แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37065: ร่วมด้วยช่วยกันนะ ขอบคุณค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2261 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/14/18 เวลา 09:29:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคนไข้อยาก C/S แล้วคุณหมอช่วยให้ยา Bricanyl เพื่อให้เกิด Indication CPD หรือ Fetal distress คนไข้ก็จะได้ผ่าคลอดตามที่ต้องการ จะบอกว่าให้ยาไม่ตรงตามข้อบ่งช่ี้ แต่ถ้าให้ไปแล้วคนไข้ไม่ตาย ไม่เป็นอะไรเลย อยู่รอดปลอดภัย ก็ไม่ควรมีความผิด แล้วเคสที่ตายที่เคยมีคนบอกว่าถูกฉีด Bricanyl ก็เข้าใจผิดไปเอง จะฉีดแต่ไม่ได้ฉีด เปลี่ยนเป็นฉีด Ranitidine แทน มีเอกสารใบย่อคลอดของโรงพยาบาลมายืนยันให้ได้ค่ะ คนไข้ถูกฉีดยาแค่ตัวเดียวคือ Ranitidine ไม่ได้ฉีด Bricanyl จริงๆๆๆๆ มีคนมาตรวจแล้วก็ไม่เจอเคสที่ถูกฉีด Bricanyl แล้วตาย มีหลักฐานยืนยันได้ แล้วคนไข้ GA 38-42 wks ไม่มี OB complication อะไรเลยก็ฉีด Bricanyl ให้ได้ จะได้คลอด C/S ไม่ต้องคลอดเอง หมอช่วยคนไข้ มันผิดตรงไหน เด็กคลอดออกมาแล้วไม่ดีต้องไปตามไล่เบี้ยหมอที่ดูแลเด็กหลังคลอด ไม่ใช่มาตามกับคนทำคลอด เพราะตอนเกิดก็มีหลักฐานว่า Apgar ปกติ 9-10 จะมาบอกว่าบิดเบือน Apgar เอาหลักฐานไหนมายืนยัน กล่าวหาชัดๆ คนไข้จากคลินิกหมอมาผ่าทำคลอดให้ที่โรงพยาบาล ค่ายาค่าเวชภัณฑ์ทุกอย่างโรงพยาบาลก็คิดเงินกับคนไข้แล้วเอาไปเบิกสปสช เบิกปกส เบิกกรมบัญชีกลาง แล้วหมอผิดตรงไหนค่ะ เวลาเคสมีปัญหาญาติจะฟ้อง โรงพยาบาลก็ต้องรับผิดชอบจ่ายเงินเพื่อเยียวยาญาติ มันตรงไปตรงมาตามระเบียบ เพราะถ้าปล่อยให้ญาติฟ้อง เค้าก็ฟ้องโรงพยาบาล ไม่ได้ฟ้องหมอที่ทำงานรับใช้ราชการ จะอ้างว่าเคสที่ตายเป็นเคสจากคลินิกไม่ได้ เพราะคนไข้ไม่ได้ตายที่คลินิก ตายที่โรงพยาบาล ตอนนี้ทำงานด้วยความเครียดค่ะ ทั้งที่ผ่านมาเราทำงานมีความสุขมีกินมีใช้ ทำงานราชการด้วยความสบายกายสบายใจก็เพราะคุณหมอ โรงพยาบาลใหญ่โตได้รับรางวัลและการสนับสนุนเงินจากรํฐบาลมามากมายก็ได้ฝีมือ คุณหมอทำมาทั้งนั้น เปรียบเทียบกับหมอบางคนที่จบจากสถาบันแห่งหนึ่งก็จะเอาแต่ยึดตามตำราอย่างเด ียว ไม่คำนึงถึงความต้องการของคนไข้ ก็ไม่มีใครอยากทำงานด้วยหรอกค่ะ แล้วก็ไม่เคยให้ความร่วมมือร่วมใจทำงาน คอยแต่จะขัด คนไหนควรได้รับการสนับสนุนมากกว่ากันค่ะ ถ้ามีการขอข้อมูลเกี่ยวกับยา Bricanyl จากคนอื่นๆที่ไม่ใช่พวกเราก็ขอให้ๆข้อมูลอย่างเป็นธรรมด้วยนะค่ะ เพราะคนไข้ที่ตายมีไม่กี่สิบคนเอง ทุกคนตายอย่างสุดวิสัยค่ะ คนที่ตายไม่มีเอกสารที่คุณหมอสั่งให้ฉีด Bricanyl นะค่ะ เคสที่ถูกฉีด Bricanyl มีเป็นร้อยเคสค่ะ แต่ไม่มีใครตาย ช่วยพวกเราด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  Cheesy
ส่งโดย: Doctor1
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

