แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38333: ขอคำแนะนำ แนวการสัมภาษณ์เป็นข้าราชการหน่อยค่า  (จำนวนคนอ่าน 1228 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/28/20 เวลา 18:45:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขณะนี้หนูกำลังจะเข้ารับการสัมภาษณ์โรงพยาบาลรัฐแห่งหนึ่ง อยากเข้ารับราชการค่ะ
เป็นโรงพยาบาลระดับตติยภูมิ (ที่ไม่มีการเรียนการสอนนักศึกษาแพทย์หรือ resident)

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำแนวทางการสัมภาษณ์หน่อยค่า
(ป.ล. ไม่เคยทำงานที่ รพ.นั้นมาก่อน และปกติเคยเรียน/เพิ่มพูนทักษะ รพ.ที่มีการเรียนการสอนแพทย์มาตลอดค่ะ)

1. เขามักถามคำถามแนวไหน หรือคำถามแบบไหนบ้างคะ
2. ส่วนใหญ่เขามักถูกชะตากับผู้สมัครแนวไหนคะ แบบเรียบร้อยพูดนิ่มๆ หรือแนวมั่นใจพูดจาฉะฉานคะ
3. การแต่งกาย หากหนูเพิ่งจบ resident (จบสิ้นเดือนนี้) ตอนสัมภาษณ์หนูควรใส่เสื้อกาวน์ resident ไป หรือใส่ชุดไปรเวทแบบสุภาพไปดีคะ ถ้าเป็นไปรเวทควรแต่งแบบไหนคะ
4. มีสิ่งไหนอยากแนะนำบ้างคะ แอบกังวลค่ะ T_T
ส่งโดย: JaneJane
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 35  

101.108.106.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/28/20 เวลา 19:25:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป้นสาขาขาดแคลน...ผมว่าเค้าพร้อมจะรับอยุ่แล้วไหมครับ..สัมภาษณ่ไปงั่นๆ  
ส่งโดย: motorbike
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 12  

49.49.250.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/28/20 เวลา 20:39:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณพี่freetrain สาขาอะไรคะ
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.182.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/29/20 เวลา 06:21:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องดูว่า คนสัมภาษณ์เป็นใคร ถ้าเป็นแค่หัวหน้ากลุ่มงาน คนพวกนี้ ไม่มีอำนาจในการรับหรือไม่รับ เขาถามเพื่อดูทัศนคติว่าจะเข้าทำงานกับเขาได้หรือเปล่า วิธีการตอบ อย่าพยายามต่อรองกับเขา ยอมตามเขาไปก่อน ถ้าไม่พอใจ เมื่อได้ทำงานแล้วค่อยทำการต่อรอง หลักสำคัญคือ อย่าโต้แย้งในตอนนั้น อย่าให้เกิดความรู้สึกด้านลบต่อกัน อะไรยอมได้ ก็ยอมไปก่อน อะไรยอมไม่ได้ เมื่อได้ทำงานแล้วก็ค่อยแก้ไขต่อไป

ถ้าคนสัมภาษณ์เป็นผู้อำนวยการ หรือรองผู้อำนวยการฝ่ายพัฒนาบุครากร ส่วนมากจะเจอคำถามว่า ตอนนี้ เราอยากจะได้คุณมาก แต่เราไม่มีตำแหน่ง อยากจะจ้างเป็นลูกจ้างรายคาบได้หรือเปล่า ถ้ามีตำแหน่งแล้ว เราจะบรรจุให้ ต้องศึกษาเรื่องลูกจ้างราบคาบให้ดี เพราะสัญญาปีต่อปี และไม่มีสวัสดิการอะไรทั้งนั้น อาจจะยอมไปก่อน ถ้าคุณอยากจะได้งานจริงๆ แล้วค่อยๆ เปลี่ยนสัญญาเมื่อได้รับสัญญาแล้ว เพราะสัญญาพวกนี้ แก้ไขได้ทุกเมื่อ ถึงแม้ระเบียบราชการจะบอกว่า แก้ไขไม่ได้ คนที่ทำสัญญาแต่ละคน จะไม่รู้ว่า คนอื่นที่ทำสัญญามีข้อได้เปรียบ เสียเปรียบต่างกันตัวเอง ไม่ได้เป็นสัญญามาตราฐานอะไร แต่ละคน ได้สัญญาที่คล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกัน
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.249.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/30/20 เวลา 13:31:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. คำถามประจำ ทำไมต้องการมาอยู่ที่นี่ บ้านอยู่ไหน มีครอบครัวหรือยัง มีภาระต้องดูแลที่อื่นๆหรือเปล่า (กลุ่มกลัวอยู่ไม่นาน) ต้องการเรียนต่อ subboard สาขาอะไร วางแผนชีวิตในอนาคตยังไง  

2. ลักษณะผู้เข้าสัมภาษณ์แล้วแต่คนชอบเลยตอบไม่ได้  

3. แต่งชุดสุภาพเข้าไปได้ครับ  

4. ส่วนใหญ่ผู้สัมภาษณ์มักสืบประวัติของคนที่จะมารับการสัมภาษณ์มาในระดับหนึ่ง แล้ว (ถ้าไม่ได้มีคนมาสมัครเยอะมาก) เช่น โทร.ไปถามเพื่อนที่อยู่ในรร.แพทย์นั้นที่น้องจบออกมา ดังนั้นตอนสัมภาษณ์ก็มาดูเพิ่มเติมไม่มาก ไม่ต้องกังวลมากครับ  Grin
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

110.170.245.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/01/20 เวลา 17:39:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่าเขาอยากรู้ว่าน้องคนนี้ จะพึ่งพาได้แค่ไหน จะโยกย้ายไหม นิสัยเพี้ยนๆไหม จะสร้างปัญหาไหม จะรู้เรื่องไหม จะอยู่เป็นไหม  Grin Grin Grin
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

180.180.65.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/01/20 เวลา 22:46:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บ้านอยู่ไหน เรียนจบที่ไหน ทำไมสนใจมาสมัครที่นี่
อยากไปเรียนต่ออีกมั้ย
มีครอบครัวแต่งงานรึยัง
คนไข้เยอะนะ ไหวมั้ย  

แต่งชุดไพรเวทสุภาพก็ดีค่ะ จะใส่กาวน์ก็ได้ค่ะ เอาที่มั่นใจ  

ถ้าเขาขออะไรก็ตอบว่าได้ ไปก่อน  
เช่น ช่วยอยู่เวร gen / ทั่วไป ด้วยได้มั้ย
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

184.22.145.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/01/20 เวลา 22:46:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บ้านอยู่ไหน เรียนจบที่ไหน ทำไมสนใจมาสมัครที่นี่
อยากไปเรียนต่ออีกมั้ย
มีครอบครัวแต่งงานรึยัง
คนไข้เยอะนะ ไหวมั้ย  

แต่งชุดไพรเวทสุภาพก็ดีค่ะ จะใส่กาวน์ก็ได้ค่ะ เอาที่มั่นใจ  

ถ้าเขาขออะไรก็ตอบว่าได้ ไปก่อน  
เช่น ช่วยอยู่เวร gen / ทั่วไป ด้วยได้มั้ย
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

184.22.145.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->