แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37072: พ.med จะลาออกจาก รพช.ผมเป็นรุ่นที่ 3 แล้วครับ  (จำนวนคนอ่าน 3250 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/15/18 เวลา 16:33:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า "ถ้าไปเรียนต่อแล้ว มาเจอ staff รพศ.ด่าตอน refer เหมือนตอนเป็น GP ก็ไม่เอาดีกว่า"
ขนาด พ. med โทร refer ยังโดนขนาดนี้ ถ้า GP จะขนาดไหน  
ตอนประชุม เห็นพูดดี น้อง refer มาได้เลย แต่พอเอาเข้าจริงมีเหวี่ยงมีวีน เดี๋ยวครั้งหน้าเอาคลิปเสียงไปเปิดกลางที่ประชุม  
ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้กับ พ.med คนเดียว ก็พอจะอนุมานได้ว่า เป็นที่ตัว พ.med เอง  
แต่เกิดกับ พ.med ถึง 3 คน คนละเวลากัน ปัญหานี้มันน่าจะเป็นจากใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/15/18 เวลา 20:35:07 by Hybrid VI »
ส่งโดย: Hybrid VI
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 6180  

182.232.67.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 16:47:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถึงปัญหาจะเกิดจากคนอื่น แต่บางครั้งมันก็เปลี่ยนแปลงยากครับ  
เปลี่ยนตัวเราเองง่ายสุดครับ น้องmedก็เลยลาออก
คงต้องหาทางประชุมกันในจังหวัดเรื่องรับrefer ครับ

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

119.46.151.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 17:13:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำงานใช้ทุนหลังจบ resident กี่ปีแล้วครับ
แล้วขอย้ายเข้า รพท.รพศ.ที่อื่นไม่ได้หรือครับ

ถ้าเจอ staff รพศ.แย่ๆ เป็นใครก็ไม่อยากอยู่ครับ ที่เขา refer เพราะเกินศักยภาพ รพช. ไม่งั้นให้น้อง พชท.ดูก็ได้ครับไม่ต้องส่งคนต่อ med
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.184.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 17:59:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาอมตะ.  คู่รพชตลอด.  ผู้หลักผู้ใหญ่ในกระทรวงไม่สนใจเลย.  เอ้าปลัดขุมว่าไง.  ช่วยแก้ปัญหาหน่อย
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.235.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 18:07:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาเดิม ๆ

staff รพศ. มี conflict of interest  

การรับ refer ทำให้ต้องทำงานหนักขึ้นโดยไม่ได้ค่าตอบแทนเพิ่มขึ้น เป็นการเสียประโยชน์ เกิดแรงจูงใจให้ปฏิเสธรับ refer หรือกระทำการอื่นใดให้ต้นทางไม่อยาก refer เช่น ทำการคุกคามข่มขู่ทางวาจา ให้หวาดกลัว เพื่อที่จะไม่ต้องรับ refer

ทางแก้ง่าย ๆ คือ กำจัดการให้อำนาจปลายทางตัดสินใจ

ใช้ระบบรับ refer ด้วย pre-authorization หรือ post transfer audit ทดแทน หรืออาจจะใช้ referral center กลางเป็นผู้ตัดสินใจรับ/ไม่รับ refer แทน รพ. ปลายทาง

รพ.ต้นทางโทรหา รพ.ปลายทาง เป็นไปเพื่อส่งต่อข้อมูลผู้ป่วยเท่านั้น ไม่มีผลต่อการตัดสินใจรับไม่รับ

staff ปลายทางที่มีพฤติกรรมข่มขู่คุกคามต้องถูกลงโทษ
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.82.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 19:44:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทั้งสามคน ลาออกแล้ว ไปอยู่ที่ไหน  
ส่วนมาก ลาออกแล้วเรียนต่อเป็น subboard  
เป็นอย่างนั้นหรือเปล่า ถ้าแบบนี้ ก็แก้ยาก  
ในปัจจุบัน แพทย์ Med แทบจะlถูกสังคมบังคับให้เรียนต่อ subboard มองเห็นหลายจังหวัดเป็นแบบนี้นะ
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.234.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 20:17:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เตียงเต็มแล้วต้องรับมะ อยากรู้
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