101.108.77.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 10:34:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ให้ bricanyl เพื่อให้เกิด indication CPD  

แค่คิด ก็ถือว่าผิดแล้วครับ
ไม่ได้เป็นการช่วยคนไข้เลยครับ

Malpractice insurance ก็อาจจะไม่ช่วยครับ
เพราะน่าจะถือว่าเป็นความจงใจก่อให้เกิดผลเสีย

เสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสียด้วยครับ

และขอสาบแช่งให้กับหมอที่เห็นแก่ตัว เอายามาใช้ผิดประเภท ใช้ รพ.รัฐในการหากินโดยทุจริตครับ
ส่งโดย: pipolulu
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 273  

203.107.236.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 10:53:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

#pipolulu
ช่วยอ่านให้จบก่อนมาคอมเม้นต์นะค่ะ คนไข้ที่ถูกฉีด Bricanyl ไม่มีใครตายค่ะ

101.108.77.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 11:48:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครับ ฉีด bricanyl ไม่ได้ทำให้ใครตาย
   แต่คุณสั่งฉีด เพราะอยากให้เกิดภาวะที่ต้องไปc/s  
   ถามว่าคลอดปกติ กับ c/s แบบไหน  ที่แม่ลูกเสียงตายอันตรายมากกว่ากัน ถ้าตอบว่าผ่าคลอดก็แสดงว่าคุณจงใจให้สองชีวิตเข้าสู่ความเสี่ยง ด้วยการสั่งยาที่ไม่มีข้อบ่งชี้  เจตนานี้ผิดชัดเจน ไม่ต้องดูoutcomeว่ารอดหรือตายครับ
ส่งโดย: blitzs
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 11:51:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณ Doctor1 ครับ  

ผมไม่ได้ว่าต่อว่าตัวยา ว่าการฉีด Bricanyl ทำให้คนตายครับ

แต่ผมว่าการใช้ยาไม่ถูกต้องตามหลักวิชาการ เพื่อประโยชน์ส่วนตน เป็นเรื่องผิดครับ

อ้างอิงจากที่คุณเขียน "ถ้าคนไข้อยาก C/S แล้วคุณหมอช่วยให้ยา Bricanyl เพื่อให้เกิด Indication CPD หรือ Fetal distress คนไข้ก็จะได้ผ่าคลอดตามที่ต้องการ"

ผมไม่ทราบว่าคุณมีได้-เสียอย่างไร กับการใช้ยาผิดวิธีอย่างนี้
แต่อยากให้ลองอ่านศึกษาตำราทางการแพทย์เพิ่มเติมครับ ว่าในกรณีทางสูติศาสตร์ bricanyl ใช้ยับยั้งการหดรัดตัวของมดลูก
แต่ไม่ได้ใช้เพื่อทำให้เกิด indication CPD หรือแม้แต่จะไปทำให้ fetal distress ซึ่งถือว่าเลวร้ายมากครับ

กรุณาเข้าใจในสิ่งที่ผมต้องการสื่อใหม่ด้วยครับผม
ส่งโดย: pipolulu
จำนวนความเห็น: 273  

203.107.236.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 13:08:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากที่อ่านสิ่งที่ จขกท. โพสต์ เดาว่าเจ้าของกระทู้ไม่ใช่แพทย์ หรือไม่ก็สูญเสียความรู้ด้านสูตินรีเวชไปแล้ว
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.229.88.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 13:29:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใครจะช่วยได้ครับ ทำงานโดยไม่สุจริตแต่แรกเอง  Roll Eyes
ส่งโดย: second22
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 61  

182.232.157.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/14/18 เวลา 17:57:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เหมือนตั้งกระทู้มาประชดเล่นๆ สงสัยจะว่าง

