แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37090: ทำไมอดีตเลขาแพทยสภาถึงแอบเปิดสอนเสริมจมูกให้ GP ทั้งๆที่เป็นงานที่ควรค  (จำนวนคนอ่าน 2280 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/20/18 เวลา 12:00:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งานเสี่ยงเสียโฉม แต่ GP หน้าเงิน ไปเรียนคอร์สระยะสั้น แล้วมาอาศัยคลินิกราคาถูกๆ เป็นที่ฝึกมือ ทั้งๆที่ประสบการณ์น้อย ทำจมูกเก็บเงินค่าทำจมูกตามปกติ สร้างเคสหลุดออกมาเรื่อยๆ
เราว่าแพทยสภาควรควบคุมเรื่องพวกนี้ให้เป็นระเบียบค่ะ แต่ทำไมอดีตเลขาแพทยสภา ที่เป็นถึงกับบอร์ด ENT กลับมาแอบเปิดสอนซะเอง
ส่งโดย: cherrycat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

58.8.255.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/20/18 เวลา 12:03:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพราะ ent ไม่ใช่ พลาสติก

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

1.1.158.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/20/18 เวลา 17:32:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือสงสัยเหมือนกันครับ ว่ามันมีกฎแพทยสภาจริงๆมั๊ยที่ห้ามENT สอน GP  
และมันมีกฎแพทยสภามั๊ยว่า GP ห้ามผ่าตัดเสริมจมูก  
ถ้ามีขอหลักฐานด้วยครับ เพราะมีทำเยอะมาก
แต่ถ้าไม่มีกฎห้าม ตามมารยาท ควรปรักปรำอดีตเลขาแพทยสภามั๊ยครับ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/20/18 เวลา 17:49:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่าเรื่องนี้มันก็พูดยากนะครับ

สมัยเป็น Extern/Intern ต่างจังหวัด

GenSx ก็สอนผ่า appendix พอได้ลองทำสัก 1-2 เคส ก็ปล่อยทำเอง
OBS ก็สอนผ่าตัดทำหมัน พอลองได้สัก 1-2 เคส ก็ปล่อยทำเอง
Plastic ก็สอน Debride pressure ulcer แล้วหลังจากนั้น ถ้าไม่เยินจริงห้ามตาม plastic ไปทำ

ถามว่า ถ้า ENT สอน GP ทำจมูก มันต่างจากกรณีด้านบนตรงไหนครับ

ถ้าอ้างเรื่องความปลอดภัย ผมว่าฟังไม่ขึ้น เพราะกรณีด้านบนนั้น เสี่ยงชีวิตกว่ามากเลย แถมเป็นการบังคับทำด้วย ไม่ใช่ทำตามความสนใจของแพทย์ แถมคนไข้ก็ไม่มีสิทธิ์เลือกหมอ ไม่มีโอกาสรู้ว่าคนผ่าเป็นแพทย์เฉพาะทางหรือเปล่า ต่างจากการเสริมความงาม ที่คนไข้มักจะทำการบ้าน หาข้อมูลเลือกแพทย์มาอย่างดีก่อนจะเข้าไปทำ

แต่ถ้าอ้างเรื่องการเป็นแพทย์พาณิชย์ น่าจะพอได้อยู่ เพราะเป็นการผ่าตัดเพื่อการค้า ถ้า GP ทำกันมากๆ อาจทำให้หมอ ENT ตัวจริงตกงานได้

Wink
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.199.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/20/18 เวลา 19:16:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/20/18 เวลา 17:49:01, simath wrote:
ผมว่าเรื่องนี้มันก็พูดยากนะครับ

สมัยเป็น Extern/Intern ต่างจังหวัด

GenSx ก็สอนผ่า appendix พอได้ลองทำสัก 1-2 เคส ก็ปล่อยทำเอง
OBS ก็สอนผ่าตัดทำหมัน พอลองได้สัก 1-2 เคส ก็ปล่อยทำเอง
Plastic ก็สอน Debride pressure ulcer แล้วหลังจากนั้น ถ้าไม่เยินจริงห้ามตาม plastic ไปทำ

ถามว่า ถ้า ENT สอน GP ทำจมูก มันต่างจากกรณีด้านบนตรงไหนครับ

ถ้าอ้างเรื่องความปลอดภัย ผมว่าฟังไม่ขึ้น เพราะกรณีด้านบนนั้น เสี่ยงชีวิตกว่ามากเลย แถมเป็นการบังคับทำด้วย ไม่ใช่ทำตามความสนใจของแพทย์ แถมคนไข้ก็ไม่มีสิทธิ์เลือกหมอ ไม่มีโอกาสรู้ว่าคนผ่าเป็นแพทย์เฉพาะทางหรือเปล่า ต่างจากการเสริมความงาม ที่คนไข้มักจะทำการบ้าน หาข้อมูลเลือกแพทย์มาอย่างดีก่อนจะเข้าไปทำ

แต่ถ้าอ้างเรื่องการเป็นแพทย์พาณิชย์ น่าจะพอได้อยู่ เพราะเป็นการผ่าตัดเพื่อการค้า ถ้า GP ทำกันมากๆ อาจทำให้หมอ ENT ตัวจริงตกงานได้

