/20 เวลา 21:08:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องยอมรับว่าเหตุการณ์ที่วชิรพยาบาลมันไม่สะเด็ดน้ำ ต้นเหตุมาจากหมอแค้นที่เพื่อนๆกันไม่ได้โหวตให้เป็นหัวหน้าภาค แต่ไปสนิทกับสตง ตอนนั้นมันมีหมอที่เกี่ยวข้องถึง 60 คน ก็เลยไม่ได้มีการอุทธรณ์ทุกคนเบื่อ แค่ว่ากล่าวตักเตือน เนื่องจากมันไม่ใช่เรื่องทุจริต เพราะไม่มีใครได้ประโยชน์ ผมขอสรุปอย่างนี้นะครับ
   1.การอยู่เวรข้ามโรงพยาบาลไม่ถือเป็นการทุจริต ตรงกันขัามคลินิกนอกเวลาอาจมีปัญหาผลประโยชน์ทับซ้อน กลางวัน slow รอค่าเคสตอนเย็น
   2. ถ้าอยู่เวร ER หรือ opd ไม่มีความเสียหาย หมอนอกโรงพยาบาลมาตรวจได้สบายมาก
   3.การเปลี่ยนฝากแลก เป็นประเพณีปฎิบัติของแพทย์อยู่แล้ว ( practice with opinio juris) ข้อสำคัญอย่าแลกกันจนงงแล้วลืมมาอยู่เวรแล้วกัน
   4. คำสั่งให้ปฏิบัติงานสามารถออกย้อนหลังได้

หมอสุพัฒน์ผู้สมัครกรรมการแพทย์สภาหมายเลข 1
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/20/20 เวลา 21:20:49 by drsupath »

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/20/20 เวลา 21:11:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ผิดสัญญาครับ เพราะสัญญาระบุชัดเจนเฉพาะไม่ทําเวชปฏิบัติส่วนตัวและโรงพยาบาลเอกชน 2 กรณีเท่านั้น
     เป็นแค่สัญญาทางปกครองไม่ใช่กฎหรือระเบียบหากไม่ปฏิบัติตามก็ไม่ผิดวินัยข้า  ราชการเพราะกำหนดเบี้ยปรับไว้ชัดเจนอยู่แล้ว

หมอสุพัฒน์ ผู้สมัครกรรมการแพทย์สภาหมายเลข 1

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/20/20 เวลา 21:21:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องตกลงคำจำกัดความให้ตรงกันครับ ไม่งั้นจะตีความตามแต่ความนึกคิดของแต่ละคน  ว่า คำว่า "เวชปฏิบัติส่วนตัว" หมายถึงอะไร รวมถึงการกระทำแบบไหนบ้าง ถ้ารวมแค่
- การทำคลินิคส่วนตัว
- การไปรับอยู่คลินิคของคนอื่น
- การไปฉีดยา หรือทำเวชปฏิบัติอื่น ณ สถานที่อื่น โดยได้รับค่าตอบแทน เช่น ไปฉีดฟิลเตอร์ตามบ้าน  
- หรือทำเวชปฏิบัติอื่นใดที่ไม่ใช่ของรัฐ โดยได้ค่าตอบแทน
อย่างนั้น การไปรับขึ้นเวรที่ รพ.รัฐอื่นก็ไม่ได้ผิดเงื่อนไข
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

223.24.157.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/20/20 เวลา 21:23:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/20/20 เวลา 19:10:49, 6699 wrote:

ถ้ารับจ้างอยู่เวรในรพ.เดียวกัน อาจจะตีความได้ยาก แต่ถ้ารับจ้างนอกรพ.ที่ตัวเองอยู่ มองอย่างไร ก็อยากจะคิดว่า  ทำเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว ไม่ใช่ราชการ เพราะคำถาม ถ้าไม่ได้ผลตอบแทน จะมาหรือไม่

ถ้ามีคนถามอย่างนั้น ก็จะถามกลับ
การขึ้นเวรใน รพ.เดียวกัน ถ้าไม่ได้ค่าตอบแทน จะขึ้นเวรหรือไม่