171.98.31.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 20:32:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/15/18 เวลา 19:44:03, 6699 wrote:
ทั้งสามคน ลาออกแล้ว ไปอยู่ที่ไหน  
ส่วนมาก ลาออกแล้วเรียนต่อเป็น subboard  
เป็นอย่างนั้นหรือเปล่า ถ้าแบบนี้ ก็แก้ยาก  
ในปัจจุบัน แพทย์ Med แทบจะlถูกสังคมบังคับให้เรียนต่อ subboard มองเห็นหลายจังหวัดเป็นแบบนี้นะ

คนนึงลาไปทำเอกชน คนนึงย้ายไป รพศ. อีกคนจะทำเอกชน+คลินิคครับ

182.232.83.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 20:33:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/15/18 เวลา 17:13:14, brownie wrote:
ทำงานใช้ทุนหลังจบ resident กี่ปีแล้วครับ
แล้วขอย้ายเข้า รพท.รพศ.ที่อื่นไม่ได้หรือครับ

ถ้าเจอ staff รพศ.แย่ๆ เป็นใครก็ไม่อยากอยู่ครับ ที่เขา refer เพราะเกินศักยภาพ รพช. ไม่งั้นให้น้อง พชท.ดูก็ได้ครับไม่ต้องส่งคนต่อ med

คนแรก ทำงาน 2 ปี
คนที่สอง ทำงาน 1 ปี
คนที่สาม ทำงาน 3 ปี

182.232.83.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:08:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหารีเฟอมันมีกันเป็นพันล้านปีแล้ว
สารพันปัญหา
ตอนนี้ตามใจฉันซะมาก
ทำอะไรก็ได้ ไม่มีใครมายุ่ง
ราชการก็ไม่มีการคาดโทษรึไล่ออก
ก็อยู่กันยังไงก็อยู่ยาวไปอีกพันล้านปี

รวมเป็นศูนย์รีเฟอแบบเมืองนอก
จะก๊อปก็ควรลอกมาให้หมด เช่นระบบนัด
เลิกสปอยคนไข้แบบไทยๆได้แล้ว
ส่งโดย: Ines_de_BK
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 134  

223.24.62.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:33:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่มเงินค่ะ
จบทุกปัญหา

เงินซื้อพวกเราไม่ได้  แต่"จ้าง"ได้เสมอ

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.26.163.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:35:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/15/18 เวลา 20:17:52, jumpoo wrote:
เตียงเต็มแล้วต้องรับมะ อยากรู้

เออ แล้วถ้าคนไข้มันมีindicationต้อง refer
ญาติก้ฟ้องรพช    เมิงรับผิดชอบด้วยมะ
referแล้วไม่รับอ่ะ

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:38:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เตียงเต็ม
เอะอะๆก็อ้างแบบนี้ตลอด
เบื่อ

รพ ก็รู้นะเตียงไม่พอ  ทำไมไม่หาเตียง  หาตึกเพิ่มล่ะโว้ย

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:38:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เออ
พิมพ์ลอยๆ
อย่าอ่านแล้วร้อนตัว
หัวร้อนล่ะกัน

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:41:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอประชุมเครือข่าย  พอผู้ตรวจผู้แตดมาล่ะ
พูดดี๊ดี
เรามีการส่งต่อโน่นนี่นั่น Blah blah

พอเอาจริงคนไข้พะงาบๆอยู่ รพช
ไม่รับเคสอีก
บางที่แย่กวานั่น  โทรตามสตาฟMedไม่ได้

เอวัง

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 23:44:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บางทีโทรมาด่า  หรือเอามาตบหน้ากลางคอนเฟอเรนเซ่  
อย่างเมามัน
ทำไมไม่ทำแบบโน้น  ทำไมถึงทำแบบนี้  โน่นนี่นั่น

รพช
เครื่องมือไม่พอ
ยาก็น้อย
พยาบาลก้ไม่ชำนาญเท่า รพใหญ่

อยากเชิญท่ายนตาฟอันเก่งกาจทุกคนมาอยู่ รพช บ้างจัง
ดูสิจะแก้ปัญหาได้มัั้ย

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 06:44:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาจริงๆหมอ รพช บางที่ก็ดูคนไข้ไม่เป็นจริงๆ หนักหน่อยเอะอะก็รีเฟอ

