แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37111: แพทย์ที่จบจากต่างประเทศ จบกลับมาทำงานที่ไหน ในยุคที่แพทย์ไทยผลิตได้ปีล  (จำนวนคนอ่าน 8765 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/26/18 เวลา 12:57:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

"แพทย์ที่จบจากต่างประเทศ จบกลับมาทำงานที่ไหน ในยุคที่แพทย์ไทยผลิตได้ปีละสามพันคน"
ตามหัวข้อเลยครับ  
-บรรจุ ขรก ได้หรือไม่  
-สมัครเอกชน เค้ารับหรือไม่  
-สมัคร เรียนต่อ ยากขนาดไหน  

อยากได้รับแชร์ความคิดเห็นอ่ะครับ มีคนรู้จักไปเรียนที่จีน ห้ามแล้วก็ไม่ฟัง ส่วนตัวคิดว่าเส้นทางค่อนข้างยาก เพราะแพทย์ในประเทศก็ค่อนข้างมากแล้ว ปัจจุบัน GP หางาน fulltime ในกทม.ไม่ได้ง่ายเหมือนเมื่อก่อน
ส่งโดย: Hippopotamus
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 177  

223.24.186.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 13:02:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบ
ไม่ได้ทำงาน
เพราะไม่ผ่านNL
555

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1378  

125.27.185.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 13:46:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วนใหญ่ไปเรียนความรู้ไม่ดีกลับมาสอบ NL ไม่ผ่านหรอกครับ สมัครตอนกลับมาเพิ่มพูนอีก 1 ปีค่อนข้างเป็นภาระโรงพยาบาลเพราะทำอะไรไม่เป็นเลย เคยเจอขณะสอนฟังเสียงปอด บอกว่า ไม่รู้ว่า alveolar อยู่ในปอด  
สอบประมาณ 2-3 ปีค่อยได้ใบ ว  

บรรจุราชการถ้าได้ใบ ว แล้วทำ track เดียวกับม.เอกชนได้แต่ส่วนใหญ่เห็นทำ clinic skin  

สมัครเอกชนทั่วไป ไม่รับ

สมัครเรียนต่อยังไม่เห็นใครได้เรียนต่อนะครับ คาดว่าโอกาสแทบศูนย์
ส่งโดย: bridge
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 356  

49.229.183.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 14:18:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คลินิกสกิน

ทำธุรกิจเครืองสำอาง อาหารเสริมขายตลาดล่าง

เรียนต่อจะเอาทุนจากไหนครับ ใครจะกล้าให้ทุน
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

49.229.95.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 15:57:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้สถาบันผม เอามาวนกับในสพ ปี 4 ปีนึงก่อนแล้วค่อยให้สอบ NL แล้วก็จบเป็นหมอ Huh

ให้ลอง order เคสง่ายๆยังเขียนไม่ออก .... แบบนี้จะให้เป็นหมอได้หรอ
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

124.122.44.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 18:05:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณภาพนักศึกษาในประเทศก็น่าห่วงนะครับ

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.248.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 19:22:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมไม่เรียนรังสิต
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.167.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 20:37:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/26/18 เวลา 18:05:35, Hippo wrote:
คุณภาพนักศึกษาในประเทศก็น่าห่วงนะครับ

ที่ไหน ไม่น่าเหมารวมนะครับ ต่างกันราวฟ้ากับเหว ควรระบุไปเลย
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

1.46.166.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 21:52:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/26/18 เวลา 20:37:46, doreus wrote:

ที่ไหน ไม่น่าเหมารวมนะครับ ต่างกันราวฟ้ากับเหว ควรระบุไปเลย

น่าจะทุกที่ครับ แต่สถาบันใหญ่น้อยกว่า

ตอนนี้เห็นส่งเด็กมาฝึกข้างนอกเกือบทุกที่

รู้มั้ยครับ ว่ามาก็ไม่ค่อยมีคนสอนกันหรอก งานล้นมือกันไปหมด เอามาแค่เดินราวน์ครบ เสร็จก็กลับ

สถาบัน ตจว ที่ไม่ใช่ สงขลา มช มข ล้วนแล้วแต่ถึงขีดสุดละครับ  

Grin
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

124.122.44.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 22:02:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เท่าที่เจอมา ส่วนใหญ่ความรู้พื้นฐานไม่ดี เก่งๆพอมีบ้าง บางคนเก่งกว่าแพทย์ CPIRD/ODOD ที่จบในไทยอีก (แค่ส่วนน้อยนะ)

หลายคนไปสมัครเพิ่มพูนทักษะ ส่วนมากก็จะได้ใบกลับมา แต่ไม่ค่อยได้เรียนต่อ เพราะไม่มีคนให้ทุน จะฟรีเทรนก็ลำบาก(มาก) เลยลงเอยด้วยการเป็น GP ตามคลินิกเสริมความงามซะเยอะ
ส่งโดย: simath
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.76.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 22:12:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/26/18 เวลา 18:05:35, Hippo wrote:

