แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37423: ยากลายเป็นสินค้าควบคุมแล้ว หมอที่ขายยาตามคลินิกแพงๆทำยังไงครับ  (จำนวนคนอ่าน 3534 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/10/19 เวลา 13:03:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากข่าว "กกร.ไฟเขียวขึ้นบัญชีควบคุมยาและเวชภัณฑ์"

ยาจะกลายเป็นสินค้าควบคุม ห้ามค้ากำไรเกินควรจากราคายา
รู้กันอยู่แล้วว่าคลินิกจำนวนมากนั้น ขายยาแพงกว่าความจริง แถมยังแกะห่อ ทำลายชื่อยา ไม่ให้คนไข้รู้ว่าตัวเองกำลังกินยาอะไร ซึ่งตรงนี้คิดยังไงก็ไม่ถูกต้อง เพราะคนไข้ต้องมีสิทธิ์รู้ว่าตัวเองกำลังกินอะไรอยู่ แต่ก็ละเมิดกันมานานเพราะกลัวว่าถ้าคนไข้รู้ชื่อยาแล้ว คนไข้จะไปซื้อจากร้านยาเอง ตัวเองก็จะสูญเสียรายได้ ถ้ากินแล้วไม่หาย หรือแพ้ยา ก็ต้องกลับไปคลินิกเดิม เพราะถ้าไปโรงพยาบาล หมอที่โรงพยาบาลก็จะไม่รู้ว่าคนไข้กินยาอะไรมา

ตอนนี้ ยากลายเป็นสินค้าควบคุม ห้ามค้ากำไรเกินควร ประเภทว่าร้านยาขายเม็ดละบาทแล้วขายคลินิกเม็ดละสิบบาทคงทำไม่ได้อีกแล้ว
หมอที่เปิดคลินิกอยู่จะสะเทือนไหมครับ สูญเสียรายได้หรือเปล่า หรือไม่สนใจ ยังไงก็จะขายโก่งราคาต่อไป เพราะยังไงก็แกะฉลากออกหมด คนไข้ไม่มีทางรู้อยู๋แล้วว่ากินอะไรอยู่ จะไปรู้ได้ไงว่าโดนโก่งราคา

ปัญหาจริยธรรมการแพทย์ Grin
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.38.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/10/19 เวลา 14:36:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมออกใบเสร็จเป็นค่าบริการทางการแพทย์ ไม่เคยขายยาเลยครับ ไม่เดือดร้อน
ส่งโดย: doreus
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10681  

1.46.14.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/10/19 เวลา 17:13:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แพทย์จ่ายยา(รักษาคนไข้)เฉพาะคนๆไป  ส่วนร้านยานั้นขายยาให้คนทั่วไป    คนละเรื่องกัน  ความยุ่งยากเวลานี้อยู่ที่ความรู้ไม่เท่าถึงการณ์หลงนึกว่าเหมือนกัน....
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 01:20:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณที่มาเสนอไอเดียแก้ไข ปกติจ่ายยาเป็นแผงตลอดเพื่อคนไข้จะได้รู้ว่าตนเองรับยาอะไรไป หากอยากไปซื้อกินเองก็สุดแท้แต่

แต่ตอนนี้รู้ละว่าจะทำยังไงสำหรับเรื่องนี้
ส่งโดย: GSDTinTin female
จำนวนความเห็น: 413  

182.232.246.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 09:22:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยาที่คลินิกหรือทางรพ.ไหนๆสั่งจ่าย จะมี Stickers วึ่งบอกถึงชื่อของผป.+ ชื่อสามัญของยา+ วิธีบริหารยา อยู่แล้วไม่ว่า จะเป็นยาแผง/ ยาแกะเม็ด/ ยาน้ำ อยู่แล้วนิครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.83.150 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 10:00:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

"รู้กันอยู่แล้วว่าคลินิกจำนวนมากนั้น ขายยาแพงกว่าความจริง"

ผมว่าราคายาตามคลินิกใกล้เคียงกับยาที่ขายในรพ.รัฐ  แน่นอนส่วนใหญ่ราคาสูงกว่ารพ.รัฐหรือบางที่ก็เกือบเท่ากันด้วยซ้ำ   แต่ที่แน่ๆ ถูกกว่าราคาในรพ.เอกชนหลาย 10 เท่า   ปัญหาคือราคายาในรพ.เอกชนต่างหาก