Wink

กำลังจะเม้นแบบนี้ ทำไมอะไรยากๆขอ refer ทำไมด่ากลับไม่รับ refer ทำไมไม่รับเลย แล้วห้าม GP ทำ แต่พออะไรได้ตังค์ ถึงได้อยากห้าม GP ทำ
ส่งโดย: Echo male
จำนวนความเห็น: 4667  

202.80.227.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/20/18 เวลา 23:09:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การเป็นแพทย์เฉพาะทาง ได้ Thai board of xxx

เป็นเครื่องมือในการแบ่งแยกชนชั้น หรือ  
เป็นเครื่องมือยืนยันมาตรฐานความสามารถเฉพาะด้าน ให้ความมั่นใจกับประชาชนและผู้ร่วมงาน ใช้แบ่งงานให้ผู้เหมาะสมทำ

จะเป็นอย่างไรก็ขึ้นกับผู้ใช้ ถามใจตัวเองดู
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.244.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 04:20:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงค่ะ ถ้าห้ามก็ควรห้ามให้หมด
ตามหลักสูตรแล้ว จบเป็น GP ไม่ได้มีการอบรมให้ทำผ่าตัดใหญ่ อย่าง cesarean หรือกระทั่ง appendectomy เลยนะคะ แต่กลายเป็นว่า รพ.หลายแห่งมาบังคับให้ intern ทำผ่าตัดเอง อันนี้ก็ไม่ถูกต้อง. แต่ก็ไม่มีใครว่าอะไร

พอเรื่องความงาม มีผลประโยชน์ก็โวยวายกันอยู่เรื่อยๆ จริงๆก็ไม่เห็นด้วยนะคะ คนที่รับทำควรผ่านการอบรมอย่างเป็นเรื่องเป็นราว เรียน surgical techniques การเลือกเคสทำ การดูแลหลังผ่า การแก้complications อย่างน้อยระดับที่เจอบ่อยควรต้องทำได้.  ทีนี้ training programs ก็ควรต้องโปร่งใสด้วย ตอนนี้เป็นที่รู้กันว่าถ้าอยากมาเรียน plastic ก็ต้องเส้นเท่านั้น แบบนี้ก็ไม่ถูกอีก อย่างน้อยก็ควรคัดเลือกอย่างเป็นธรรม มีการวัดทักษะ hand skills อะไรก็ว่าไป. ทำพวกนี้ก่อนแล้วค่อยมาจัดระเบียบว่าใครทำอะไรได้ไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: jengirl
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 123  

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 09:43:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผลประโยชน์ทั้งนั้น.  หมอent.  ทำหมด. เคยเห็นไหมช่างเก่งจริง
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

110.77.225.6 fwd for 100.100.100.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 09:52:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ควรห้ามสอน/ ห้ามเรียนหรอกครับ Rhinoplasty มันไม่ใช่ Operation ที่ใหญ่/  Blood loss/ High Morbidity- mortality...ที่ฟ้องร้องกัน (ทั้งหมอกระเป๋า/ หมอ GP/ Plastic Surgeon โดนหมด) นั้นเกิดจากความไม่พอใจของลูกค้า- สินค้า- Results มากกว่าฟ้องร้องเพราะมี ภาวะแทรกซ้อนทางการแพทย์ ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.82.110 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 10:35:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เสียลูกค้าเหรอครับ

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

1.10.137.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 12:51:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านดูคล้ายว่า ยังไม่มีหลักฐานอะไรที่จะบอกว่า ทำผิด
แต่ก้ไม่แปลว่า ทำถูก
ตราบที่ไม่ทำให้คนไข้มี morbid/mortal คงพอยอมรับได้
ส่งโดย: SeReE
จำนวนความเห็น: 1404  

1.0.146.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 14:48:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งง ไม่ผิดคือไม่ผิดครับ  ไม่ผิด คือ ทำถูก เอาให้ชัด เค้าทำผิดอะไร
คนไข้มีmorbid mortal ผิดกฎหมายมันมีกฎหมายเอาผิด อย่าเอามาทำให้หลงประเด็น  
ประเด็นคือ สอน ผิดมั๊ย กับ ทำผิดมั๊ย  เอาให้ชัดๆ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.33.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 19:47:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เจ้าของกระทู้เพิ่งสมัครล็อกอินไม่ถึงหนึ่งเดือน
มีกระทู้ปัญหาความงาม 3 กระทู้
จั่วหัวข้อ แต่ไม่เคยมาคุยรายละเอียดกันเลย
ขออนุญาตถามตรงๆว่า ต้องการอะไรหรือเปล่าครับ

You may say I'm a dreamer.
But I'm not the only one.
I hope some day you'll join us.
And the world will be as one.
ส่งโดย: ชายไทยไม่ทราบชื่อ male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 20  

184.22.41.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/31/18 เวลา 15:25:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณเชื่อ เรื่อง "กรรม" มั๊ย?
ส่งโดย: Dr.Dolittle
จำนวนความเห็น: 2364  

27.55.227.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->