แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37020: aesthetic นี่ดูเหมือนจะรวมแต่หมอแย่ๆในรุ่นหรอคะ  (จำนวนคนอ่าน 4318 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/29/18 เวลา 03:26:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กำลังเทรนเฉพาะทางอยู่ค่ะ เหนื่อยตรากตรำมากแต่ก็ทนค่ะ มีเพื่อนรุ่นเดียวกันเป็นโรคซึมเศร้า 3 คน ลาออกไปแล้ว ไปทำสกินทั้งหมดค่ะ
ถ้าย้อนไปตอน Extern เพื่อนในรุ่นที่จบแล้วไม่ใช้ทุน ไปทำสกินเลย ก็ดูมีแต่คนแย่ๆ ชอบโดดราวน์ โดนแอดวอร์ดพวกนี้ค่ะ
และย้อนไปช่วงใช้ทุน เคยเจอน้อง Extern กลุ่มแย่ๆ ที่มาวนวอร์ดเรา หนีเวร ออเดอร์มั่ว พวกนี้พอจบก็ทำสกินกันทั้งกลุ่มเลยค่ะ

คนดีๆ มาตรากตรำเรียนเด้นท์กันอยู่หรอค่ะ พวกแย่ๆสมัยเรียน จบปุ๊บ สบายปั๊บ รายได้เยอะกว่าเรา
จะน่าเป็นห่วงคนไข้สกินความงามแค่ไหนคะที่ได้แต่คนขาดความรับผิดชอบพวกนี้ไป  
ส่งโดย: cherrycat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 08:02:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตัวคุณดีขนาดไหน  ว่าคนอื่นแย่ไปหมด

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1378  

182.232.230.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 08:24:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่รู้ว่าคับแค้นใจจริงๆ หรือ โพสท์ล่อเป้านะครับ เอาเป็นว่า จะลองตอบดูละกันครับ

“คนดีๆมาตรากตรำเรียนเด้นท์” ผมว่าทุกอาชีพ ทุกวิชา ถ้าจะตั้งใจจริงต้องทุ่มเท ตรากตรำทั้งนั้น ไม่เกี่ยวกับอาชีพ หรือ ดีเลว การทุ่มเทตอนเทรนก็ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่มีความสุข พยายามหาว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ถ้าจากเนื้องานอาจต้องดูว่าเลือกเทรนตรงกับนิสัยหรือเปล่า ถ้าจากปริมาณงานอาจต้องดูว่าจะบริหารจัดการอย่างไร ถ้าจากรายได้อาจต้องเลือกเก็บเงินก่อนไปเทรน (ผมก็เลือกเก็บเงินก่อนเทรน) แต่ถ้าตัดสินใจไปแล้ว เทรนไปแล้ว ไม่อยาก off ก็ต้องทนไป ก็เลือกเองรับเองครับ

“เรียนจบปุ๊บ สบายปั๊บ รายได้เยอะกว่าเรา” เดาว่าหนึ่งในสาเหตุที่ไม่สบายใจ คือ รู้สึกว่าไม่แฟร์เรื่องรายได้ ต้องอธิบายอย่างนี้ครับ รายได้กับเนื้องาน ไม่เกี่ยวกันครับ ในมุมหนึ่งดารานักร้องได้เงินเยอะกว่า แพทย์ วิศวะ นักวิทยาศาสตร์ บางคนอาจมองว่าประโยชน์น้อย ทำไมได้เงินเยอะ แต่เจ้าตัวมีความภูมิใจในงานของเค้า เป็นศิลปะการแสดง คำถามที่ควรถามคือ แล้วพวกเราที่เทรนอยู่ภูมิใจในงานของเราหรือเปล่า อีกตัวอย่าง คือ เพื่อนผมไม่เคยตั้งใจเรียนเลย แต่เป็นลูกเจ้าของโรงงาน ร้อยกว่าล้าน แต่จบไปเค้าดูแลกิจการได้ดี เรื่องอย่างนี้ทางใครทางมัน ระวังเผลอไปอิจฉาเค้าครับ

“น่าเป็นห่วงคนไข้สกิน” ผมรู้สึกว่า ไม่ต้องห่วงเค้าหรอกครับ อ่านมาทั้งหมด คนที่ต้องห่วงคือ จขกท.ครับ เอาอย่างนี้ครับ
เขาจะมี ส่วนเลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา สิ่งดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ ต่อโลกบ้าง จงตรองดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

You may say I'm a dreamer.
But I'm not the only one.
I hope some day you'll join us.
And the world will be as one.
ส่งโดย: ชายไทยไม่ทราบชื่อ male
จำนวนความเห็น: 20  