พอต่อว่าก็ทำเป็นโกรธ

ไม่พัฒนาตัวเอง

เคสบางเคสพอจะดูได้ก็ไม่ดู ตอนเป็น นสพ ก็สอนไปหมดแล้ว

พอเตียง รพศ รพท ล้น ไม่รับเคส ก็หาเรื่องบ่นด่าในเนต ใน social  

คนสมัยนี้เก่งแต่บนคิย์บอร์ด

“พิมพ์ลอยๆอย่าอ่านแล้วร้อนตัวนะครับ”
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

124.122.45.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 11:20:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/16/18 เวลา 06:44:41, WeaReGroot wrote:
เอาจริงๆหมอ รพช บางที่ก็ดูคนไข้ไม่เป็นจริงๆ หนักหน่อยเอะอะก็รีเฟอ

เคสบางเคสพอจะดูได้ก็ไม่ดู ตอนเป็น นสพ ก็สอนไปหมดแล้ว

พอเตียง รพศ รพท ล้น ไม่รับเคส ก็หาเรื่องบ่นด่าในเนต ใน social  

“พิมพ์ลอยๆอย่าอ่านแล้วร้อนตัวนะครับ”

เรื่องของบุคคลก็เป็นเรื่องนึง เรื่องของระบบก็เป็นอีกเรื่อง

ประเทศเรามีปัญหาการ refer มานาน ทุกคนทราบดี มีความจำเป็นต้องแก้ไขเชิงระบบครับ

การโบ้ยให้เป็นปัญหารายบุคคลเป็นการกระทำที่ไม่แก้ปัญหา ไม่ทำให้เกิดการพัฒนาใด ๆ
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

134.196.44.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 11:28:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฝ่าย รพช....ผู้ป่วย อาการหนัก(จริงๆ)/ ไม่มีหมอเฉพาะทาง จำเป็นต้องส่งต่อ
ฝ่าย รพท./ รพศ...เตียงเต็ม (จริงๆ)

= ปัญหา โลกแตก มาหลายสิบปีแล้ว จริงๆครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.100.232.71 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 11:33:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อ 10- 20+ ปีก่อน ผมเคยเห็นผู้ป่วยของแผนก ศัลย์ และเมด ของรพศ. ขนาดใหญ่ ได้แก่...รพศ. ชลบุรี/ หาดใหญ่/ อุดรธานี  
ล้นตึกต้องออกมานอนเตียงเสริมที่ทางเดินระเบียงเลยครับ ปัจจุบัน(ในบางฤดูกาล) รพศ. อื่นๆ ก็คงจะไม่ต่างกัน (มั้งครับ)
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.100.232.71 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 13:33:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟัง   ดร.ศุภชัย พานิชภักดิ์   เกี่ยวกับ  การเมืองโลก

ว่าปัญหาปัจจุบัน  คนส่วนใหญ่ขาด  

คำว่า   empathy

แปลเป็นสำนวนว่า   ใจ เขา  ใจ  เรา  หรือ  มองในมุมมองผู้อื่น

ส่วน ใหญ่มองแต่ในมุมมอง ตัว KU  ขอ  KU    

ลองมองในมุมมองผู้อื่น   แลัว  หาทางออก ตรงกลาง  

แต่ ใน ความเห็นส่วนตัว   EMPATHY  หมอหลายคนมีน้อย โดยเฉพาะ  ที่จบ subboard  เพรา  อัตตา  มีเยอะ  มีตัว KU ของKU เยอะ (ความคิดของ KU ถูกเสมอ )    

แต่ลืมไปว่า   การส่งตัว  ไม่ใช่การเอาชนะด้วยทฤษฎีการแพทย์ว่าของใครถุกหรือใครผิด

แต่มันคือการแก้ปัญา หาทางออกให้ผู้ป่วยที่เจ็บป่วยให้ได้รับการรักษาที่เหมาะสมและปลอดภัยที่สุด ในระบบนั้น  

