แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38275: ฐานเงินเดือน GP full time รัฐวิสาหกิจควรจะเท่าไรครับ  (จำนวนคนอ่าน 4352 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/26/20 เวลา 15:57:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมจะติดต่อกับทาง HR ของหน่วย
เพื่อประกาศรับสมัครแพทย์ปีหน้าแต่ต้องหาข้อมูลก่อน  
ตอนนี้ยังไม่มีตัวเลขในตลาดที่ชัดเจน
แต่เมื่อ 15 ปีก่อนสมัยผมนั้น start 70,000 บาท

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ช่วย update ให้ผมหน่อยครับ
จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ข้อมูลคืออีก 1 ปี สถานพยาบาลที่ผมทำจะมีการรับแพทย์เพิ่ม
หากท่านใดสนใจลึกๆติดต่อ line: dr.sarayuth ครับ
ส่งโดย: drstop
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 33  

202.12.118.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/26/20 เวลา 22:15:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

200,000bath

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 16543  

49.49.234.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/27/20 เวลา 09:28:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาใหม่ สงสัยผมถามผิดไปครับ  
ใครพอบอกได้ไหมครับ ว่าเงินเดือน gp full time รพ เอกชนเป็นเท่าไร
และ gp รพ รัฐบาลตอนนี้รายได้ต่อเดือนประมาณเท่าไรครับ

ถามเพราะไม่ทราบจริงๆครับ จะว่าอยู่นอกวงโคจรก็ว่าได้  Grin

ผมจะได้เอามาผลักดันให้เปิดตำแหน่งใหม่นี้ครับ  
จะได้ตั้งเงินเดือนที่สามารถยอมรับได้ทั้งทางองค์กร และตัวหมอเองครับ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/27/20 เวลา 23:28:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Gp รัฐแบบเงินเดียวอย่างเดียว22,080ค่ะ
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

101.108.173.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/28/20 เวลา 08:38:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

GP รพ.รัฐ ได้ประมาณ 22,000 บาท
(ไม่รวมค่าอยู่เวร ซึ่งต้องเป็นเวรกลางคืนบ้างสลับกันไป)
ขอบคุณครับ คุณ Pandermonium

ถ้าเราดูจากภาระงานแล้ว ที่ผมอยู่นี่ถือว่าสบายเลยนะครับ  
เพราะว่าทำงาน 8.00-16.00 พักเที่ยง 1 ชม  
หยุดทุกวันเสาร์อาทิตย์ นักขัตฤกษ์
คนไข้เป็น opd case ทั่วๆไป แทบไม่มี emergency case

สวัสดิการของทางเราคือเบิก รามาพรีเมี่ยม ศิริราชปิยะฯ ศูนย์แพทย์  
ที่เป็น รพ. hybridge ของรัฐได้เต็ม
ถ้าเป็น รพ.เอกชน หากฉุกเฉินก็เบิกได้เต็ม เช่น บำรุงราษฎร์ ก็ยังเบิกได้

เงินเดือนมักจะมี promote ตามพิธีการเลื่อนเงินเดือนประจำปี  
4-7% ทุกปี ตามผลงานและฐานเงินเดือน  
bonus อีกประมาณ 2-4 เท่าของเงินเดือน

แต่ถ้ามองข้อเสีย ก็คงเป็นความไม่ก้าวหน้าไปกว่านั้นด้านสายอาชีพ
อาจเหมาะสำหรับคนที่ต้องการบริหารชีวิตให้สมดุลย์มากกว่า

อย่างไรก็ดี ผมเองอยากได้ข้อมูลเยอะๆ ครับ เอาไป set เงินเดือนกับ HR ใจจริงผมก็อยาก set ให้ได้เงินสูงหน่อย จะได้มีหมอมาสมัครมาก  (ทางเราจะได้มีตัวเลือกมากๆ)  Grin
แต่ต้อง reasonable นะครับ ไม่งั้นคงโดนตอกกลับมาหน้าหงายแน่ๆ

มีใครทราบข้อมูลเพิ่มเติมอีกไหมครับ  
ผมอยากทราบจริงๆครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/28/20 เวลา 20:49:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

GP รัฐบาล เริ่ม start ที่ 18750 บวกค่าไม่ทำเวช พตส p4p เบ็ดเสร็จก็ราวๆ 44000 ไม่รวมเวร หลังจากนั้นก็เงินเดือนขึ้นตามอายุราชการ