184.22.42.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 09:12:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมคนไปทำ skin รุ่นผม มีแต่เกียรตินิยมนะ ตัวผมเองเคยอยากลอง แต่ก็ไม่เคยทำซักที

ไม่ต้องเป็นห่วงคนไข้เขาหรอกครับ ผมว่าทุกคนก็มีความรับผิดชอบต่อคนไข้ตัวเองอยู่แล้ว

เป็นห่วง จขกท. ก่อนเลยดีกว่า ถ้าเครียดมาก ลองปรึกษาอาจารย์ Psychy น่าจะดีนะครับ
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.74.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 16:11:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ล้อเป้านะครับ
ว่าคนอื่นเค้าแย่ ... แล้วอะไรคือดีในสายตาคุณละครับ

ต่างคนต่างมีเส้นทางของตัวเอง
จะให้คนแย่ๆเค้าจมปลักหรือไงกัน
ส่งโดย: WeaReGroot
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 221  

223.24.130.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 17:37:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin Grin
ส่งโดย: AsylumSeeker
จำนวนความเห็น: 1003  

118.173.206.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 20:08:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/29/18 เวลา 16:11:49, WeaReGroot wrote:
ล้อเป้านะครับ
ว่าคนอื่นเค้าแย่ ... แล้วอะไรคือดีในสายตาคุณละครับ

ต่างคนต่างมีเส้นทางของตัวเอง
จะให้คนแย่ๆเค้าจมปลักหรือไงกัน

ใช่ค่ะ  เห็นด้วย
คุณคิดเอาเองว่าตัวเองดี  คุณคิดว่าเองตัวเองถูก
จริงๆแล้วเส้นทางชีวิตหลังจบแพทย์มีหลายทาง
ไม่จำกัดแค่ จบแพทย์-->ใช้ทุน-->เรียนต่อเฉพาะทางนิ ,ใครทำสกิน=เลว ?   ตลกมากค่ะ   โคบแคบและLoserอย่างเห็นได้ชัด

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

182.52.120.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 21:52:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนแรกนึกว่า comment จะแนวตามน้ำ

สังคมนี้ยังเปิดกว้างกว่าที่คิด ดีครับ

สำหรับผม ใครรักษาคนไข้ ถูกต้องตามวิชาการ รักษาคนไข้เพื่อสุขภาวะของคนไข้ ไม่เอาเงินที่ตนจะได้มาเป็นปัจจัยแรกในการเลือกวิธีรักษาให้คนไข้ และรับผิดชอบหน้าที่ ถือว่าเป็นคนดี เป็นแพทย์ที่ดีหมด ไม่ว่าจะอยู่รัฐหรือเอกชน
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

134.196.44.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 22:27:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนพูดความจริง

บาดเจ็บล้มตายมาเยอะแล้ว

Smiley
ส่งโดย: Any_Obtion
จำนวนความเห็น: 243  

119.76.161.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 23:48:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันเป็นสูตรสำเร็จ เรียนจบ ต้องการหาเงิน โดยทางหาเงินที่ได้ไวที่สุด คือ หาเงินกับกิเลสคน จะหาเงินได้เร็วกว่าการรักษาคน  
คนเรามันก็แปลก เสียเงิน 30 บาทเพื่อรักษาชีวิตเสือกเสียดาย แต่ยอมกำเงินเป็นหมื่นเป็นแสนเพื่อทำให้หนังหน้าตัวเองดีขึ้น ดันยินยอมซะงั้น  
ไม่ได้บอกว่า คนทำคลินิค skin ไม่ดีนะ
คนที่ทำถูกทำควร คือ คนที่เรียน skin med หรืออย่างน้อยๆ เคย take course ด้าน diploma มา มีความรู้เฉพาะด้านมาเปิดคลินิครักษาอย่างถูกต้อง อันนี้ตามสบายครับ  
แต่คนที่ไม่น่าจะถูก คือ พวกหมอจบใหม่ จบมาก็มาทำการรักษาด้าน skin เลย  ฮัลโหล.. มีความรู้แล้วเหรอครับ ตอนเรียนแพทย์ อาจารย์สอนเท่าไรกันครับเกี่ยวกับ aesthetic เนี่ย แฟนผมเคยไปคลินิคพวกนี้ รักษาสิว ได้ amoxy มา 30 เม็ด คือ งง อย่างนี้ก็ได้เหรอ  
เรียนจบ GP แต่มาทำคลินิค skin ก็เหมือนพวกจบ GP มาผ่าตัดนี่แหละ
หรือไม่ก็หมอฟันจบใหม่ มาจัดฟันให้คนไข้นั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/29/18 เวลา 23:53:52 by Hybrid VI »
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