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

1.0.212.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 00:56:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมหมอไม่ลองรีวิว เปเปอร์การใช้ยาbricanyl มาก่อนเล่า
จุดไหนเกรย์โซน ยังไม่มีคำตอบ ลองทำวิจัยดีไหมจะได้มีข้อมูลมาอ้างอิง  การรักษาของแพทย์ใช้evident baseเป็นส่วนใหญ่ จึงนำมาใช้รักษา ที่หมออ้างคนไข้อย่างเดียวโดยไม่คำนึงถึง หลักฐานความรู้ มันก็ไม่ต่างอะไร กับมั่วๆรักษา  เวลามีเคสมีปัญหาก็ตอบใครไม่ได้ คนตาย1คนคดีอาญา  
เป็นหมอควรมีมาตรฐานในการรักษา
ส่งโดย: jumpoo
จำนวนความเห็น: 400  

171.98.38.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 04:55:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคนไข้อยากจะทำ C/S แล้วเราตามใจ อาจจะทำด้วยวิธีใดก็ได้ ที่คิดว่าไม่อันตราย มองดูแล้วก็แปลกๆ ไม่อยากจะบอกว่าเป็นเรื่องถูกต้อง  
การทำ C/S น่าจะเกิดจากเหตุผลทางการแพทย์ที่มาจากตัวผู้ป่วย หรือเด็กในท้อง ที่เกิดขึ้นเอง ไม่น่าจะมาจากการสร้างขึ้นจากคนที่ทำอาชีพแพทย์ ไม่ใช่แพทย์อาชีพ
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.247.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 05:00:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/14/18 เวลา 17:57:38, devilmanToT @.โหมดลั้นลา wrote:
เหมือนตั้งกระทู้มาประชดเล่นๆ สงสัยจะว่าง

มาอ่านอีกครั้งหนึ่ง เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้มาก กระทู้แปลก เปิดประเด็นให้ช่วยตำหนิการฉีดยานี้
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.247.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 10:51:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เกี่ยวกับประเด็นนี้...ผมเห็นด้วยกับ จขกท. ว่าไม่ผิดนะครับ
แต่ว่าจริงๆแล้ว ใน Elective Case ซึ่งผู้ป่วย/ แพทย์เลือกที่จะ C/S ก็นัดวันแล้ว Set C/S ได้ใน Schedule ได้เลยนิครับ ไม่เห็นจะต้องเป็น CPD/ Fetal Distress/ GDM A1 ฯลน หรือต้องให้ยา/ หัตถการใดๆหรือมี Interventions ใดๆ เพื่อให้เข้า Indications for C/S เลยนี่ครับ
อาจารย์แพทย์ใน รร.แพทย์/ รร.ศูนย์ ไหนๆ ก็ผ่า C/S เลย ทั้งนั้นแหละครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.100.232.245 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 13:31:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Huh

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.44.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/15/18 เวลา 15:25:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดีใจมากกกกกกกก Grin Grin Grin
มีคนเข้าใจถึงสิ่งที่ต้องการจะสื่อ ขอบคุณมากครับ
 Cr: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
 6699
 Dr._Panya
เพราะทั้งหมดเป็นเรื่องจริงที่พวกเรากำลังเผชิญ  
มีความพยายามจากหมอบางจำพวกที่ทำให้เกิดเป็นประเด็นขึ้นมาให้ช่วยตำหนิการฉี ดยานี้กับคนไข้ ขอเรียกพี่หมอ comment 6699 พี่เข้าใจถูกต้องแล้ว ทำให้หมอที่ฉีดยา Bricanyl ให้คนไข้ที่อยาก C/S กลายเป็นหมอไม่ดี ทุจริต บลา....... ไปกันใหญ่ แต่ต้องยอมรับว่าการเขียนความคิดเห็นของตัวเองอาจจะเขียนได้ไม่่ดีเท่าที่คว รถึงทำให้คนอื่นไม่เข้าใจเหมือนพวกพี่ แต่ก็ยังดีใจที่พี่หมอทั้ง 3 ยังเข้าใจประเด็นที่ต้องการสื่อสาร เห็นถึงอคติและความไม่เป็นธรรมที่หมอบางจำพวกใช้กล่าวหาพวกเรา และเห็นด้วยกันกับ จขกท ว่าการให้ยาตัวนี้ไม่ควรถูกตำหนิ ไม่ควรถูกมองว่าเป็นการทุจริต ทั้งที่ทำไปก็เพื่อเป็นการยึดคนไข้เป็นศูนย์กลาง ให้คนไข้ได้รับการรักษาตามที่คนไข้ต้องการมากที่สุด และไม่เกี่ยวกับค่ารักษา เพราะที่รับเคส private โดยส่วนตัวไม่ว่าจะเป็น c/S หรือ Normal labor คิดค่ารักษาเท่ากัน หรือถ้าคนไข้เปลี่ยนใจอยากคลอดเอง ก็ Drip Synto ให้ก็จบ อยากจะขอ comment นิดนึงกับพวกชอบอ้างตำรา เพราะเจอมากับตัวเอง ตำราเขียนอย่าง แต่ไอ้คนเขียนตำรากลับทำอีกอย่าง โดยเฉพาะ staff ในโรงเรียนแพทย์นี่ตัวดีเลย practice โรงพยาบาลรัฐกับเอกชนต่างกันฟ้ากับเหว อย่างนี้ไม่ malpractice หรออออออHuhHuhHuh? เพราะฉะนั้นอย่าไปยึดติดกับตำราที่เขียนเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋ากันเลย  
# พี่ devilmanToT @.โหมดลั้นลา comment แรกข้างบนอาจจะมีอารมณ์ประชดนิดหน่อย แต่ Comment นี้ไม่ได้ประชดใคร เขียนตามที่เห็น