ส่งโดย: philosophy
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 419  

134.196.77.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 13:41:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ระบบออกแบบมาไม่ดี  ตัวบุคคลก็แค่ซวย  ที่ต้องมาคุยกันในช่วงเวลาแย่ๆ  
     ปลายทางก็ทำเสียงดุเพราะ ไม่มีแรงจูงใจให้ทำงานเพิ่ม
     ต้นทางก็ป๊อดเกินไป แค่เสียงไร้สาระ เอามาคิดมากไปได้  ถ้าstrongหน่อยก็ ถามไปเลย ว่ามีเตียงรับไหม ไม่รับก็จะไปที่อื่น เสียเวลาคุย  ส่วนจะให้ รพช รับความเสี่ยงไปเองโดยไม่ส่งต่อ นี่ก็ฝันไปเลย สมัยนี้รักตัวเองให้มากทำงานอย่าเอาชีวิตการงานไปเสี่ยง ขึ้นศาลหรือเข้าคุกโดยไม่จำเป็น รักคนไข้ให้เขาได้รับการรักษาตามมาตรฐานที่ดี  

แก้ปัญหา ไม่ต้องโทรคุยแล้ว  มี 10 เตียงก็รับไปสิบ เกินสิบก็ดองไว้ รพช  รอคิววันถัดไป  ญาติหรือคนไข้รับไม่ได้ก็ไปเอกชนไม่ต้องทนรอ
     ถ้ามีเงิน คุณก็ต้องปรับภาระงานและ intensive ทั้งสองฝั่งให้สูงพอ  ที่จะไม่เกี่ยงกัน  ถ้าไม่เงินก็ต้องรับสภาพ แล้วก็อยู่กับมันไป อย่าดราม่าอย่าด่ากัน
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

180.183.200.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 16:12:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องจัดระบบมาจัดการเรื่องบุคคลด้วยถึงจะดี

พอไม่มีระบบมาจัดการ ก็มั่วกันไปหมด  

คนมีอำนาจไม่รู้ปัญหา?? หรือทำเป็นไม่รู้ปัญหากันนะ
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

124.122.45.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 18:01:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เขาใช้ทุนให้ 1-3 ปี ก็โอนะครับ

เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ ใช้ทุน 2-3 ปี แล้วลาออกมาแพทย์ประจำบ้านต่อยอด สมัยก่อนเรียกเฟลโลว์
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.184.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 08/18/18 เวลา 13:05:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/16/18 เวลา 13:41:10, blitzs wrote:
    ระบบออกแบบมาไม่ดี  ตัวบุคคลก็แค่ซวย  ที่ต้องมาคุยกันในช่วงเวลาแย่ๆ  
     ปลายทางก็ทำเสียงดุเพราะ ไม่มีแรงจูงใจให้ทำงานเพิ่ม
     ต้นทางก็ป๊อดเกินไป แค่เสียงไร้สาระ เอามาคิดมากไปได้  ถ้าstrongหน่อยก็ ถามไปเลย ว่ามีเตียงรับไหม ไม่รับก็จะไปที่อื่น เสียเวลาคุย  ส่วนจะให้ รพช รับความเสี่ยงไปเองโดยไม่ส่งต่อ นี่ก็ฝันไปเลย สมัยนี้รักตัวเองให้มากทำงานอย่าเอาชีวิตการงานไปเสี่ยง ขึ้นศาลหรือเข้าคุกโดยไม่จำเป็น รักคนไข้ให้เขาได้รับการรักษาตามมาตรฐานที่ดี  

แก้ปัญหา ไม่ต้องโทรคุยแล้ว  มี 10 เตียงก็รับไปสิบ เกินสิบก็ดองไว้ รพช  รอคิววันถัดไป  ญาติหรือคนไข้รับไม่ได้ก็ไปเอกชนไม่ต้องทนรอ
     ถ้ามีเงิน คุณก็ต้องปรับภาระงานและ intensive ทั้งสองฝั่งให้สูงพอ  ที่จะไม่เกี่ยงกัน  ถ้าไม่เงินก็ต้องรับสภาพ แล้วก็อยู่กับมันไป อย่าดราม่าอย่าด่ากัน

