แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37234: การวิจัยหาสาเหตุที่สมาชิกไม่ให้ความสนใจในการเลือกกรรมการแพทยสภา  (จำนวนคนอ่าน 1170 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/16/18 เวลา 12:37:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โครงการ  การศึกษาเหตุที่ผู้ใช้สิทธิ์ออกเสียงเลือกตั้งกรรมการแพทยสภาต่ำมาก และแนวทางแก้ไข  -

- เป็นชื่อโครงการวิจัย เมื่อ ๒ ปีก่อนที่แพทยสภาจัดให้มีขึ้น --เพื่อนำมาปรับปรุงการเลือกตั้งกรรมการแทพยสภา
ผู้วิจัย เป็นอาจารย์ที่จุฬา ชื่อ อาจารย์ศิริวรรณ ศิริบุญ

โครงการวิจัย มีวัตถุประสงค์ ๕ ประการ ๑ ศึกษาพฤติกรรมการใช้สิทธิ์ ๒ เหตุผลของการใช้สิทธิ์และไม่ใช้สิทธิ์ ๓ ข้อเสนอแนะเพื่อให้สมาชิกใช้สิทธิ์เลือกตั้งสูงขึ้น ๔ ความคิดเห็นที่มีต่อบทบาทของแพทยสภา และ ๕ ข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงและพัฒนาแพทยสภา
วิธีการศึกษา ใช้ระเบียบวิจัยทั้งเชิงปริมาณและชิงคุณภาพ
ส่งแบบสอบถามไป 7 622 ตอบกลับ 1 338

และสอบถามเชิงลึก ๑๙ คน ประกอบด้วย สมาชิกแพทยสภา กรรมการแพทยสภา  จนท.แพทยสภา และที่ปรึกษา

ผู้ที่ไม่ใช้สิทธิ์ในการเลือกตั้งให้เหตุผลว่าเป็นเพราะ ไม่ได้รับบัตรเลือกตั้ง ร้อยละ ๒๘.๑  ไม่มีเวลา ร้อยละ ๒๗.๑  เลือกไปก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร ร้อยละ ๒๓.๖ คนสมัครหน้าเดิมๆ ร้อยละ ๑๔.๙ ลืมส่งบัตรเลือกตั้ง ร้อยละ ๑๔.๓ ทำบัตรเลือกตั้งหาย ร้อยละ ๑๒.๖ ไม่ระบุเหตุผล.แพทยสภาไม่น่าเชือ่ถือ ร้อยละ๕
.๘

สำหรับการใช้สิทธิ์เลือกกรรมการแพทยสภาก่อน พ.ศ.๒๕๕๘ ผู้ให้ข้อมูลร้อยละ ๔๑.๕ ใช้สิทธิ์เลือกตั้งทุกครั้ง  ร้อยละ ๒๗.๔ ใช้สิทธิ์เกือบทุกครั้ง  ร้อยละ ๑๒.๖ ใช้สิทธิ์นานๆครั้ง และร้อยละ ๑๓.๘ ไม่เคยใช้สิทธิ์เลย

ผู้ให้ข้อมูลเสนอความเห็นเพื่อเพิ่มการใช้สิทธิ์เลือกตั้งไว้หลายประเด็นคือ  ควรจะประชาสัมพันธ์หลายๆครั้ง/บ่อยๆ ร้อยละ ๕๔  ควรกระตุุ้นผ่านระบบ ITร้อยละ ๔๘.๘ `ควรให้เลือกตั้งผ่านระบบ IT ที่มีการรักษาความลับ ร้อยละ ๔๔...  ข้อเสนออื่นๆ -ควรมีหน่วยเลือกตั้งเคลื่อนที่หรือมีหน่วยเลือกตั้งในพื้นที่อื่นๆ ควรให้มีกรรมการที่มีโควต้าจากระดับจังหวัด ..ควรมีทางเลือกในการใช้สิทธิได้ทั้งใช้บัตรเลือกตั้งและใช้สิทธิผ่านระบบ IT และฐานข้อมูลสมาชิกต้องได้รับการปรับปรุงให้มีความครบถ้วนและทันสมัย