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/20/20 เวลา 21:28:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อันนี้คัดลอกมาจากเว็บศาลปกครอง
http://www.admincourt.go.th/admincourt/site/09articleacademicdetail-1514 .html
Quote:
วัตถุประสงค์ของการออกหลักเกณฑ์เกี่ยวกับการจ่ายเงินเพิ่มพิเศษฯ ก็เพื่อเป็นการกระตุ้นให้บุคลากร ทางการแพทย์อุทิศเวลาให้กับงานราชการและพร้อมที่จะปฏิบัติงานอื่นที่หัวหน้า หน่วยบริการมอบหมายเพิ่มเติมจาก งานประจํา สามารถตอบสนองภารกิจหลักของกระทรวงสาธารณสุขอย่างเต็มที่และลดจํานวนบุคลากร ทางการแพทย์ ที่ไปทํางานพิเศษในโรงพยาบาลเอกชนหรือเปิดคลินิกส่วนตัว

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 05:41:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/20/20 เวลา 21:23:36, Hybrid VI wrote:

ถ้ามีคนถามอย่างนั้น ก็จะถามกลับ
การขึ้นเวรใน รพ.เดียวกัน ถ้าไม่ได้ค่าตอบแทน จะขึ้นเวรหรือไม่

อาจจะต้องแยกประเด็นกัน
1.การอยู่เวรนอกรพ.ของรัฐ ที่ตัวเองไม่ได้ประจำอยู่ทำได้หรือไม่ แพทย์ผู้นั้นมีอำนาจในการสั่งการรักษาทำได้หรือไม่ เมื่อเกิดผลเสียในการรักษา ใครจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ น่าจะต้องดูคำสั่งราชการ ให้ข้าราชการมาปฏิบัติราชการว่ามีหรือไม่  

2.การที่หมอจากรพ.หนึ่ง มาอยู่เวร รพ.ของรัฐอีกแห่งหนึ่ง ถ้าไม่มีคำสั่งราชการให้มาปฏิบัติราชการ ถือว่า เป็นการทำเวชปฏิบัติส่วนตัวได้หรือไม่  เป็นการทำเวชปฏิบัติส่วนตัว อาจจะทำในรพ.ของรัฐได้หรือไม่

3.การขึ้นเวรในรพ.ที่ประจำอยู่ ถ้าไม่ได้ค่าตอบแทน จะขึ้นเวรหรือไม่ น่าจะต้องดูว่า มีคำสั่งให้ปฏิบัติราชการหรือไม่ ถ้ามีก็ได้ค่าตอบแทน ถ้าไม่ได้ค่าตอบแทน ผู้บังคับบัญชาต้องมีคำชี้แจง

4.การตัดสินเรื่องค่าตอบแทน สุดท้าย คนที่ตัดสินคือปลัดกระทรวง เพราะเขียนเอาไว้ในระเบียบเรื่องค่าตอบแทน ส่วนการออกความเห็น ของเราอาจจะเป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ซึ่งอาจจะถูกหรือไม่ถูกก็ได้  

ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.221.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 09:47:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมมันถึงเป็นประเด็นHuh?

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.26.34.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 09:52:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การสั่งยาใน รพ.ของรัฐบางรพ. นอกจากจะลงชื่อแพทย์ผู้สั่งการรักษาแล้ว จะมีเลขประจำตัว (เลข ว. หรือ รหัสแพทย์ประจำรพ.รัฐนั้นๆ) อยู่ด้วยเพื่อ ซึ่งทางฝ่ายเภสัช/ เอกซเรย์ก็จะต้องคีย์ด้วยว่า เป็นการสั่งการรักษา/ ตรวจจากแพทย์คนไหน
...ก็เพื่อป้องกัน คนที่ไม่ใช่แพทย์ หรือ แพทย์นอก รพ. มาสั่งการรักษานั่นเอง ครับ คือเวลาแพทย์นอก รพ. มารับจ้อบ ต้องวานแพทย์รุ่นน้องที่อยู่ห้องตรวจข้างๆ เซ็นกำกับทุกเคส(ยังกะเป็นนักเรียนแพทย์เลย) 555 ก็ยุ่งยากพอสมควรเลยล่ะครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