ยอมรับว่าชอบความเห็นหมอbitzเกือบทุกอันรวมทั้งครั้งนี้    ยกเว้นความเห็นเรื่องการเมืองเท่านั้น5555    หมอเก่งมากเลยครับ  ผมอ่านทีไรถูกใจทุกที เป็นรูปธรรม

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.139.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 08/18/18 เวลา 13:09:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/16/18 เวลา 13:33:33, philosophy wrote:

empathy

แปลเป็นสำนวนว่า   ใจ เขา  ใจ  เรา  หรือ  มองในมุมมองผู้อื่น

เพราะฉะนั้นทางรพช ก็ต้องเห็นใจ รพศ รพท ด้วยเช่นกันนะครับ Grin  แต่ระบบมันชุ่ยๆจริงๆ  ทำให้คนทะเลาะกันไง  ไม่ได้หน้า ไม่ได้เงิน  ใครจะทำ   ต้องแฟร์นะครับ  อย่าโลกสวยว่าทำเพื่อส่วนรวมอย่าเดียว  ส่วนตัวก็ควรดีควบคู่ไปด้วย(แต่ส่วนรวมมาก่อนเท่านั้น)

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

1.47.139.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 08/18/18 เวลา 13:11:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/16/18 เวลา 06:44:41, WeaReGroot wrote:

เดี๋ยวพอมันไปอยู่รพศ มันก็ทำแบบที่มันด่าเค้านั่นแหละ ผมว่า

1.47.139.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 08/18/18 เวลา 17:36:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่าเราเรียนมาเพื่อรักษาผู้ป่วยให้ดีขึ้น ไม่ใช่เพื่อให้ถูกด่าน้อยลงนะครับ  
ตอนไปเรียนก็ถูกด่าตั้งเยอะ Grin

หมอที่ไม่ให้เกียรติผู้อื่น ต่อให้เค้าวุฒิน้อยกว่าเค้าก็ด่าอยู่ดี เพื่อนผมอยู่รพช.มาสิบปี โทร.รีเฟอร์เคสยังโดนน้องหมออินเทินจบใหม่ด่าเลย สิ่งที่ทำได้คือ ถ้าสิ่งที่เค้าว่ามาเป็นเรื่องจริง เราก็เอาไปปรับปรุง ถ้าไม่จริงก็ปล่อยผ่านไป แต่ถ้ามีปัญหาเช่น ไม่รับเคสที่ควรรับ ก็เขียนรายงาน เอาเข้าที่ประชุมระดับรพ. ระดับจังหวัด ระดับเขตต่อไป  

แต่ถ้าองค์กรไม่เคยทำอะไรให้มันดีขึ้น เจ้าหน้าที่ไม่ผูกพันกับองค์กร ก็จะไม่อยากพัฒนาอะไร ลาออกก็ง่ายดีครับ
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

1.218.180.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 08/19/18 เวลา 21:51:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเป็นแพทย์เฉพาะทางอยู่ รพท. ส่งต่อไป รพศ. ก็ยังโดนโทรกลับมาต่อว่า  

แต่ตอนนั้น ผมมั่นใจในสิ่งที่ผมทำ มั่นใจในหลักวิชาการ ... ผมก็ "อัดกลับ" ไปเหมือนกัน  

ในเมือเขาไม่คิดว่า เราเป็น น้อง ... แล้วทำไมเราต้องคิดว่าเขาเป็น พี่ ละครับ  Grin

ปล. ความเป็นพี่น้อง หรือ ความเคารพในอาวุโส .. ไม่ใช่ได้มาเพียงเพราะเกิดก่อน  แต่ในบ้านเรา คนเกิดที่หลัง จะตอบโต้ทำอะไร ก็ต้องมั่นใจว่า ตัวเอง มีดีพอ นะครับ  Roll Eyes

ยืนยันว่าจะทำหน้าที่แพทย์ให้ดีที่สุด ( เท่าที่จะทำได้ )
DO NO HARM [ PATIENT AND MYSELF ]
ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ก็เป็นหมอที่ดี ได้เสมอ
www.bloggang.com/mainblog.php?id=cmu2807
ส่งโดย: หมอหมู male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 35073 63156014 63156014   หมอหมู หมอหมู WWW Email

1.10.247.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->