แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37640: มีใครทำเลสิกบ้างไหมครับ  (จำนวนคนอ่าน 1333 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/04/19 เวลา 12:16:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามหมอในห้องนี้มีใครทำเลสิกบ้างไหมครับ โดยเฉพาะหมอสาขาที่ต้องผ่าตัด ทำแล้วดีหรือไม่ดีอย่างไรแนะนำหน่อยครับ กำลังลังเลใจอยู่

ตอนนี้ทำ microscope รู้สึกลำบากกว่าคนอื่นในการปรับกล้อง เพราะมันติดแว่นตลอด ไม่แน่ใจว่าทำเลสิกแล้วจะดีขึ้นหรือแย่ลง
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.167.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/04/19 เวลา 19:17:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเป็นหมอสูติครับ ผ่าตัดแบบ open อย่างเดียว ไม่ได้ทำ laparoscope + ไม่มี microscope

เดิมสายตาสั้น 6-700 + เอียง
หลังทำ lasik (ผมทำ ReLEX) บอกได้คำเดียวว่า คุ้มโคตรๆครับ
ณ ปัจจุบัน ผ่ามา 2 ปีเศษๆ ไม่มีปัญหาเรื่องการผ่าตัดครับ เข้า OR ก็ไม่มี Glare หรืออะไรมากวนใจครับ
ส่งโดย: pipolulu
จำนวนความเห็น: 273  

184.22.227.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/04/19 เวลา 21:59:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/04/19 เวลา 19:17:21, pipolulu wrote:
ผมเป็นหมอสูติครับ ผ่าตัดแบบ open อย่างเดียว ไม่ได้ทำ laparoscope + ไม่มี microscope

เดิมสายตาสั้น 6-700 + เอียง
หลังทำ lasik (ผมทำ ReLEX) บอกได้คำเดียวว่า คุ้มโคตรๆครับ
ณ ปัจจุบัน ผ่ามา 2 ปีเศษๆ ไม่มีปัญหาเรื่องการผ่าตัดครับ เข้า OR ก็ไม่มี Glare หรืออะไรมากวนใจครับ

ขอบคุณครับ สั้นพอกันเลย ประมาณ 6-700 +เอียง100
ต้องพักนานไหมครับ ถ้าทำวันเสาร์ แล้ววันจันทร์ไปทำงานเลยจะไหวไหมครับ
ส่งโดย: simath
จำนวนความเห็น: 328  

49.49.239.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/09/19 เวลา 09:28:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นผม ผมไม่ทำครับ
Eye structure เป็นอะไรที่อ่อนไหวมาก ที่สำคัญคือทุกอย่างเสียแล้วเสียเลย ตั้งแต่ cornea lens ยัง retina

หัตถการทางจักษุ สามารถเกิด complication ที่รุนแรงได้หมด แม้จะน้อย แต่เขาไม่บอกคุณตรงๆ ครับ
ทำ LASIK มีรีพอร์ทว่าจะเกิด cornea อักเสบแผลรุนแรงจรเป็นแผลและทะลุได้
ทำ Cataract มีโอกาสเกิด corneal decompensation ได้ Cornea คุณจะเสีย สุดท้ายต้องทำ corneal transplant ให้วุ่นวาย

โดยสรุป ถ้าไม่ได้มีโรคที่ทำให้การมองเห็นแย่ลงแบบที่ correct ไม่ได้จากการใส่แว่น ผมไม่ทำครับ
จนกว่าจะมีวิวัฒนาการการปลูกถ่ายเนื้อเยื่อที่ใช้ได้เห็นผลจริงๆ นั่นแหละ ค่อยน่าเสี่ยง
ส่งโดย: Sandoz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 29  

223.24.62.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/09/19 เวลา 20:23:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมทำครับ และ พึงพอใจ สะดวกขึ้นมากครับ  

หัตถการไม่ค่อยได้ทำครับ แต่ขับรถ ทำงานทั่วไป ดีมากครับ
ส่งโดย: positive male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.32.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->