125.24.62.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 12:15:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมอ่านไม่จบครับเพราะเขียนยาวติดกันเป็นเพือด   ผมเริ่มแก่แล้วอ่านไม่ไหว  อ่านบ้างแต่ไม่หมด     สรุปนะ  จขกทจะบออกว่าตัวเองฉีดbricanylไปถูกต้องแล้ว  ไม่ได้ทำเพื่ออยากc/s หมอคนอื่นมีอคติมาใส่รายจขกท แบบนี้ใช่มั้ยครับ Huh

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.10.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 08/16/18 เวลา 22:41:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การ C/S โดยไม่มีข้อบ่งชี้ จะทำให้เด็กเกิดภาวะ TTNB อัตราที่เพิ่มมากขึ้น ผลที่ตามมา คือเด็กต้องนอน รพ นานขึ้น บางรายอาจจะแย่ถึงขั้นต้องใช้ ventilator หรือถ้าร้ายแรงที่สุด คือ death
รวมถึงตัวแม่เอง ก็ต้องเสี่ยงจากภาวะแทรกซ้อนจากการ block หลังมากขึ้น

การ C/S ตามหลักแล้วควรทำเมื่อมีข้อบ่งชี้
แต่สมัยนี้ก็อาจจะมีแพทย์บิดเบี้ยวไปบ้าง  แต่การที่ฉีด bricanyl เพื่อให้เกิด CPD / fetal distress เพื่อ C/S นี่แย่มาก
รับไม่ได้รุนแรงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/16/18 เวลา 22:42:09 by gundamwing »
ส่งโดย: gundamwing
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 172  

1.47.104.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/17/18 เวลา 05:50:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดิฉันขอคิดว่าเจ้าของกระทู้ไม่ใช่หมอจริงมาเขียนกระทู้ปั่น เซี้ยมในวงการเฉยๆนะคะ
ส่งโดย: jengirl
จำนวนความเห็น: 123  

71.91.246.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 08/17/18 เวลา 08:24:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

# know555 เอางี้นะ
ข้อแรก ฉีด Bricanyl ให้คนไข้ที่เค้ามี labor pain มา แต่เค้าอยาก c/s ตั้งใจมาแต่แรกอยู่แล้ว ทีนี้ถ้าไม่ให้ Bricanyl ช่วยก็อาจคลอดเองได้ใช่มั้ย หมอเจตนาช่วยให้คนไข้ได้ c/s ตามที่ต้องการ ผิดตรงไหน ไม่ควรทำให้เป็นประเด็นถึงขนาดบอกว่า ทุจริตบ้าบอกันไปใหญ่จริงมั้ย
ข้อ2 แล้วถ้า labor pain มาตอนตี 2 ตี3 ไม่ให้ Bricanyl ก็คลอดดิ แล้วใครจะคอยเฝ้าคนไข้จน Fully พยาบาลจะชอบมั้ย แล้วเกิดสุดท้ายคลอดไม่ได้ต้อง c/s ยามวิกาล หมอดมยา หมอเด็กจะ happy มั้ย ให้ Bricanyl แล้วมา c/s ให้ตอนเช้าไม่ดีกว่าหรอ Happy ทุกหมอ หรือถ้าคนไข้เปลี่ยนใจอยากคลอดเอง เช้าก็ drip synto เร่งคลอดให้ได้  
แบบนี้แล้วมันควรเป็นประเด็นตรงไหน มาตำหนิเค้าทำไม? มองอย่างหมอที่มีตำแหน่งบริหารในโรงพยาบาลด้วยนะ ไม่ใช่หมอทั่วไป ช่วยตอบหน่อยเหอะ