คนที่เดือดร้อนน่าจะเป็นรพ.เอกชน  แต่เค้าก็มีวิธีแก้ของเขาอยู่แล้วตามเดิม  ลดราคายาตามกฎ แต่ไปเพิ่มที่ค่าใช้บริการอื่น ๆ ที่เป็นสิ่งอำนวยความสะดวก

ถ้าเอาแค่นี้แก้ยังไงก็ไม่ได้ลดค่าใช้จ่ายหรอก   ทุกวันนี้คนไข้หลายคนก็ขอชื่อยาไปซื้อเอาข้างนอกมากมายอยู่แล้ว    รพ.เอกชนก็แก้ลำด้วยการคิดค่าใช้จ่ายส่วนอื่นเพิ่ม
ส่งโดย: <<BluE_BurN>> male
จำนวนความเห็น: 1680  

182.52.139.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 10:44:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่าบริการอื่นๆ? แล้วประกันชีวิตจะยอมจ่ายให้ไหม เพราะประกันจ่ายแต่ค่ารักษา ถ้าบริษัทประกันเบี้ยว แล้ว รพ เอกชนจะไปแบบไหนต่อ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 11:35:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิก...ทำยังไงดี ? - " ทำไมไม่ลองขายโอเลี้ยง กับ ข้าวผัดในคลินิก"

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 12:07:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/10/19 เวลา 13:03:29, simath wrote:
จากข่าว "กกร.ไฟเขียวขึ้นบัญชีควบคุมยาและเวชภัณฑ์"

ยาจะกลายเป็นสินค้าควบคุม ห้ามค้ากำไรเกินควรจากราคายา
รู้กันอยู่แล้วว่าคลินิกจำนวนมากนั้น ขายยาแพงกว่าความจริง แถมยังแกะห่อ ทำลายชื่อยา ไม่ให้คนไข้รู้ว่าตัวเองกำลังกินยาอะไร ซึ่งตรงนี้คิดยังไงก็ไม่ถูกต้อง เพราะคนไข้ต้องมีสิทธิ์รู้ว่าตัวเองกำลังกินอะไรอยู่ แต่ก็ละเมิดกันมานานเพราะกลัวว่าถ้าคนไข้รู้ชื่อยาแล้ว คนไข้จะไปซื้อจากร้านยาเอง ตัวเองก็จะสูญเสียรายได้ ถ้ากินแล้วไม่หาย หรือแพ้ยา ก็ต้องกลับไปคลินิกเดิม เพราะถ้าไปโรงพยาบาล หมอที่โรงพยาบาลก็จะไม่รู้ว่าคนไข้กินยาอะไรมา

ตอนนี้ ยากลายเป็นสินค้าควบคุม ห้ามค้ากำไรเกินควร ประเภทว่าร้านยาขายเม็ดละบาทแล้วขายคลินิกเม็ดละสิบบาทคงทำไม่ได้อีกแล้ว
หมอที่เปิดคลินิกอยู่จะสะเทือนไหมครับ สูญเสียรายได้หรือเปล่า หรือไม่สนใจ ยังไงก็จะขายโก่งราคาต่อไป เพราะยังไงก็แกะฉลากออกหมด คนไข้ไม่มีทางรู้อยู๋แล้วว่ากินอะไรอยู่ จะไปรู้ได้ไงว่าโดนโก่งราคา

ปัญหาจริยธรรมการแพทย์ Grin

ไม่โลกสวยนะ  ที่แพงนะไม่ใช่ค่ายาแต่เป็นค่าแพทย์และค่าบริการ  สงสัยจขกทจะไม่เคยเปิดคลินิก สงสัยค่าตัวจขกทจะถูกหรือไม่ก็ชอบทำบุญตรวจฟรีโดยไม่รับเงินค่าจ้าง จึงลืมไปว่าค่าตัวแพทย์ยาบาลและพนักงานต่างๆแพงนะครับ  แต่แพงไปตามสิ่งที่ลงทุนเรียนมาไงครับท่าน   ถ้ากฎหมายออกมาตามที่ว่าก็ไม่มีผลกระทบหรอกครับ      

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.164.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 12:10:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนที่ได้รับลกระทบคือร้านขายยามากกว่า เราะปัจจุบันก็ไม่ได้ขายถูกนะครับ(ขนาดมีแค่เภสัชกรปลอมประจำหน้าร้าน)  ส่วนรพ เอกชนก็คงปรับตัวแบบคุณไฟไหม้บอก

