แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38273: วงการแพทย์เป็นวงการเดียวใช่มั้ยครับที่รุ่นน้องเรียกรุ่นพี่ว่าน้องได้?  (จำนวนคนอ่าน 2281 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/24/20 เวลา 13:32:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมถามเพื่อนผมที่เป็นสตาฟหรือคนที่เป็นจีพี ล้วนแต่เคยเจอเหตุการณ์ที่ว่ามาหลายคน

จบจากสถาบันอื่นยังพอเข้าใจ เขาไม่รู้จักเรา เวลาที่เราไปเรียนเฟลโลว์ เด้นท์ อาจจะทีหลัง

แต่น้องที่จบจากสถาบันเดียวกัน เคยก้มหัวให้เรางกๆ

พอมาเรียนก่อนเราเรียกชื่อเราห้วนๆเฉยๆซะงั้น

ผมยังไม่สรุปในตอนแรก เลยไปถามเพื่อนวิดวะ

เค้าบอกว่า เค้าเจอรุ่นพี่มหาลัยมาเรียนต่อโททีหลังเค้าก็เรียกพี่

เพราะเค้ารู้จักในฐานะรุ่นพี่มาก่อน

ผมเลยเออ ถึงบางอ้อ มีแต่เฉพาะวงการแพทย์รึไง? ที่มีพฤติกรรมแบบนี้

ท่านคิดเห็นกันอย่างไรครับ?

ปล.จีพีบางคนแม่มถูกรุ่นน้องabuse ผมเห็นละสงสารเลย
ส่งโดย: Supernoid male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2102  

124.120.204.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 14:26:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นเรื่องเฉพาะบริบท ของผู้เรียก กับผู้ถูกเรียก   อย่าตีคลุมครับ  

ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.34.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 17:00:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วแต่สำนึกของผู้เรียกล่ะครับ

ตัวผมเองเคยเจอทั้งสองแบบ คือบางคนที่ดีหน่อยเขาก็จะเรียกคนที่เคยเป็นรุ่นพี่ว่าพี่ ซึ่งไม่ได้ทำให้ความน่านับถือน้อยลงเลย กลับรู้สึกสนิทใจที่จะคุยด้วยมากขึ้นด้วยซ้ำ

กับอีกแบบคือประเภทที่มาเรียนเร็ว แบบใช้ทุนปีเดียวแล้วมาเรียนเลย แต่พอเจอเด้นคนอื่น ทั้งที่รู้จักและไม่ได้รู้จักกันมาก่อน ดันเรียกเค้าเป็นเพื่อนหรือน้องไปหมด ตัวอย่างเช่น คนใช้ทุนปีเดียวมาเรียน general surgery พอตัวเองเป็นเด้นสอง ดันเรียกเด้นหนึ่งพลาสติก/ยูโร(ซึ่งบังคับใช้ทุนสามปีก่อนมาเรียนอยู่แล้ว) ว่า “น้อง” ได้อย่างเต็มปาก ทั้งที่รู้อยู่แล้วว่าจริงๆแล้วเขาเป็นรุ่นพี่ตัวเอง -> เจอแบบนี้ เขาเรียกน้องข่มมา ผมก็ยอมเขาไปครับ เรียกเขาพี่ตามที่เขาต้องการก็ได้ แต่จะให้สนิทด้วยคงไม่เอา
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

202.176.115.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 19:27:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่ชอบหน้ามาก่อนมั๊ง

เลยใช้โอกาส

ปกตินับกันที่ตอนเรียนช่วง 6 ปี

จะเจอกันตอนไหนๆ ก็เรียกพี่เรียกน้องกันตลอด

ส่งโดย: Any_Obtion
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 243  

49.230.131.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 21:30:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วแต่ตัวบุคคลครับ
หลักๆผมเทรนช้าจากรุ่นไป4ปี(จบ พบ. ตรงรุ่น แต่ไปทำเอกชน1ปี เรียนแผนกอื่น2ปีละออฟเทรน รอแบนตัวเองอีกปี)

ถ้าจบจากสถาบันเดียวกันก็เรียกผมพี่ทุกคนทั้งชี้พ เฟลโล รึ สตาฟ
พวกจบต่างสถาบันอาจเรียกมึงกูแต่พอรู้ว่าห่างกันหลายรุ่นก็จะมีทั้งขอโทษทั้  งเรียกพี่ต่อจากนั้น แต่ผมเฉยๆกะเรื่องนี้เพราะถือว่าเค้ามีความรู้และประสบการณมากกว่าที่จะมาสอ นเรารึเราเรียนรู้จากเค้า