125.24.11.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/17/18 เวลา 10:08:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้า Conditions อื่นๆเหมือนๆกัน...Elective C/S นั้นปลอดภัยกว่า Indicated C/S (รอให้มี indications for C/S) เยอะครับ  
Staffs ที่เก่งๆนั้นผ่าตัด C/S เสร็จภายในเวลาไม่เกิน 15 นาที...(ทั้ง ผป.+ แพทย์+ ทีมงาน ก็ Happy (ไม่ต้องให้ เจ็บครรภ์/ ดู NST หรือ LABs โน่น นี่ / Monitoring ทั้งแม่+ เด็กในท้อง/ Progression of Labor)

171.100.232.71 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 08/17/18 เวลา 10:26:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันมีแน่นอนค่ะเรื่อง Cesarean delivery on maternal request ซึ่งจริงๆแล้วก็ยังถือว่า controversial อยู่ไม่ว่าจากวงการแพทย์ประเทศไหน
ผลดีก็มีมากมาย แต่ผลเสียต้องอธิบายให้แม่ที่มาคลอดเข้าใจ ความเสี่ยงในการนับ GA ผิด เด็กออกมามีปัญหาปอด เสี่ยง morbidity จากการผ่า (ถึงคนผ่าและทีมจะเชี่ยวชาญแค่ไหน โอกาสพลาดก็มี ไปตัดโดน bladder injury เป็นต้น กรณีนี้ถ้าเกิดขึ้นมาจะแก้ตัวไม่ได้เลยถ้าไม่ได้อธิบายทำ informed consent และบันทึกไว้โดยละเอียด) ยังไม่รวมไปถึงความเสี่ยงจากเวลาท้องต่อไปจากการผ่าด้วย

ส่วนตัวคิดว่าเวลามีข้อสงสัยใดๆ ให้ถามตัวเองว่าอะไรที่ดีที่สุดสำหรับคนไข้ (ไม่ใช่สำหรับรายได้ของเรา) อันนั้นคือคำตอบ ถ้าก้ำกึ่งก็ให้คนไข้เลือกเองโดยเราแนะนำทางเลือกข้อดีข้อเสีย

ตอบกรณี 1 : G0 in labor แต่เคย request cesarean delivery - low risk แบบนี้ do no harm คือปล่อยให้คลอดเองถูกมั้ยคะ กรณีไม่มีข้อบ่งชี้อื่น เช่น สงสัย CPD, dystocia, fetal distress  ถ้าคนไข้อยากผ่าอยู่ดีทั้งๆที่รู้ข้อมูลแล้ว ก็เอาไปผ่า set เลยค่ะ  การเอายา tocolytics มาให้เพราะอยากผ่า(อยากเอาใจคนไข้เฉยๆ หรืออยากได้เงินเพิ่มด้วยHuh?)เพื่อรอเวลาไม่ให้คลอด เด็กมี fetal distress แล้วเอามา set ผ่าในเวลาที่สะดวก แน่นอนผิดจริยธรรมชัดเจนค่ะ ไม่เทา ไม่ controversial  ถ้าสุดท้ายมีปัญหาขึ้นมาใดๆก็ negligence เข้า malpractice แน่นอน

ตอบกรณี 2 in labor ก็ควรปล่อยให้คลอดค่ะ การรับดูแลคนท้องก็ต้อง monitor อยู่แล้ว หมอเด็กก็ต้องรับรู้และเครียมอยู่แล้ว การเอา tocolytics ไปยื้อไว้ เผลอๆมีปัญหาขึ้นมาต้องทำ emer delivery ต่างๆวุ่นวายไปอีก

71.91.246.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 08/17/18 เวลา 10:30:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กลุ่มแก๊งของเจ้ปรีเค้ายอมพูดมาตลอดค่ะว่าหมอเข้าข้างกันเอง ขนาดเสนอคนนอก(พวกเค้าเอง)มาเป็นกรรมการแพทยสภามาแล้ว