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.164.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 12:39:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บ ประกันก็ถือหุ้นรพ เอกชนครับพอค่ารักษาแพงประกันก็แพงตามไม่บ่นหรอกไม่เชื่อดูเวปตลาดหลักทรัพย ์หุ้นกลุ่มรพ ผู้ถือหุ้นใหญ่มี บ ประกันทั้งนั้น
ส่งโดย: Xanz
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 66  

1.46.107.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/11/19 เวลา 14:49:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดค่าตรวจราคาทีหมออยู่ได้ครับ ค่ายาต่างหาก แบบทนายครับ ค่าวิชาชีพแพง แต่ค่ากระดาษคำฟ้องไม่กี่ตังครับ ไม่อยากจ่ายค่าตรวจก้ไปร้านขายยา ปล ต้องคุมหมอฟันด้วยนะครับ ลวดรัดฟันเส้นไม่กี่ตัง เก็บค่าดัดฟันครั้งละหลายหมื่น แล้ว
ทำไมร้านขายยา ขายยาโดยหมอไม่ต้องตรวจได้ครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

180.183.217.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 01/12/19 เวลา 09:44:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/11/19 เวลา 14:49:13, anantom wrote:
คิดค่าตรวจราคาทีหมออยู่ได้ครับ ค่ายาต่างหาก แบบทนายครับ ค่าวิชาชีพแพง แต่ค่ากระดาษคำฟ้องไม่กี่ตังครับ ไม่อยากจ่ายค่าตรวจก้ไปร้านขายยา ปล ต้องคุมหมอฟันด้วยนะครับ ลวดรัดฟันเส้นไม่กี่ตัง เก็บค่าดัดฟันครั้งละหลายหมื่น แล้ว
ทำไมร้านขายยา ขายยาโดยหมอไม่ต้องตรวจได้ครับ

น้องต้องระวังเรื่องออกบิลค่ายานะครับ สรรพากรจะตีความว่าขายยาถ้าเปินล้านแปดต่อปีอาจโดนvatครับ ตอนนี้ยังคลุมเครืออยู่พี่เลยตัดปัญหาไม่จ่ายยานอกคลินิกถือเป็นค่ารักษารวม กันไปเลยออกใบเสร็จเป็นค่ารักษา. ขี้เกียจมีปัญหาทีหลัง

1.46.78.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 01/12/19 เวลา 18:35:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้อย่างยาความดัน 1 เดือน 30 เม็ด  
เช่น  Losartan 50 mg  ซื้อมาเม็ดละ 5 บาท  ผมขาย 10 บาท  จ่ายยา 1 เดือน  300 บาท  รวมทั้งหมดแล้ว ออกบิล ค่ายาค่ารักษา 300 บาท  
  ต่อไปถ้า กฏหมายนี้บังคับใช้  ผมคงแยกเป็นค่ายา เม็ดละ 7 บาท (กำไร 2 บาท  ไม่น่ามากเกินจริง) และค่าบริการทางการแพทย์ 200 บาท ( ก็คงไม่มากเกินกว่าทีอื่น )  
     ใบเสร็จ
 - ค่ายา  210 บาท    
 - ค่าบริการทางการแพทย์ 200 บาท  
รวมเป็น  410  บาท  
    อ้าว กำไรมากขึ้นซะงั้น

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

125.27.225.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 01/12/19 เวลา 22:38:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาแค่เขียนชื่อยาในซองที่จ่ายจากคลินิคก่อนเถอะครับ
มันจะปกปิดชื่อยาหาพ่องทำไม
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

171.5.72.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 01/14/19 เวลา 11:35:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกจะโดนมั้ย ? - ไม่หรอกครับ (อย่าห่วง)  ลึกๆเป็นเรื่องรีดเงินกลุ่มธุรกิจใหญ่ๆ   คือว่าใกล้เลือกตั้งต้องใช้เงินเยอะ....

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 01/15/19 เวลา 11:13:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควบคุมค่ายา   แก้ยังไงดี ? - " หมอกระเป๋า....ไม่อยู่ในข่าย ครับ"

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 01/16/19 เวลา 13:15:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกจะโดนมั้ย ? - ไม่ครับ(อย่าห่วง) คลินิกเป็นรายย่อยรวมตัวกันไม่ติด   จึงไม่ใช่เป้าหมาย   ส่วนรพ.เอกชนเป็นกลุ่มทุนธุรกิจใหญ่ไม่กี่ราย  รีดค่าต๋งง่าย....