49.228.198.137 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 10:06:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่า ทางที่ดี ไม่ต้องมีแพทย์คนอื่น (แพทย์ประจำ รพ. นั้นๆ) มาเซ็นกำกับทุกใบสั่งยาให้วุ่นวาย/ ปวดหัว / อาจจะมีข้อครหา ถูกตีความว่า "ผิด/ ไม่ผิด" ดังหัวข้อนี้/ ต้องขอหนังสือรับรอง ขอช่วยราชการจาก ผอ. รพ. ปลายทาง มาให้ ผอ. รพ. ต้นสังกัดของเรา ฯลฯ ซึ่งถึงจะถูกตีความในที่สุดว่า "ไม่ผิด"  รับเงินหมื่นของเดือนนั้นๆได้ แต่กว่าจะหลุดพ้นข้อหา ก็เหนื่อยและมองหน้าคนที่ร้องเรียนเราไม่ติดแน่นอน
ก็รับจ้อบ นอกเวลา ในรพ.ของตัวเองนั่นแหละ (ได้เงินหมื่น เหมือนเดิม+ ไม่ต้องขับรถ ไปอีก รพ.นึง+ ขับรถกลับอีกที ด้วย) ครับ
รึไม่ก็ไม่รับเงินหมื่น แล้วไปรับงานคลินิก รึ รพ.เอกชน ให้เป็นเรื่องเป็นราวเลยดีกว่าครับ อิ อิ อิ

49.228.198.137 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 10:09:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เชื่อก็ลองเดินดุ่ยๆ ไปขอใบสั่งยาสักใบ จาก รพ.จุฬาฯ/ ศิริราช/ รามา/ บำรุงราษฎ์ ฯลฯ แล้วสั่งยาอะไรก็ได้ให้ ชาวบ้านที่นั่งแถวนั้นไปห้องจ่ายยาดูสิ
รับรองว่า หากไม่มีแพทย์ประจำรพ. นั้นๆเซ็นกำกับล่ะก้อ ใบสั่งยา/ การรักษานั้นใช้ไม่ได้แน่อนครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 12:28:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/21/20 เวลา 10:09:54, Dr._Panya wrote:
ไม่เชื่อก็ลองเดินดุ่ยๆ ไปขอใบสั่งยาสักใบ จาก รพ.จุฬาฯ/ ศิริราช/ รามา/ บำรุงราษฎ์ ฯลฯ แล้วสั่งยาอะไรก็ได้ให้ ชาวบ้านที่นั่งแถวนั้นไปห้องจ่ายยาดูสิ
รับรองว่า หากไม่มีแพทย์ประจำรพ. นั้นๆเซ็นกำกับล่ะก้อ ใบสั่งยา/ การรักษานั้นใช้ไม่ได้แน่อนครับ อิ อิ อิ

วิธีตลกๆแบบนี้มีแต่ใน โรงเรียนแพทย์นะคะ
ที่รพ.ต่างจังหวัดก็ขายเวร รพช.กันเป็นปกติ
ไม่เห็นมีใครตาย

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.26.34.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 17:29:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/21/20 เวลา 12:28:24, SantaNiCo wrote:

วิธีตลกๆแบบนี้มีแต่ใน โรงเรียนแพทย์นะคะ
ที่รพ.ต่างจังหวัดก็ขายเวร รพช.กันเป็นปกติ
ไม่เห็นมีใครตาย

มันตลกจริงนั่นแหละ ต่างจังหวัด รพช ก็ขายเวรกันปกติ  
ผอ. เอง หรือ หมอที่อาวุโสแล้วก็อยู่เวร รพช. กันไม่ไหว ก็ให้intern วนๆกันมาช่วยอยู่ เพียงแต่งานที่โรงพยาบาลหลักก็ต้องไม่เสีย