โดยมากเค้ามองงี้เพราะเค้าไม่เข้าใจการทำงานนและบริบทของระบบของเรา พอพวกเรากันเองเข้าใจ ฟันธงไปว่าไม่ผิด เป็น failure of system เลยหาว่าเข้าข้างกัน

แต่กรณีแบบนี้ผิดจริยธรรมวิชาชีพ (ไม่ได้คิดถึงประโยชน์ผู้ป่วยเป็นหลัก) ถ้าเรายังช่วยกันอีก แสดงว่าเราเข้าข้างกันจริงเลยนะคะ

71.91.246.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 08/17/18 เวลา 17:00:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Elective C/S น่ะเกือบ 100% แล้วเป็นเคสฝากพิเศษกับหมอสูติ/ อาจารย์สูติ ใน รพศ. หรือ โรงเรียนแพทย์ ทั้งนั้นแหละครับ...เรื่อง อายุครรภ์ผิดพลาด คงจะน้อยมากๆๆ เพราะว่า / Obstetrics complications นั้นมีน้อยมากๆๆอยู่แล้ว (ถึงมีก็แก้ได้ เพราะว่าเป็นด้านที่ตัวเองเชี่ยวชาญ อยู่แล้ว)
แต่ว่า Indicated C/S เช่น CPD/ Fetal Distress ทั้งหลายนั้นเป็นหมอ GP ที่ไปใช้ทุน/ เวียนมาอยู่แผนกสูติในเดือนนั้นๆ
ที่กำลังเฝ้าห้องคลอดอยู่ พยาบาลก็โทรตามว่าหมอเคสนี้ 4 ชั่วโมงแล้ว Labors ไม่ Progress เลย หรือ หมอเตียง... Fetal Heart Drop นะ หมอ GP ก็ต้องมาดู+  Set OR/ แจ้งแผนก ดมยาขอลัดคิวผ่าตัด- จองเลือด..ถ้าผ่าตัดช้า เด็กก็เขียวอีก- แม่ตาย- ตกเลือดอีก/  อาจจะมี Tear โน่นนี่ โทรตามอาจารย์สูติ มาช่วยกลางดึก โดนทั้งอาจารย์และญาติกินหัวอีก ว่าทำไมไม่ผ่าคลอดตั้งนานแล้ว จะรออะไร (ญาติ ผู้ป่วยชอบพูดแบบนี้) หรือจะส่งตัวผู้ป่วยจาก รพช.ไป รพท. หลังจากที่มี CPD/  Fetal Distress แล้ว และถ้าไปไม่ทันตายกลางทางล่ะ ฯลฯ

171.100.232.19 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 08/18/18 เวลา 12:07:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/17/18 เวลา 17:00:22, Dr._Panya wrote:
Elective C/S น่ะเกือบ 100% แล้วเป็นเคสฝากพิเศษกับหมอสูติ/ อาจารย์สูติ ใน รพศ. หรือ โรงเรียนแพทย์ ทั้งนั้นแหละครับ...เรื่อง อายุครรภ์ผิดพลาด คงจะน้อยมากๆๆ เพราะว่า / Obstetrics complications นั้นมีน้อยมากๆๆอยู่แล้ว (ถึงมีก็แก้ได้ เพราะว่าเป็นด้านที่ตัวเองเชี่ยวชาญ อยู่แล้ว)
แต่ว่า Indicated C/S เช่น CPD/ Fetal Distress ทั้งหลายนั้นเป็นหมอ GP ที่ไปใช้ทุน/ เวียนมาอยู่แผนกสูติในเดือนนั้นๆ
ที่กำลังเฝ้าห้องคลอดอยู่ พยาบาลก็โทรตามว่าหมอเคสนี้ 4 ชั่วโมงแล้ว Labors ไม่ Progress เลย หรือ หมอเตียง... Fetal Heart Drop นะ หมอ GP ก็ต้องมาดู+  Set OR/ แจ้งแผนก ดมยาขอลัดคิวผ่าตัด- จองเลือด..ถ้าผ่าตัดช้า เด็กก็เขียวอีก- แม่ตาย- ตกเลือดอีก/  อาจจะมี Tear โน่นนี่ โทรตามอาจารย์สูติ มาช่วยกลางดึก โดนทั้งอาจารย์และญาติกินหัวอีก ว่าทำไมไม่ผ่าคลอดตั้งนานแล้ว จะรออะไร (ญาติ ผู้ป่วยชอบพูดแบบนี้) หรือจะส่งตัวผู้ป่วยจาก รพช.ไป รพท. หลังจากที่มี CPD/  Fetal Distress แล้ว และถ้าไปไม่ทันตายกลางทางล่ะ ฯลฯ