GP เอกชนหรือคลินิก fulltime ส่วนใหญ่ได้ราวๆ 100000-140000 แต่ไม่ค่อยก้าวหน้า อยู่นานไปเงินเดือนก็ไม่ขึ้นมากไปกว่านี้นอกจากจะรับเวรนอกเวลาเพิ่ม

ส่วนคลินิกเสริมความงามก็คงแล้วแต่ที่ เข้าใจว่ารายได้แต่ละคนต่างกันเยอะเหมือนกัน เปรียบเทียบลำบาก
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

202.176.113.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/29/20 เวลา 13:45:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอถาม drstop หน่อยนะคะ
รัฐวิสาหกิจนี้ อยู่แถวไหนคะ
และเป็นรัฐวิสาหกิจ ด้านไหนหรือคะ
หนูเป็นแพทย์เวชศาสตร์ครอบครัว ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Rainy
จำนวนความเห็น: 4  

223.24.166.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/29/20 เวลา 17:45:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบคุณหมอ Fammed ครับ  
ผมประจำที่ ธ กรุงไทยครับ  
ยังมั่นคงอยู่ครับ  Grin

115.87.237.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/29/20 เวลา 21:11:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/29/20 เวลา 17:45:52, drstop wrote:
ตอบคุณหมอ Fammed ครับ  
ผมประจำที่ ธ กรุงไทยครับ  
ยังมั่นคงอยู่ครับ  Grin

สอบถามเรื่องงานที่กรุงไทยด้วยสิครับ  inboxหลังไมค์ไปนะครับ
ส่งโดย: Big_monster
จำนวนความเห็น: 315  

180.183.98.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/03/20 เวลา 10:32:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดีใจ ที่น้องๆ รุ่นหลัง เงินเดือนเพิ่มกว่าแต่ก่อนมาก

แต่อยากแนะนำเพิ่มว่า

เงินเดือน จากวิชาชีพ เป็ฯ แค่ฐาน ในการต่อยอดความมั่งคั่งและมั่นคงเท่านั้น

จงศึกษาเรื่องการลงทุนให้มาก ๆ  เพราะ สุดท้ายแล้วเวลาเราเกษียณ

เราจะอยู่ได้กับเงินที่เราลงทุน  มากกว่า เงินที่ได้จากวิชาชีพ

ที่ต้องใช้แรงงาน

ยกตัวอย่าง  เช่น  

หมอ A  รายได้  100,000  ว่าง เสาร์อาทิตย์ และไม่ต้องอยู่เวร

หมอ B รายได้    140,000  ต้องราวด์ เสาร์อาทิย์ + มีเวรนอกเวลา 10 วันต่อเดือน

นี่เป็ฯตัวอย่างทั่วไปที่เจอได้บ่อย ทั้งสองคน รายได้ต่างกัน 480,000 บาทต่อปี   หรือราว 4.8 ล้านบาทใน 10 ปี

ใครดีกว่า ในระยะยาว

ก็ขึ้นกับความสามารถ นอกวิชาชีพ ของ A รวมถึงของ B ว่า ใครสามารถทำให้เงินงอกเงยได้ดีกว่า

แต่ B แลกกับเงิน 4.8 ล้านบาทใน 10 ปี+ผลตอบแทนการลงทุนอาจได้เพิ่มเป็น จาก 4.8 เป็น7-8 ล้านบาท แลกกับเวลา เสาร์อาทิตย์ที่หายไปราวด์ ครึ่งวัน รวมถึงเวลาที่ต้องไปอยู่เวรนอกเวลา  รวมถึงสุขภาพ ที่ต้องอดนอน บางวันที่อยู่เวร

ไม่มีผิดถูก  แต่ขึ้นอยู่กับว่าเวลาที่เราเสียไปนั้นมันคุ้มค่าหรือเปล่า

แต่ถ้าเป็ฯผม ผมเลือก A และเลือกที่จะเอาเวลาที่เหลือจากการทำงานไปพัฒนา  ความรู้ความสามารถ ในด้านการลงทุน  หา connection
รวมถึงบ่มเพาะวิธีการทำธุรกิจ

โดยส่วนตัว

ผมมองว่า 10 ปีแลกกับเงิน ราว7-8 ล้านบาทกับเวลาที่เสียไป ผมมองว่าไม่คุ้ม  เพราะผมอาจหาได้มากกว่านั้น  แต่นั่นหมายความว่าเวลาที่คุณได้กลับมานั้นคุณเอาไปทำอะไร