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

171.6.238.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 18:23:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/21/20 เวลา 17:29:06, น้ำเน่าในเงาจันทร์ wrote:

มันตลกจริงนั่นแหละ ต่างจังหวัด รพช ก็ขายเวรกันปกติ  
ผอ. เอง หรือ หมอที่อาวุโสแล้วก็อยู่เวร รพช. กันไม่ไหว ก็ให้intern วนๆกันมาช่วยอยู่ เพียงแต่งานที่โรงพยาบาลหลักก็ต้องไม่เสีย

ใช่ครับ เคยโดนแพทย์ผู้อาวุโสกว่า หักคอ ให้อยู่เวรแทนเหมือนกันครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 19:27:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การเปลี่ยนฝากแลก เป็นประเพณีปฎิบัติของแพทย์อยู่แล้ว ( practice with opinio juris) ถือเป็นเอกสืทธิ์ ของวิชาชีพแพทย์

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 19:41:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/21/20 เวลา 18:23:50, Dr._Panya wrote:

ใช่ครับ เคยโดนแพทย์ผู้อาวุโสกว่า หักคอ ให้อยู่เวรแทนเหมือนกันครับ อิ อิ อิ

อยู่แทนอาจารย์ไปเหอะพี่ สงสารอาจารย์ที่อายุเยอะแล้ว ผมยังไม่ถึงหลักสี่แค่โดนconsult emegency GI bleedingตอนดึกๆ set scope stat หลังจากนั้นนอนไม่หลับจนถึงเช้า ตื่นมาแฮงค์ทำงานต่อไม่ได้เต็มที่

ผมว่าอาจารย์ที่อายุเกิน 45 ปีควรงดทำงานนอกเวลา อดหลับอดนอนได้แล้ว  

เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าอาจารย์เอาเปรียบ แต่ตอนนั้นไม่คิดไรมากก็ถือว่าทำงานได้เงิน  แต่พอเริ่มแก่บ้าง เออเข้าใจอาจารย์แล้ว ให้อาจารย์อาวุโสแกพักผ่อนเหอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/21/20 เวลา 19:43:27 by น้ำเน่าในเงาจันทร์ »

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

171.6.238.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 20:00:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การซื้อขายเวรข้ามโรงพยาบาลมันไม่ใช่เรื่องผิดวินัยหรือทุจริตครับ ตรงข้ามครับคลินิกนอกเวลาราชการต่างหากอันนั้นสิจะมีปัญหาเรื่องผลประโยชน์ท ับซ้อน ถ้าจะไม่ให้มีมันก็ต้องหมอรามาไปเอาคลินิกนอกเวลาที่ศิริราชหมอศิริราชไปออก นอกเวลาที่จุฬา
     แต่โดยมารยาทเราก็ต้องให้เจ้าของสถานที่เขารับทราบอยู่แล้วผมอยากจะให้โมดิฟ ายเป็นกลุ่ม line ของแต่ละจังหวัดไปเลยส่วนระเบียบราชการการมอบหมายหน้าที่นั้นมันมาออกคำสั่ง ย้อนหลังได้เพื่อไปเบิกเงิน

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 07/21/20 เวลา 20:45:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/21/20 เวลา 18:23:50, Dr._Panya wrote:

ถ้าเป็นแพทย์อาวุโส เคยเห็นแต่หักคอให้ขึ้นเวรแทน เพื่อไปเปิดคลินิกตัวเอง หรือไปขึ้นเวรเอกชนนะครับ ไม่เคยเห็นไปขึ้นเวร รพ.อื่นเลย

27.55.78.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 07/22/20 เวลา 09:37:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/21/20 เวลา 20:45:24, Hybrid VI wrote:

ถ้าเป็นแพทย์อาวุโส เคยเห็นแต่หักคอให้ขึ้นเวรแทน เพื่อไปเปิดคลินิกตัวเอง หรือไปขึ้นเวรเอกชนนะครับ ไม่เคยเห็นไปขึ้นเวร รพ.อื่นเลย

