แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37794: อยากรู้สภาพภายในองค์กร รพ.ปากเกร็ด ว่าเน่าเฟะประมาณไหน  (จำนวนคนอ่าน 1736 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/24/19 เวลา 23:15:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นว่าเป็นรพช.ขนาดใหญ่ สองสาขา 60+30 เตียง มีแพทย์ 17 คน มีสตาฟ major ward ครบทุกสาขา แถม minor บางสาขาก็ยังมี ตึกใหม่ที่สร้างบนถนน 345 ก็มีห้องผ่าตัด มีอุปกรณ์ค่อนข้างครบ ซึ่งดูจะมีความเพียบพร้อมกว่ารพช.อื่นๆ ในจังหวัดภูมิภาคอยู่มาก

แต่ปัญหาที่เจอบ่อยๆ คือ ชอบ “โยนเคส” ให้รพ.ข้างเคียงอื่นๆ ในจังหวัดนนทบุรี
ปฎิเสธไม่รับการส่งตัว (refer) ผู้ป่วยฉุกเฉินตามสิทธิ์ของตนเอง
ที่เลวร้ายสุดคือ “ล็อคประตูห้องฉุกเฉิน” โบ้ยให้คนไข้ไปรพ.อื่นตอนเวรกลางคืน

ข้อนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าจริงเท็จแค่ไหน เพราะไม่ได้ไปเห็นกับตาตัวเอง
แต่จากปากคำที่คนไข้เล่า ตลอดปีกว่าๆ ที่เคยอยู่เวรห้องฉุกเฉินรพ.รัฐบาลไม่ไกลกัน ได้ยินบ่อยมากจนลืมนับว่าเกิดกรณีแบบนี้กี่ครั้ง ตัวอย่างเช่น
- “ไปถึงประตูห้องฉุกเฉินเค้าล็อกค่ะ ยามหน้ารพ.ก็รีบเข้ามาบอกให้ไปรพ.อื่น เพราะที่นี่ไม่มีหมอตอนกลางคืน”
- “ไม่มีใครสนใจเลยค่ะ เราหอบกำเริบไป ห้องฉุกเฉินเค้าปิดไฟมืด พยาบาลปูเสื่อนอน ยามเดินมาบอกว่าไม่มีหมอ ให้ไปนอนรพ.อื่น”
- “เค้าบอกว่ามาที่นี่ก็ตายค่ะ เพราะกลางคืนไม่มีหมอ ให้รีบไปรพ.อื่น

ยังไม่นับอีกหลายครั้ง ที่มีคนไข้ฉุกเฉินจากรพ.นี้ หลุดมารพ.เรา แล้วพอเราโทรไป refer พยาบาลก็ปฏิเสธแค่ว่า “หมอเวรไม่ให้รับ เพราะเกินศักยภาพ” ทั้งๆ ที่รพ.ที่เราอยู่ ก็ไม่ได้ศักยภาพเหนือกว่าเค้าเท่าไหร่

อยากทราบว่า ภายในองค์กรแห่งนี้มีปัญหาอะไรซ่อนอยู่ ถึงได้เน่าเฟะขนาดนี้

เป็นเพราะอยู่ใกล้กทม. ทำให้มีตำแหน่งสตาฟเฉพาะทางเยอะมาก ครบทุกสาขา จนรพ.ไม่ได้โควต้ารับ intern (แพทย์ใช้ทุน) รึเปล่า

ทีนี้ intern นี่แหละ เป็นมนุษย์แพทย์กลุ่มเดียวในสังคมแพทย์ ที่ยอมเสียสละอยู่เวรข้ามคืนในรพ.รัฐบาลได้ เพราะเด็กสุด ไม่มีอำนาจต่อรอง ในขณะที่สตาฟ พออายุ 30 กลางๆ ขึ้นไป และยิ่งถ้ามีครอบครัวแล้วด้วย ก็ไม่มีใครยอมมาอยู่เวรข้ามคืนหรอก เพราะค่าเวรแค่ไม่กี่พัน มันไม่คุ้มสังขาร ยกเว้นบางคนที่ฟิตจริงๆ ถึงจะมีไปหากินเวรเอกชนบ้าง ได้คืนละเกือบหมื่น

สงสัยว่า สนง.ปลัดสธ. ไม่สามารถทำอะไรรพ.นี้ได้บ้างเลยหรอ
ส่งโดย: Oumly
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