ถ้าเหตุผลแบบนี้ ก็ set C/S ทุกเคสเลยสิคะ  

จริงๆเข้าใจเหตุผลที่ยกมานะคะ แต่ยังไงก็มั่นใจว่ามันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องค่ะ ตัวเองก็ไม่ใช่คนที่ยึดติดกับตำราขนาดนั้น แต่การที่ standard of care คือคลอดเอง ไม่ใช่ cesarean มันมีเหตุผลนะคะ

แล้วเหตุผลเรื่อง GP เรื่องฝากพิเศษ จริงๆมันก็ผิดแต่แรกนะคะ  น้อง int ไม่ควรต้องมาผ่า cesarean เองค่ะ ที่เกิดขึ้นเป็นความบิดเบี้ยวของระบบ ตอนเรียนหลักสูตร พบ. ไม่ได้มีการเรียนการสอน ไม่สมควรทำ unsupervised operation เองเด็ดขาด

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 08/18/18 เวลา 17:30:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/17/18 เวลา 08:24:38, Doctor1 wrote:
# know555      เอางี้นะ
ข้อแรก ฉีด Bricanyl ให้คนไข้ที่เค้ามี labor pain มา แต่เค้าอยาก c/s ตั้งใจมาแต่แรกอยู่แล้ว ทีนี้ถ้าไม่ให้ Bricanyl ช่วยก็อาจคลอดเองได้ใช่มั้ย หมอเจตนาช่วยให้คนไข้ได้ c/s ตามที่ต้องการ ผิดตรงไหน ไม่ควรทำให้เป็นประเด็นถึงขนาดบอกว่า ทุจริตบ้าบอกันไปใหญ่จริงมั้ย
ข้อ2 แล้วถ้า labor pain มาตอนตี 2 ตี3 ไม่ให้ Bricanyl ก็คลอดดิ แล้วใครจะคอยเฝ้าคนไข้จน Fully พยาบาลจะชอบมั้ย แล้วเกิดสุดท้ายคลอดไม่ได้ต้อง c/s ยามวิกาล หมอดมยา หมอเด็กจะ happy มั้ย ให้ Bricanyl แล้วมา c/s ให้ตอนเช้าไม่ดีกว่าหรอ Happy ทุกหมอ หรือถ้าคนไข้เปลี่ยนใจอยากคลอดเอง เช้าก็ drip synto เร่งคลอดให้ได้  
แบบนี้แล้วมันควรเป็นประเด็นตรงไหน มาตำหนิเค้าทำไม? มองอย่างหมอที่มีตำแหน่งบริหารในโรงพยาบาลด้วยนะ ไม่ใช่หมอทั่วไป ช่วยตอบหน่อยเหอะ  

ข้อแรก ขอถามว่าคนไข้เลือกได้ทุกคนมั๊ยครับว่า อยากผ่าก็ได้ผ่า หรือเฉพาะคนที่ฝากพิเศษ ถ้าดูแลแบบนี้เฉพาะคนที่ฝากพิเศษถือว่าทุจริตมัํยครับ  

ข้อสอง ยับยั้งการคลอดเวรดึกพอเข้าใจได้นะครับ ในรร.แพทย์ห้องคลอดเองก็ active manage case กลางวัน แต่พอกลางคืนก็ passive แต่ตอนเป็นนักเรียนผมก็ไม่เคยเห็นถึงขั้นให้ bricanyl นะครับ ใครอยากคลอดจริงก็คลอดไป แต่ไม่เร่ง แต่พอกลางวันแล้วก็ควรปล่อยตามธรรมชาติเหมือนเดิมคือใครคลอดได้ก็คลอดไป ใครคลอดไม่ได้ก็ผ่า  

อย่าลืมว่าห้องผ่าตัดมีจำกัด ถ้าคุณหมอสูติไม่ผ่ากลางคืนมาผ่ากลางวันก็มาโหลดงานหมอดมยา หมอเด็กในเวลา แถมไปแย่งห้องผ่าตัดฉุกเฉินเคสอื่นต้องรออีกด้วยนะครับ Lips Sealed
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

1.218.180.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 08/20/18 เวลา 15:53:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประหลาด ทำไมพยายามให้คนอื่นเข้าใจเรื่องที่ผิดๆ ให้กลายเป็นเรื่องถูกด้วย Huh?
อยากได้เงิน Huh?
อยากได้เวลาพักไม่ต้องมาผ่าคลอดทำคลอดกลางดึก Huh??