ใช่ครับ อิ อิ อิ  
(คือมีทั้งให้อยู่เวรแทน โดยมี/ ไม่มี Top Up ให้นั่นก็อีกเรื่องนึงครับ)

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 07/22/20 เวลา 09:47:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมคิดว่า หากเราต้องการเงินมากขึ้น โดยที่ไม่ได้เปิดคลินิก+ ไม่มีงานเอกชน+ ยังต้องการเงินหมื่นจาก รพ.ของตัวเองอยู่+ ไม่อยากจะให้ใครครหาว่าทำผิดระเบียบ (แล้วแต่จะตีความดังกล่าว)+ ไม่อยาก/ ไม่สะดวก/ ขี้เกียจจะเดินทางไปขึ้นเวรรพ.รัฐอื่นที่อยู่ต่างรพ. ฯลฯ

ก็ประกาศรับเวร(แบบไม่เกี่ยง ได้ยิ่งดี)จากหมอคนอื่นๆใน รพ.ของตัวเองนั่นแหละ เดี๋ยวนี้แม้แต่ใน รพช. ก็มีแพทย์เฉพาะทางหลายๆคนใน แล้วมั้งครับ ซึ่งแพทย์หลายๆคน โดยเฉพาะแพทย์เฉพาะทางทั้งหลาย ส่วนใหญ่นั้นมักจะไม่อยากจะขึ้นเวรใน รพ.อยู่แล้วครับ (เพราะส่วนใหญ่จะเปิดคลินิกเอง หรือ มีงานรพ.เอกชน อยู่แล้ว)+ รวมทั้งแพทย์ Intern หลายๆคนก็บางทีขี้เกียจ/ มีธุระ/ บ้านรวย ฯลฯ ก็พร้อมจะขายเวรอยู่แล้วครับ

ก็น่าจะเป็นทางออกที่สวยงาม+ ปลอดภัยจากข้อครหา หรือ ดราม่าแบบนี้นะครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 07/25/20 เวลา 19:16:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/22/20 เวลา 09:47:32, Dr._Panya wrote:
ผมคิดว่า หากเราต้องการเงินมากขึ้น โดยที่ไม่ได้เปิดคลินิก+ ไม่มีงานเอกชน+ ยังต้องการเงินหมื่นจาก รพ.ของตัวเองอยู่+ ไม่อยากจะให้ใครครหาว่าทำผิดระเบียบ (แล้วแต่จะตีความดังกล่าว)+ ไม่อยาก/ ไม่สะดวก/ ขี้เกียจจะเดินทางไปขึ้นเวรรพ.รัฐอื่นที่อยู่ต่างรพ. ฯลฯ

ก็ประกาศรับเวร(แบบไม่เกี่ยง ได้ยิ่งดี)จากหมอคนอื่นๆใน รพ.ของตัวเองนั่นแหละ เดี๋ยวนี้แม้แต่ใน รพช. ก็มีแพทย์เฉพาะทางหลายๆคนใน แล้วมั้งครับ ซึ่งแพทย์หลายๆคน โดยเฉพาะแพทย์เฉพาะทางทั้งหลาย ส่วนใหญ่นั้นมักจะไม่อยากจะขึ้นเวรใน รพ.อยู่แล้วครับ (เพราะส่วนใหญ่จะเปิดคลินิกเอง หรือ มีงานรพ.เอกชน อยู่แล้ว)+ รวมทั้งแพทย์ Intern หลายๆคนก็บางทีขี้เกียจ/ มีธุระ/ บ้านรวย ฯลฯ ก็พร้อมจะขายเวรอยู่แล้วครับ

ก็น่าจะเป็นทางออกที่สวยงาม+ ปลอดภัยจากข้อครหา หรือ ดราม่าแบบนี้นะครับ อิ อิ อิ

ถ้าไปรับซื้อเวร แม้ใน รพ.เดียวกัน อาจจะโดนมองว่าเป็นการทำ "เวชปฏิบัติส่วนตัว" ได้ครับ เพราะเป็นการทำเวชปฏิบัติที่นอกเหนือจากที่หน่วยงานมอบหมายให้