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 01/16/19 เวลา 15:29:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอดีเคยทำแต่เอกชน ยังไม่เคยเปิดคลินิก เลยลืมคิดไปว่าคลินิกไม่ได้แยกค่ายากับค่าหมอให้คนเห็น เขียนรวบเป็นค่ารักษา คนไข้ก็คงดูไม่ออกว่าเป็นค่าหมอเท่าไหร่ค่ายาเท่าไหร่

ถ้าแบบนี้คงไม่มีปัญหา แค่ชื่อยา คนไข้ยังไม่มีโอกาสได้รู้เลยว่าตัวเองกินยาอะไรอยู่ จะไปสืบราคาตามร้านขายยาคงทำไม่ได้อยู่แล้ว
ส่งโดย: simath
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.169.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 01/16/19 เวลา 17:35:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/16/19 เวลา 15:29:09, simath wrote:
พอดีเคยทำแต่เอกชน ยังไม่เคยเปิดคลินิก เลยลืมคิดไปว่าคลินิกไม่ได้แยกค่ายากับค่าหมอให้คนเห็น เขียนรวบเป็นค่ารักษา คนไข้ก็คงดูไม่ออกว่าเป็นค่าหมอเท่าไหร่ค่ายาเท่าไหร่

ถ้าแบบนี้คงไม่มีปัญหา แค่ชื่อยา คนไข้ยังไม่มีโอกาสได้รู้เลยว่าตัวเองกินยาอะไรอยู่ จะไปสืบราคาตามร้านขายยาคงทำไม่ได้อยู่แล้ว

ที่คลินิกพยายามใช้ยาเม็ดแบ่งบรรจุให้น้อยที่สุดครับ ใช้ยาแผงที่ระบุชื่อยาชัดเจน คนไข้ไปซื้อยาที่ร้านขายยา มารักษาก็ราคาเท่าเดิม

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 01/17/19 เวลา 19:50:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

.....คลินิกโดยมากที่สุดราคาประหยัดอยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องควบคุม....

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 01/19/19 เวลา 17:37:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกไม่อยู่ในข่ายควบคุม   เพราะคลินิกโดยมากที่สุดคิดค่ารักษาแบบเหมารวม   ผู้ป่วยได้ประโยชน์อยู่แล้ว  กล่าวคือ  ค่ารักษาโดยรวมจะถูกกว่าแยกซื้อร้านขายยาต่างหาก

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 01/19/19 เวลา 19:53:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยาที่คลินิก ถือว่าบริการกันไปค่ะ ปกติ ขายไม่แพง ชิดทุน  
บางรายการถูกกว่าร้านขายยาปลีก

Smiley
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

49.49.145.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 01/23/19 เวลา 17:18:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกมีแทบทุกหัวมุมถนน  แปลว่า กลไกตลาดทำหน้าที่ดีอยู่แล้ว   ไม่จำเป็นต้องควบคุมราคา  ครับ   ขืนแทรกแซงราคาเท่ากับทำลายธุรกิจคลินิกให้พังพาบ....

171.96.187.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 01/29/19 เวลา 14:14:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ออกกฏหมายห้ามแพทย์จ่ายยา  คนไข้ซื้อยาร้านขายยา  อะไรแพงกว่า ? -  สมองธรรมดาก็รู้ได้ ครับ  เพิ่มขั้นตอนก็เพิ่มค่าใช้จ่าย  แรกๆ(ช่วงปรับตัว)อาจดูเหมือนถูกกว่าหน่อยนึง  แต่ลงท้ายแพงกว่า  เพราะเกิดภาวะผูกขาดยา(ร้านขายยาผูกขาด , ค่า DFเภสัชฯ) และแพทย์จะเพิ่มค่าDF....

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 02/01/19 เวลา 15:15:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผู้ป่วยคลินิกขอใบสั่งยาไปซื้อที่อื่น ? - เป็นกระผมจะไล่ไปรักษาที่อื่น ครับ...

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 02/20/19 เวลา 16:56:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าออกกฎหมายแยกใบสั่งยาไปซื้อร้านยา  ? - " คลินิกจะขึ้นค่าDF หรือ ค่าบริการ ครับ   อย่างที่บอกคลินิกเป็นธุรกิจ แปลว่ามีต้นทุนตายตัวอยู่    ซึ่งเมื่อรวมค่ายาที่ผู้ป่วยซื้อจากร้านขายยาแล้ว  เงินที่ผู้ป่วยจ่ายก็จะแพงขึ้นทวีคูณ "

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->