49.229.74.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 01:05:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/29/18 เวลา 23:48:11, Hybrid VI wrote:
คนที่ทำถูกทำควร คือ คนที่เรียน skin med หรืออย่างน้อยๆ เคย take course ด้าน diploma มา มีความรู้เฉพาะด้านมาเปิดคลินิครักษาอย่างถูกต้อง อันนี้ตามสบายครับ  
แต่คนที่ไม่น่าจะถูก คือ พวกหมอจบใหม่ จบมาก็มาทำการรักษาด้าน skin เลย  ฮัลโหล.. มีความรู้แล้วเหรอครับ ตอนเรียนแพทย์ อาจารย์สอนเท่าไรกันครับเกี่ยวกับ aesthetic เนี่ย แฟนผมเคยไปคลินิคพวกนี้ รักษาสิว ได้ amoxy มา 30 เม็ด คือ งง อย่างนี้ก็ได้เหรอ  
เรียนจบ GP แต่มาทำคลินิค skin ก็เหมือนพวกจบ GP มาผ่าตัดนี่แหละ
หรือไม่ก็หมอฟันจบใหม่ มาจัดฟันให้คนไข้นั่นแหละ
อ่อแล้วถ้าสมมติจบบอร์ด EYE ENT  รังสีวินิจฉัย  ระบาดวิทยา  สูติ จิตเวช นิติเวช เวชศาสตร์การบิน แต่ไม่เคย take course ด้าน diploma มาไม่มีวุฒิใดๆ ทางdermatology แล้วมาทำด้านสกิน คุณว่ากรณีอย่างงี้จะถูกต้องไหม ในความคิดของคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/30/18 เวลา 01:07:26 by jonathan »
ส่งโดย: jonathan
จำนวนความเห็น: 267  

183.88.74.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 01:08:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/29/18 เวลา 22:27:24, Any_Obtion wrote:
คนพูดความจริง

บาดเจ็บล้มตายมาเยอะแล้ว

Smiley

ประเด็นนี้ขอคุยต่อนะครับ พอดีเจอคำพูดประมาณนี้บ่อย แต่ออกตัวก่อนว่า ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ แค่แชร์กันเฉยๆ

คือ น้องๆชอบบ่นกับผมประมาณนี้อ่ะครับ พูดจริงแล้วเดือดร้อน
แต่ทุกเรื่องที่บ่นมา เกิดจากการพูด ไม่รู้จักกาลเทศะทั้งนั้นเลยครับ

ขอยกตัวอย่าง การเชื่อปัจจัยด้านเดียว แบบนี้
พูดจริงแล้วต้องได้ดี เอ่อ...มันยังต้องดูผู้ฟัง สถานการณ์ สถานที่ เวลา ฯลฯ ด้วย
ขยันแล้วต้องรวย เอ่อ...มันยังต้องเก็บออม ป้องกันความเสี่ยง ลงทุนฯลฯ ด้วย
ตั้งใจเรียนแล้วต้องประสบความสำเร็จ เอ่อ...มันยังต้องดูความต้องการตลาด career path เศรษฐศาสตร์มหภาค ฯลฯ ด้วย
การใช้ปัจจัยด้านเดียว บนเรื่องที่ complex และ multifactorial นั้น โอกาสพลาดมันเยอะมากนะครับ

มีคนแชร์กันว่อน line แล้ว ผมแชร์มาอีกทีละกัน
ก่อนจะพูด...
ดูก่อนว่าเรื่องจริงหรือเปล่า
ดูก่อนว่าเรื่องจริงนั้นพูดแล้วเกิดประโยชน์หรือเปล่า
ดูก่อนว่าเรื่องจริงที่มีประโยชน์นั้น กำลังจะพูดด้วยความหวังดีหรือเปล่า
ถ้าผ่านทั้ง 3 ข้อ แล้ว...ค่อยพูด

ป.ล. ผมเคยบอกน้องคนนึง (สนิทกัน) ว่า ถ้าเชื่อว่าพูดจริงแล้วทุกคนต้องฟัง ลองเดินออกจากห้องพักแพทย์ไป เจอใครแล้วบอกว่า พ่อแม่คุณมีเซ็กส์กัน (เรื่องจริงแน่ๆ พวกเราเกิดมาจากการปฏิสนธิทั้งนั้น) แล้วดูซิว่า พูดจริงมันดีจริงแน่เหรอ