จริงครับ ผมว่าคนจบต่างประเทศกลับมา ไม่มีคนรับเข้าทำงาน ยังไม่น่าห่วงเท่าคนที่จบในไทยที่คุณภาพลดลงเรื่อยๆจากการเร่งผลิต
เด็กบางคนเรียนไม่เก่งเลย ยังสามารถเข้าเรียนแพทย์ได้ด้วยโควต้าพื้นที่ ซึ่งปัจจุบันเราใช้โควต้าพื้นที่ในการกำหนดสิทธิ์เข้าเรียนประมาณ 60% ของที่นั่งทั้งหมด สอบเข้าในระบบกลางจริงๆแค่ไม่ถึงครึ่งเดียว
คุณภาพเด็กที่เข้ามาเรียนลดลง ยังเจอกับศูนย์แพทย์หลายแห่งที่ไม่มีความพร้อม แต่ต้องรับหน้าที่เทรน นศพ ตั้งแต่ ปี 4-6
เคยเจอ รพศ. บางที่ รับนักศึกษาแพทย์ของตัวเอง ทั้งที่ในโรงพยาบาลแทบไม่มี subboard เลย ยกตัวอย่าง ไม่มี cardio(intervent) ศัลย์มีแต่ gen หมอ eye ent มีแค่อย่างละคน ไม่มีนิติเวช rehab
เรื่อง Academic ยิ่งไม่มี เพราะงาน service เยอะ บุคลากรน้อย ยังสงสัยว่า นศพ เค้าเรียนกันยังไง

เร่งผลิตจนล้น แถมคุณภาพตก อนาคต แพทย์เราจะไม่ต่างจากพยาบาล เภสัช ที่งานภาครัฐยังมีเยอะ แต่ไม่เปิดตำแหน่ง ทำให้ตกงานเยอะแยะไป
 Undecided Undecided
ส่งโดย: simath
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.76.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/26/18 เวลา 22:37:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ควรเอาน้องไปเทียบกับตนเองตอนปัจจุบันนะครับ ควรเทียบกับตนเองตอนจบใหม่เป็นintern เด๋อๆด๋าๆ ผมว่าน้องสมัยนี้เก่งกว่าหมอสมัยเก่าๆเยอะมาก ไม่ว่าจะภาษาอังกฤษ และการเข้าถึงตำหรับตำรา รวมถึงการใช้คอมพิวเตอร์ในการทำงาน ที่สำคัญคือหลักการจำการรักษามีหลักการมากกว่าไม่มั่วเพราะมีclinical guideline
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.35.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/27/18 เวลา 09:18:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สงสัยว่คนไทยที่จบแพทย์จากประเทศที่พัฒนาแล้วอย่าง อเมริกา อังกฤษ เยอรมัน ญี่ปุ่น มีปัญหาเรื่องใบอนุญาตในไทย มากไหม หรือทำใบอนุญาตในไทยไม่ได้จนจำต้องไปทำงานในประเทศที่เรียนจบ เพราะขอใบอนุญาติในประเทศที่จบได้ง่ายกว่า
ส่งโดย: only2b male
จำนวนความเห็น: 166  

184.22.163.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/27/18 เวลา 11:40:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาแค่ใบรับรองอ้างว่าเป็นแพทย์ แล้วไปทำธุรกิจเกี่ยวกับอาหารเสริมครับ เพิ่มความน่าเชื่อถือ

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

125.26.160.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/27/18 เวลา 16:28:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/26/18 เวลา 19:22:16, crv01 wrote:
ทำไมไม่เรียนรังสิต

ปัจจุบันไม่รู้ยังไง แต่ สมัยก่อนนู้น สอบเข้าเอกชน ในไทย ไม่ได้ไงครับ  หรือมีเหตุให้ออกจากเอกชนในไทย  ก็มีทางเลือกคือต่างประเทศ  
 อีกอย่างบางประเทศเช่นฟิลิปปินต้องจบ ปตรีก่อน  อาจจบอย่างอื่นมาแล้วนึกอยากมาเรียนภายหลัง      
หรือบางคนจบโรงเรียนอินเตอร์ในไทย แต่สอบภาคไทยไม่ได้ ภาษาดีก็ไปได้ทางต่างประเทศ เช่น อังกฤษ   และเดี๋ยวนี้เอเย่นต์ส่งเยอะแยะเดี๋ยวนี้  เชค เอย โรมาเนียเอย โปแลนด์ เห็นในตามเนตคุยว่า  จบเป็นแพทย์สอบใบประกอบที่นั่นได้ แล้ว ก็เป็นแพทย์ ของสหภาพยุโรป บอกว่าเคลื่อนย้ายเสรี อันนี้ ไม่รู้เท็จจริงอย่างไร    หรือบางทีก็นู่น จีน ไม่ก็ หมู่เกาะแถบแคริบเบียน  หรือดินแดนภายใต้อาณานิคมประเทศใหญ่ๆ เอเยนต์ อ้างว่า มีไปวนโรงบาลใน อเมริกา หรืออังกฤษ ก็ว่าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/27/18 เวลา 16:38:51 by jonathan »
ส่งโดย: jonathan
จำนวนความเห็น: 267  

