แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37537: ขอสอบถามเรื่อง Neuro Sx. ครับ  (จำนวนคนอ่าน 1769 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/06/19 เวลา 22:42:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับ พอดีผมจะเทรนต่อ Neuro Sx.
เลยอยากสอบถามครับ ว่านอกจาก Youmans แล้ว ต้องมีเล่มอื่นด้วยไหมครับ แล้ว basic neuroscience ส่วนใหญ่จะอิงตามจากไหนครับ

อยากขอคำแนะนำในการเรียนต่ออีก 5 ปีด้วยครับ ใครมีคำแนะนำ สามารถแนะนำได้เลยนะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ Smiley
ส่งโดย: TheJoker
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

182.232.162.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/07/19 เวลา 09:43:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆเนื้อหาวิชา+ การผ่าตัดน่าสนใจดีนะครับ...แต่ว่า  
1. ระยะเวลาการผ่าตัดแต่ละเคสนั้นนานมากๆๆๆๆ ยิ่งถ้าเป็นผ่าตัดรักษา Brain Tumor โดยวิธี Conventional Methods นั้น 8 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย
2. ส่วนใหญ่อาจารย์ในสาขานี้ จะดุมากๆๆๆๆ คงเป็นเพราะงานมันเครียดมากๆๆๆ มั้งครับ (ยิ่งใน Operative Fields แล้วล่ะก้อ หาที่ลง ที่ระบายไม่ได้ก็ Residents (มากกว่าพยาบาล) ที่ยืนช่วยผ่าตัด 8 ชั่วโมงนั่นแหละ หึ หึ หึ)
3. เรื่อง Textbooks นั้นอย่าห่วงเลยครับ เดี๋ยวพอสมัครเข้าเรียน พอเค้ารับแน่ๆ ก็ถามอาจารย์ตอนนั้นเลยครับว่า "อ่านเล่มไหนดี"/ ส่วนใหญ่แล้วระดับ Residents อ่านหนังสือที่ถ่ายสำเนามาจากเล่มจริงก็พอครับ  Details ยามักจะจัดให้ฟรีๆ ขอให้บอกว่าต้องการเล่มไหน ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

171.97.4.94 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/09/19 เวลา 22:55:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/06/19 เวลา 22:42:01, TheJoker wrote:
สวัสดีครับ พอดีผมจะเทรนต่อ Neuro Sx.
เลยอยากสอบถามครับ ว่านอกจาก Youmans แล้ว ต้องมีเล่มอื่นด้วยไหมครับ แล้ว basic neuroscience ส่วนใหญ่จะอิงตามจากไหนครับ

อยากขอคำแนะนำในการเรียนต่ออีก 5 ปีด้วยครับ ใครมีคำแนะนำ สามารถแนะนำได้เลยนะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ Smiley

ส่วนมาก standard text book ก็ใช้ Youman ครับ (ข้อสอบทั้ง basic & board ก็อ้างอิงจาก youman เป็นส่วนมากแต่ไม่ทั้งหมด) แต่พวก Operation techniques ก็มีหลายเล่ม ตามที่เราชอบ ที่อ่านแล้วมีภาพประกอบชัดๆ หรือบรรยายไม่งงมาก

แต่สำหรับน้องๆ ก่อนเข้ามาเรียนแนะนำอ่าน Rhoton neuroanatomy ไว้ เนื่องจาก neuroanatomy มันไม่เหมือน anatomy ที่เราเคยเรียนมา และแนะนำให้อ่านพวก localizing neuroscience ไว้ด้วยครับ สำคัญมาก*** ใช้จนเกษียณเลย

สุดท้าย *** แนะนำว่าน้องต้องชอบมันจริงๆ อดทนกับ NeuroSx life style ให้ได้ ความเครียดมักมีมากเสมอทั้งราวน์วอร์ดและห้องผ่าตัด *** แนะนำมา elective ดูก่อนสัก 2 อาทิตย์ มาดูการใช้ชีวิตก่อนได้ครับ

ปล. แต่ละสาขาก็มีความจำเพาะของตัวเองไป แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ ต้องรัก/ชอบ/ศรัทธา/อดทน/มุ่งมั่น แล้วเดินไปพร้อมกับมันครับ ขอให้โชคดี
ส่งโดย: NutForce
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 25  

103.10.229.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->