You may say I'm a dreamer.
But I'm not the only one.
I hope some day you'll join us.
And the world will be as one.
ส่งโดย: ชายไทยไม่ทราบชื่อ male
จำนวนความเห็น: 20  

184.22.43.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 01:34:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/30/18 เวลา 01:05:26, jonathan wrote:

อ่อแล้วถ้าสมมติจบบอร์ด EYE ENT  รังสีวินิจฉัย  ระบาดวิทยา  สูติ จิตเวช นิติเวช เวชศาสตร์การบิน แต่ไม่เคย take course ด้าน diploma มาไม่มีวุฒิใดๆ ทางdermatology แล้วมาทำด้านสกิน คุณว่ากรณีอย่างงี้จะถูกต้องไหม ในความคิดของคุณ

ก็ไม่ถูกนิครับ.. จบรังสี จบ eye มา แต่จะมาทำ aesthetic ก็ต้องมี certificate ด้าน aesthetic มาก่อน ไม่ใช่จบทำหมันหมา แล้วจะมาทำหมันคนได้ เก๊ตไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/30/18 เวลา 01:35:29 by Hybrid VI »
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

49.229.74.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 02:04:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ารุ่น เลข ว 30000 ต้นๆ  
พวกเรียนไม่ดี ส่วนใหญ่ความรับผิดชอบโอเคครับ ใช้ทุน ขอทุนมาต่อเด้นท์ กลับไปใช้ทุน ตจว.ชีวิตแฮปปี้ดี
พวกกลางๆถึงเก่ง ก็มี free train จบแล้วอยู่เอกชน หรือขอทุนกลับไปทำงาน ตจว.ไม่เบี้ยว
พวกเก่ง ก็ไปนอก ทำงานที่โน่นหรือจบแล้วกลับมาเป็นอาจารย์เยอะแยะ
พวกที่ไปต่อสกิน ไม่เกี่ยวกับการเรียนหรือความรับผิดชอบ
ครับ บางคนเขามีปัญหาสุขภาพ ต่อ dent ไม่ไหว เลยทำสกิน
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

49.229.77.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 08:04:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

เห็นประโยชน์เพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
ประโยชน์ส่วนตนเป็นกิจที่สอง
เท่านั้นแหละ  
จะเป็นหมออะไรก็ได้
ส่งโดย: a_few_good_men
จำนวนความเห็น: 486  

125.24.94.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 10:15:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างแรกเลย ลดๆอีโก้ลงบ้างครับ

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

125.24.39.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 10:52:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สังคมปัจจุบันคือทุนนิยมครับ.   คนเรารู้ตัวว่าทำอะไรและย่อมรู้อยู่แก่ใจ.    อะไรผิดหรือถูกย่อมเข้าใจไม่ยาก.  อย่าไปตัดสินใครเลย
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

49.229.134.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 13:39:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มาฟังเฉยๆครับ Grin

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.132.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 07/31/18 เวลา 09:03:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไปทำสกินเขาเก่งนะ  อย่างน้อยก็เก่งที่รู้ว่าทำไรแล้วมีความสุขหรือได้เงินเยอะ ก็ทำในสิ่งที่อยากทำสะ
   ผิดกับคนที่ต้องมาทนเรียน ก็ไม่รู้จะมาเทรนไปทำไม
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 07/31/18 เวลา 11:42:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนแย่ ไม่แย่ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ หน้าตาไม่แย่แน่ค่ะ
ส่งโดย: moulini
จำนวนความเห็น: 45  

180.222.145.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 08/02/18 เวลา 14:20:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนนะ
 คนที่ทำคือ
1.ชอบงานแนวนี้จริงๆ
2.ไม่ชอบสาขาอื่น เพราะหนักเกิน ไม่ถนัด  ตังน้อย ไม่อยากเป็นหมอ ฯลฯ
  ส่วนการที่ จขกท มักเจอคนแบบที่ว่า  ก็ไม่แปลก เพราะคนแบบทีี่ว่าก็คงทำสาขาที่หนักๆไม่ไหวจริงๆ จะเลิกเป็นหมอก็อาจจะไม่รู้จะทำอะไร

คนไข้ก็คงต้องวัดดวงเอาเองว่าเจอแบบไหน  เพราะการที่อยากสวยด้วยแพทย์ยังไงก็เสี่ยงอยู่แล้ว  
   Lips Sealed
ส่งโดย: Sazuke
จำนวนความเห็น: 234  

58.11.64.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 08/02/18 เวลา 17:29:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

individual นะ ... ไม่น่าเหมาเข่ง
ส่งโดย: SeReE
จำนวนความเห็น: 1404  

1.0.148.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->