223.24.93.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 07/28/20 เวลา 10:10:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/25/20 เวลา 19:16:18, Hybrid VI wrote:

ถ้าไปรับซื้อเวร แม้ใน รพ.เดียวกัน อาจจะโดนมองว่าเป็นการทำ "เวชปฏิบัติส่วนตัว" ได้ครับ เพราะเป็นการทำเวชปฏิบัติที่นอกเหนือจากที่หน่วยงานมอบหมายให้

นั่นสิครับ จริงๆผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน
แต่วิธีที่เสนอความเห็นดังกล่าว เป็นทางออกที่คิดว่า "น่าเกลียด" น้อยหน่อยครับ (ในกรณีที่ต้องการเงินมากขึ้น แต่ว่า ไม่อยากจะให้ใครครหา ว่ารับจ้อบ แต่ก็ได้รับเงินหมื่นด้วยครับ)
ซึ่งหากแพทย์ทุกคนในรพ.รวมทั้ง Staff กลัวข้อหา/ ครหา ตรงนี้ ต่อไปก็จะไม่มีการหักคอ หรือ จ้างคนอื่นมาขึ้นเวรอีก ตลอดกาล อิ อิ อิ

184.22.97.25 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 07/30/20 เวลา 18:50:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/28/20 เวลา 10:10:36, Dr._Panya wrote:

นั่นสิครับ จริงๆผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน
แต่วิธีที่เสนอความเห็นดังกล่าว เป็นทางออกที่คิดว่า "น่าเกลียด" น้อยหน่อยครับ (ในกรณีที่ต้องการเงินมากขึ้น แต่ว่า ไม่อยากจะให้ใครครหา ว่ารับจ้อบ แต่ก็ได้รับเงินหมื่นด้วยครับ)
ซึ่งหากแพทย์ทุกคนในรพ.รวมทั้ง Staff กลัวข้อหา/ ครหา ตรงนี้ ต่อไปก็จะไม่มีการหักคอ หรือ จ้างคนอื่นมาขึ้นเวรอีก ตลอดกาล อิ อิ อิ

ถ้างั้นลำบากเลยค่ะเพราะตอนนี้ให้น้อง intern มาออกER + top up เพิ่มให้ เอาจริงๆ เงินก็อยากได้เเเต่ว่าสงสารคนไข้มากกว่า  ให้ Tx / Dx  abnormal EKG แปลกๆ  MI +/- นี่ก็สงสารคนไข้มากจริงๆ ขายออกไปดีกว่า
ส่งโดย: Yaso
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 62  

223.205.243.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 07/31/20 เวลา 09:42:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/30/20 เวลา 18:50:41, Yaso wrote:

ถ้างั้นลำบากเลยค่ะเพราะตอนนี้ให้น้อง intern มาออกER + top up เพิ่มให้ เอาจริงๆ เงินก็อยากได้เเเต่ว่าสงสารคนไข้มากกว่า  ให้ Tx / Dx  abnormal EKG แปลกๆ  MI +/- นี่ก็สงสารคนไข้มากจริงๆ ขายออกไปดีกว่า

แต่ตอนนี้ความเห็นส่วนตัวของแพทย์ส่วนใหญ่ คิดว่าไม่ผิดกติกาใดๆ (คือคนที่รับจ้อบ ในรพ.ของรัฐใดๆ ยังได้รับเงินหมื่นของเดือนนั้นๆได้ตามปกติ) เพราะงั้น Staff จะขายเวร หรือ หักคอ(บังคับให้ขึ้นเวร โดยไม่จ่าย Top Up ให้น้องๆ) ก็ยังทำได้

...ป.ล. ของใดๆ ถ้าไม่มีคนขาย ก็ย่อมไม่มีคนซื้อถูกมั้ยครับ อิ อิ อิ

184.22.97.25 fwd for 192.168.14.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->