183.88.81.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 08/27/18 เวลา 16:54:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/26/18 เวลา 13:46:45, bridge wrote:
ส่วนใหญ่ไปเรียนความรู้ไม่ดีกลับมาสอบ NL ไม่ผ่านหรอกครับ สมัครตอนกลับมาเพิ่มพูนอีก 1 ปีค่อนข้างเป็นภาระโรงพยาบาลเพราะทำอะไรไม่เป็นเลย เคยเจอขณะสอนฟังเสียงปอด บอกว่า ไม่รู้ว่า alveolar อยู่ในปอด  
สอบประมาณ 2-3 ปีค่อยได้ใบ ว  

บรรจุราชการถ้าได้ใบ ว แล้วทำ track เดียวกับม.เอกชนได้แต่ส่วนใหญ่เห็นทำ clinic skin  

สมัครเอกชนทั่วไป ไม่รับ

สมัครเรียนต่อยังไม่เห็นใครได้เรียนต่อนะครับ คาดว่าโอกาสแทบศูนย์

ก็มีอยู่นะ  หาในgoogleใช้คำว่า สถาบัน+แพทย์ประจำบ้าน+Phippines

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/28/18 เวลา 13:12:47 by jonathan »
ส่งโดย: jonathan
จำนวนความเห็น: 267  

183.88.81.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/28/18 เวลา 16:06:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แย่ขนาดนั้นเลยเหรอ Shocked

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.77.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 08/30/18 เวลา 04:45:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ดีนะ ครับ สมัยก่อน มีพี่ที่จบ ฟิลิปปินส์ อินเดีย มาวนเป็นแพทย์เพิมพูนทักษะ สอนน้องทำหัตถการ ผ่าไส้ติ่ง ผ่าคลอด แล้วไปสอบใบประกอบ ไปเรียนเดทต่อหลายคน ผมว่าขึ้นกับคนนะครับ
เท่าที่ทราบ เรียนฟิลิปปินส์ ไม่ค่อยได้ดูคนไข้เหมือน เอกเทิร์น ราวเหมือนปี 4 ปี 5 มากกว่าเลยไม่ค่อยเก่งทางคลินิก
ส่วนประเทศจีนนี่ไม่ทราบ แต่ก็เห็นในเฟสเพื่อนมีหมอจบจีนมาเรียนเดนท์ไทย คงต้องสอบและมีใบประกอบก่อนนะครับถึงเรียนได้
ส่งโดย: KPhysician
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

162.119.128.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 09/01/18 เวลา 15:27:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้แย่เสมอไปหรอกคับ ขึ้นอยู่กับพื้นฐานและความขยันมุ่งมั่นของแต่ละคนมากกว่า เท่าที่รู้จักมีอาจารย์แพทย์หลายๆคนที่อยู่รร.แพทย์ตอนนี้ ก็จบพบ.มาจากฟิลิปปินส์เยอะแยะนะคับ  แม้แต่รพ.ผมเองก็มี พี่ที่เค้าจบเภสัช ไปต่อหมอที่ปินส์และกลับมาเรียนสูติ  แต่ก็ต้องยอมรับว่าส่วนใหญ่ก็เป็นตามนั้นจิงๆ เพราะบางคนจบสายศิลป์มาด้วยซ้ำ ไม่รู้จะเอาพื้นฐานที่ไหนไปเรียนหมอ ถึงมีเงินไปเรียนได้ก็สอบผ่านNLได้ยาก แต่คนที่จบสายวิทย์มาอยู่แล้ว เช่น เภสัช พยาบาล เทคนิคการแพทย์ และมีความมุ่งมั่นตั้งใจก้จบเป็นหมอที่มีคุณภาพไม่ด้อยไปกว่ารร.แพทย์ในไทยห รอกคับ
ส่งโดย: shymam male
จำนวนความเห็น: 453   Email

122.154.71.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 09/02/18 เวลา 19:03:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าสอบ NL ผ่าน มีที่ลงได้อยู่แล้วครับ เพียงแต่ปัญหาคือ เด็กจีนที่เคยมาฝึกงานที่รพ. ผ่าน NL1 แค่ไม่กี่คน ส่วน  NL3 ยังไม่มีใครผ่าน ไม่รู้ว่าอีกกี่ปีจะผ่านเหมือนกัน เรียนที่จีนเค้าใช้ภาษาจีน ชื่อเรียกอวัยวะต่างๆก็จีน มาสอบเป็นภาษาอังกฤษเหมือนต้องเรียนใหม่อีกรอบ แต่ถ้าคนที่ตั้งใจจริงๆก็คงผ่านในที่สุด
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

220.123.99.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 09/04/18 เวลา 21:28:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หัวหน้าภาคจักษุของโรงเรียนแพทย์เก่าแก่สุดก็จบปินส์เซอู.   ยังเป็นอาจารย์โรงเรียนแพทย์ได้
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

125.27.214.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->