ที่หงุดหงิดจริงๆคือตอนทำงานแล้วมากกว่า บางทีเจอพวกแผนกอื่นแต่เป็นรุ่นน้องสองปี เรียกหนู(เรียกเพื่อไปบ่นแนวสั่งสอนแสดงความคุกคามไม่ใช่เรียกเพราะเอ็นดู) รึบางทีเจอเรียกผมว่าน้องทั้งที่เลข ว ห่างกันเกือบหมื่นก็ยังมี
ส่งโดย: Mr.Note
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 195  

159.192.33.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 23:16:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะเป็น เฉพาะ บุคคล มากกว่าครับ
...
..
.

เวลา ผมเจอรุ่นน้อง เจอเพื่อน ที่เป็นอาจารย์ในคณะแพทย์ .. ผมก็สวัสดีก่อน .. ผมเชื่อว่า สวัสดีก่อน ถือว่าเด็กว่า  Grin

อ้อ .. ถ้าอยู่กับคนอื่น ๆ ผมก็เรียกว่า อาจารย์   แต่ถ้าอยู่กันสองคน ส่วนตัว ก็เรียกชื่อเล่น เรียก ไอ้ มึง กู เหมือนก่อน  Grin Grin Grin

ยืนยันว่าจะทำหน้าที่แพทย์ให้ดีที่สุด ( เท่าที่จะทำได้ )
DO NO HARM [ PATIENT AND MYSELF ]
ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ก็เป็นหมอที่ดี ได้เสมอ
www.bloggang.com/mainblog.php?id=cmu2807
ส่งโดย: หมอหมู male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 35073 63156014 63156014   หมอหมู หมอหมู WWW Email

182.53.127.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/25/20 เวลา 09:46:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่นะครับ
เคยเห็นชีพเด๊นท์ เรียกเด็นท์ 1 ว่าพี่เหมือนกัน
แต่เด๊นท์ 1 ที่ว่าก็อายุเยอะ เกือบ 35 ปีมั้งครับ
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

27.55.151.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/25/20 เวลา 09:46:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/24/20 เวลา 21:30:59, Mr.Note wrote:
แล้วแต่ตัวบุคคลครับ
หลักๆผมเทรนช้าจากรุ่นไป4ปี(จบ พบ. ตรงรุ่น แต่ไปทำเอกชน1ปี เรียนแผนกอื่น2ปีละออฟเทรน รอแบนตัวเองอีกปี)

ถ้าจบจากสถาบันเดียวกันก็เรียกผมพี่ทุกคนทั้งชี้พ เฟลโล รึ สตาฟ
พวกจบต่างสถาบันอาจเรียกมึงกูแต่พอรู้ว่าห่างกันหลายรุ่นก็จะมีทั้งขอโทษทั้  งเรียกพี่ต่อจากนั้น แต่ผมเฉยๆกะเรื่องนี้เพราะถือว่าเค้ามีความรู้และประสบการณมากกว่าที่จะมาสอ นเรารึเราเรียนรู้จากเค้า

ที่หงุดหงิดจริงๆคือตอนทำงานแล้วมากกว่า บางทีเจอพวกแผนกอื่นแต่เป็นรุ่นน้องสองปี เรียกหนู(เรียกเพื่อไปบ่นแนวสั่งสอนแสดงความคุกคามไม่ใช่เรียกเพราะเอ็นดู) รึบางทีเจอเรียกผมว่าน้องทั้งที่เลข ว ห่างกันเกือบหมื่นก็ยังมี

คิดในแง่ดี คือ หน้าอ่อน ครับ
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

27.55.151.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/25/20 เวลา 11:07:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียกน้องดีแล้ว  ดีกว่าเรียกลุง

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

101.108.30.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/26/20 เวลา 22:21:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Roll Eyes

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

49.49.234.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/12/20 เวลา 12:09:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมไปเรียนช้า 2 ปี เรียนแรกๆเขาก็เรียกน้อง ยกเว้นคนรู้จักกันก็เรียกพี่แต่แรกเลย
พออยู่ไปอยู่มาเขาก็เรียกพี่
ส่งโดย: necessary evil
จำนวนความเห็น: 1503  

49.49.247.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->