159.192.219.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/25/19 เวลา 09:47:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยุคนี้ยังมีแบบนี้อีกหรือ.   ใกล้เมืองกรุงแท้ๆๆแย่กว่าโขงเจียมหรือแกดำ.    เอ้าใครไปบอกปลัดขุมหน่อยว่าช่วยดูแลบ้างใกล้ๆกระทรวงนิ
ส่งโดย: crv01
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1910  

182.232.184.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/25/19 เวลา 11:55:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจะให้ดี คนไข้ควรมีหลักฐานครับ ว่าปิดจริง ยามไล่จริง ฯลฯ
เพราะอาจจะแค่ไม่พอใจบริการ แล้วพาลหาว่าโน่นนี่นั่นได้ครับ

ปล. ก็เคยได้ยินข่าวประมาณนี้อยู่เหมือนกันครับ เมื่อ 7 ปีก่อน
ส่งโดย: pipolulu
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 225  

223.24.164.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/25/19 เวลา 11:56:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หรือง่ายๆ ก็กระทรวงขอดูกล้องวงจรปิดที่ ER หรือหน้า รพ.เลยก็น่าจะได้นะครับ ว่าผิดจริงไหม
ส่งโดย: pipolulu
จำนวนความเห็น: 225  

223.24.164.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/25/19 เวลา 13:26:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเรื่องจริง นี่ก็แย่นะ   แต่ไม่รุ้ว่าเรื่องจริงเป็นอย่างไร
ส่งโดย: gundamwing
จำนวนความเห็น: 114  

35.240.146.249 fwd for 1.47.239.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/26/19 เวลา 09:39:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ระบุสาขาด้วยสิครับ มันมีสองแห่งที่ใหม่ก็พึ่งสร้างเสร็จขับรถผ่านยังเห็นก่อสร้างอยู่เลยอาจจะไ ม่มีหมอก็ได้ครับ

แต่ดูทำเลที่ใหม่ไม่ค่อยดีเลยครับ รพ.รัฐ แต่ไม่มีรถสาธรณะอะไรผ่านเลย ชาวบ้านจะไปหาก็ลำบาก
ส่งโดย: bodinkung
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 55  

101.108.14.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/27/19 เวลา 10:20:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงต้องให้ สปสช./ กระทรวงสาธารณสุข ไปตรวจสอบน่ะครับ เป็นจริงดังกระทู้นี้ รึเปล่า
แต่ว่าปัญหา "การดูแล/ ส่งตัวผู้ป่วยระหว่าง รพช. ที่อยู่ใก้เคียงกัน" (สิทธิ์อยู่ รพช. นั้นๆ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากนี่ ทำไมไม่ไปที่นั่นเลย ) ทำนองนี้ นั้นมี/ พบได้เรื่อยๆครับ
ส่งโดย: Dr._Panya
จำนวนความเห็น: 977  

171.100.232.200 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/27/19 เวลา 10:54:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Shocked

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16358  

1.47.44.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/31/19 เวลา 09:52:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Shocked
ส่งโดย: drclinic
จำนวนความเห็น: 3793  

61.7.135.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 09/05/19 เวลา 19:30:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

https://www.dlo.co.th/node/541
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 923  

203.150.189.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 09/07/19 เวลา 10:52:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดีจังเลยค่ะ อยากปิดประตูล๊อคห้องฉุกเฉินตอนเวรดึกบ้างค่ะ  
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 995  

110.164.159.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 09/07/19 เวลา 19:43:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Code:
ดีจังเลยค่ะ อยากปิดประตูล๊อคห้องฉุกเฉินตอนเวรดึกบ้างค่ะ

เห็นด้วย Cool  คนไม่พร้อม เครื่อมือไม่พร้อม เปิดเอาใจผู้ใหญ่ นักการเมือง ไปทำไม ถ้าอยากให้เปิดก็สนับสนุนมาให้พร้อมซิ อย่าเอาสไตล์หน่วยงานรัฐบาล ผักขีโรยหน้า แบบ รพสต เปิด เอาหน้า ทำหน้าบาน แต่ทำอะไรไม่ได้ หรือแบบที่องค์การโทรศัพท์และกสท internetเจ๊ง คุยว่ามี call center 24 ชั่วโมง แต่ call center รับเรื่องไปแล้วทำอะไรไม่ได้ นอกเวลาไม่มีคนซ่อม เสาร์ อาทิตย์ไม่มีคนซ่อม วันธรรมดาแจ้งไป 2-3กว่าจะได้ซ่อม จนองค์การโทรศัพท์ TOT และกสท CAT เจ๊งไม่เป็นท่าเพราะบริการห่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/07/19 เวลา 19:46:14 by only2b »
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 77  

184.22.65.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.