และที่สำคัญ สุขภาพต้องมาก่อนเงิน

ใครมีเวลาว่างแนะนำอ่่านหนังสือ

https://missiontothemoon.co/wp-content/uploads/2019/02/book-review-princ iples-ray-dalio.jpg" alt="" border="0">
ส่งโดย: philosophy
จำนวนความเห็น: 419  

58.11.86.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/03/20 เวลา 10:53:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/03/20 เวลา 10:32:00, philosophy wrote:

ดีใจ ที่น้องๆ รุ่นหลัง เงินเดือนเพิ่มกว่าแต่ก่อนมาก

แต่อยากแนะนำเพิ่มว่า

เงินเดือน จากวิชาชีพ เป็ฯ แค่ฐาน ในการต่อยอดความมั่งคั่งและมั่นคงเท่านั้น

จงศึกษาเรื่องการลงทุนให้มาก ๆ  เพราะ สุดท้ายแล้วเวลาเราเกษียณ

เราจะอยู่ได้กับเงินที่เราลงทุน  มากกว่า เงินที่ได้จากวิชาชีพ

ที่ต้องใช้แรงงาน

ยกตัวอย่าง  เช่น  

หมอ A  รายได้  100,000  ว่าง เสาร์อาทิตย์ และไม่ต้องอยู่เวร

หมอ B รายได้    140,000  ต้องราวด์ เสาร์อาทิย์ + มีเวรนอกเวลา 10 วันต่อเดือน

นี่เป็ฯตัวอย่างทั่วไปที่เจอได้บ่อย ทั้งสองคน รายได้ต่างกัน 480,000 บาทต่อปี   หรือราว 4.8 ล้านบาทใน 10 ปี

ใครดีกว่า ในระยะยาว

ก็ขึ้นกับความสามารถ นอกวิชาชีพ ของ A รวมถึงของ B ว่า ใครสามารถทำให้เงินงอกเงยได้ดีกว่า

แต่ B แลกกับเงิน 4.8 ล้านบาทใน 10 ปี+ผลตอบแทนการลงทุนอาจได้เพิ่มเป็น จาก 4.8 เป็น7-8 ล้านบาท แลกกับเวลา เสาร์อาทิตย์ที่หายไปราวด์ ครึ่งวัน รวมถึงเวลาที่ต้องไปอยู่เวรนอกเวลา  รวมถึงสุขภาพ ที่ต้องอดนอน บางวันที่อยู่เวร

ไม่มีผิดถูก  แต่ขึ้นอยู่กับว่าเวลาที่เราเสียไปนั้นมันคุ้มค่าหรือเปล่า

แต่ถ้าเป็ฯผม ผมเลือก A และเลือกที่จะเอาเวลาที่เหลือจากการทำงานไปพัฒนา  ความรู้ความสามารถ ในด้านการลงทุน  หา connection
รวมถึงบ่มเพาะวิธีการทำธุรกิจ

โดยส่วนตัว

ผมมองว่า 10 ปีแลกกับเงิน ราว7-8 ล้านบาทกับเวลาที่เสียไป ผมมองว่าไม่คุ้ม  เพราะผมอาจหาได้มากกว่านั้น  แต่นั่นหมายความว่าเวลาที่คุณได้กลับมานั้นคุณเอาไปทำอะไร

และที่สำคัญ สุขภาพต้องมาก่อนเงิน

ใครมีเวลาว่างแนะนำอ่่านหนังสือ
https://missiontothemoon.co/book-review-principles/

https://missiontothemoon.co/wp-content/uploads/2019/02/book-review-princ iples-ray-dalio.jpg" alt="" border="0">

ส่งโดย: philosophy
จำนวนความเห็น: 419  

58.11.86.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/13/20 เวลา 23:24:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพช. คร่าวๆ เงินเดือน20000 พตส5000 ไม่ทำเวช10000 กันดาน10000 เวรเดือนละ21-24เวร รวมๆ60000++ ทำงานประมาณ350ชม/เดือน

เอกชน 45ชม/สัปดาห์ เหมาประมาณแสน ยุคโควิทอาจ80000
ส่งโดย: Ya55
จำนวนความเห็น: 11  

171.96.74.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->