ท่านใดสนใจฉบับเต็ม รายละเอียด ขอดูผลวิจัยได้ที่ผุ้ให้ทุนวิจัย คือแพทยสภา

เอกสารนี้ควรเปิดเผยให้สมาชิกแพทยสภาทราบโดยทั่วกัน

ผู้สรุปรายงานการวิจัย พญ.อรพรรณ์ เมธาดิลกกุล ผู้สมัครรับเลือกตั้งเป็นกรรมการแพทยสภา เบอร์ 12 กลุ่มพลังแพทย์
ส่งโดย: choliada
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 35  

58.10.79.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/16/18 เวลา 20:48:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้รับบัตร เพราะเปลี่ยนที่อยู่นี่ปัญหาหลักเลยครับ
เคยแจ้งไปแพทยสภา ก็ไม่เปลี่ยนให้ งง ว่าไม่มีคนทำหน้าที่ update ข้อมูลเลยหรือครับ

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.251.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/17/18 เวลา 08:57:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช้สิทธิ์ทุกครั้งครับ และก็เห็นด้วยว่าควรมีทางเลือกให้ลงคะแนนผ่านระบบออนไลน์ได้  Smiley

“Victory Loves Preparation”

ส่งโดย: :: King of BANPU :: male
จำนวนความเห็น: 23200  

110.169.168.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/17/18 เวลา 09:13:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้บัตร
มีแต่ใบแจ้งหนี้ aia ที่ส่งมาทางเมล
ที่อยู่ก็ไม่ได้เปลี่ยนนะ แต่ไม่ได้บัตรไม่รู้ทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/17/18 เวลา 09:15:15 by jumpoo »
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

171.98.31.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/17/18 เวลา 12:48:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช้สิทธิ์ทุกครั้งครับ และก็เห็นด้วยว่าควรมีทางเลือกให้ลงคะแนนผ่านระบบออนไลน์ได้

แต่  ทีมที่เลือกไม่ได้เป็นกรรมการยกชุดซักที   เบื่อทีมเดิมครับ  และไม่ไว้วางใจในความโปร่งใสของการเลือกตั้งเลยครับ

สุดท้ายแพทย์สภาไม่ช่วยอะไรสมาชิกเลย  เอาแต่สนใจเรื่องรับเงินเรื่องการศึกษาต่อเนื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/17/18 เวลา 12:51:00 by know555 »

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.36.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/22/18 เวลา 20:11:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/17/18 เวลา 12:48:05, know555 wrote:
ใช้สิทธิ์ทุกครั้งครับ และก็เห็นด้วยว่าควรมีทางเลือกให้ลงคะแนนผ่านระบบออนไลน์ได้

แต่  ทีมที่เลือกไม่ได้เป็นกรรมการยกชุดซักที   เบื่อทีมเดิมครับ  และไม่ไว้วางใจในความโปร่งใสของการเลือกตั้งเลยครับ

สุดท้ายแพทย์สภาไม่ช่วยอะไรสมาชิกเลย  เอาแต่สนใจเรื่องรับเงินเรื่องการศึกษาต่อเนื่อง

ลองช่วยกันมากว่าแต่ละท่านที่ได้รับผิดชอบลงคะแนน -- ขอแรงสักนิด ช่วยกันหาเพื่อนรุ่นพี่รุ่นน้อง อีกคนละนิด ให้พิจารณาเลือกทีมพลังแพทย์ ยกทีม เบอร์ ๑๐ ถึง ๓๑ จะได้ปลดล๊อกกรรมการแพทยสภาทีมเดิมได้ และก้าวเข้าสู่การสร้างสิ่งที่แพทย์เราต้องการได้ ...น่าสนใจไอเดียนี้ไหม..ถ้าสนใจ ..เราลองช่วยกัน..
ส่งโดย: tyyyy
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 120  

182.232.12.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->