สุดท้ายเด็กที่มีปัญหาผ่าคลอดเคสเป็คก็รับกรรมกันต่อไป ไหนจะหมอเด็กที่ต้องมาดูแลคนไข้เป็นพิเศษอีก
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

124.122.44.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 08:44:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ว่าจะไม่เข้ามาเม้นแล้วนะ ชักจะไร้สาระกันไปใหญ่ แล้วมันผิดตรงไหน ฉีดยาให้คนไข้ไม่คลอดเองเนี่ย จะได้ c/s แล้วมันผิดตรงไหน อย่าเบี่ยงประเด็นเป็นเรื่องเงิน เงินไม่สำคัญเท่ากับได้ช่วยคนไข้  
นี่คือประเด็น คนไข้ คนไข้ คนไข้ คนไข้ คนไข้ คนไข้
เข้าใจให้ถูกประเด็นด้วย อย่ามั่ว แล้วก็อย่าเซี้ยม Angry

125.24.11.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 11:00:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/21/18 เวลา 08:44:38, Doctor1 wrote:
ว่าจะไม่เข้ามาเม้นแล้วนะ ชักจะไร้สาระกันไปใหญ่ แล้วมันผิดตรงไหน ฉีดยาให้คนไข้ไม่คลอดเองเนี่ย จะได้ c/s แล้วมันผิดตรงไหน อย่าเบี่ยงประเด็นเป็นเรื่องเงิน เงินไม่สำคัญเท่ากับได้ช่วยคนไข้  
นี่คือประเด็น คนไข้ คนไข้ คนไข้ คนไข้ คนไข้ คนไข้
เข้าใจให้ถูกประเด็นด้วย อย่ามั่ว แล้วก็อย่าเซี้ยม Angry

แล้วท่านจะฉีดbricanyl ทำไมครับ ก็เอาไปC/S เลยก็หมดเรื่อง
ลูกผม เกิดใน รรพ อาจารย์ก็เอาไปC/S ทั้งที่ไม่ได้fulfill indicationแบบเต็มๆ แค่เห็นfetal heart ช้าไปแป๊บเดียว ทำNSTก็ปกติอยู่ อาจารย์บอกเอาออกมาเลี้ยงข้างนอกเลยง่ายกว่า หมอneonatalก็เก่งๆ อย่ารอให้fetal distressแล้วค่อยC/Sเลยจะยิ่งมีปัญหา  
C/Sกันตอนกลางวันนี่แหละ คนอยู่เยอะพร้อมๆดี มีปัญหาอะไรขึ้นมาก็ช่วยง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/21/18 เวลา 11:04:42 by น้ำเน่าในเงาจันทร์ »

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

202.80.248.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 13:09:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนตั้งกระทู้ ใช้ "ค่ะ"
ตอนตอบเม้นท์ ใช้ "ครับ"
คือ เป็นทีม?
ส่งโดย: SeReE
จำนวนความเห็น: 1404  

1.0.146.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 08/21/18 เวลา 20:54:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/21/18 เวลา 13:09:07, SeReE wrote:
ตอนตั้งกระทู้ ใช้ "ค่ะ"
ตอนตอบเม้นท์ ใช้ "ครับ"
คือ เป็นทีม?

ใช่ครับ เห็นด้วยเลย ตั้ง newbie มาเพื่อกระทู้นี้เลย  
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

61.19.22.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 08/23/18 เวลา 01:30:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กระทู้นี้แปลกมาก ขอข้ามครับ

You may say I'm a dreamer.
But I'm not the only one.
I hope some day you'll join us.
And the world will be as one.
ส่งโดย: ชายไทยไม่ทราบชื่อ male
จำนวนความเห็น: 20  

184.22.40.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->