แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37019: ต่างประเทศเค้าแก้ปัญหาเรื่องหมอใช้ทุนไม่ครบอย่างไรบ้างครับ  (จำนวนคนอ่าน 1841 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/27/18 เวลา 08:46:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นกระทู้ล่างๆพูดกันเรื่องหมอใช้ทุนไม่ครบ เลยสงสัยว่าต่างประเทศเค้าแก้ปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ
ส่งโดย: twenty-one
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 473  

146.88.47.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 08:47:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เค้ามีด้วยเหรอใช้ทุน  Roll Eyes Huh Huh   ประเทศอะไรอ่ะ เค้ามีแต่ให้ทุนเรียนฟรี
ส่งโดย: doreus
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.17.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 09:00:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามก่อน ตปท เค้ามีใช้ทุนเหรอ
ทาง ยุโรป เมกา ก็เอาทุนตัวเองเรียนนะ

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.27.186.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 10:13:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ต้องแก้ เพราะไม่ต้องใช้ทุน แต่มีกองทุนกู้ยืมดอกเบี้ยต่ำ ไทยก็มี กยศ. กรอ. ไงครับ
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.51.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/28/18 เวลา 06:57:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เดี๋ยวมีตามมาโฆษณาไม่ยอมเสียตังค์กับขออนุญาต  จำคุกหมอด้วย thailand only ที่สุด

184.22.51.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/28/18 เวลา 09:55:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เคยได้ยินว่าประเทศไหนมีระบบใช้ทุนนะคะ ใครทราบก็บอกได้ค่ะ

อเมริกาไม่มีแน่ๆค่ะ เรียนแพทย์ต้องจ่ายเอง ค่าเรียนมีหลายเรท ถ้ามหาลัยประจำรัฐและเป็นคนในรัฐนั้นก็ถูกหน่อย ถ้า private medical school ก็ค่อนข้างแพง  และที่นี่ med school ถือเป็น grad school ค่ะ คือต้องจบปริญญาตรีมาก่อนเป็นส่วนมาก (จบอะไรก็ได้แค่ต้องมีวิชาบังคับไม่กี่วิชา) ส่วนน้อยเป็นหลักสูตรควบตรี-MD เลย  ส่วนมากคนเรียนจะกู้เงินเรียนค่ะ คล้ายๆ กยศ จบมาก็ทำงานใช้คืน  
ถ้าทำงานให้รพ.ของรัฐ (มีน้อย ส่วนมากเป็น รพ.สวัสดิการของทหารผ่านศึก the VA system) หรือทำให้เขตที่ขาดแคลนแพทย์ ก็อาจะมีโครงการยกหนี้ให้เลย หรือลดหนี้ลงเป็นการจูงใจ  แต่ส่วนใหญ่จะทำงานในภาคเอกชนมากกว่า เพราะรายได้ดีกว่ามาก และจ่ายคืนเอา

จากที่คุยกับหมออเมริกันมา ส่วนมากเหมือนมีค่านิยมว่าพบจบมัธยมก็ออกจากบ้านมาใช้ชีวิตกันเอง หาเงินเองตั้งแต่วัยรุ่นตอนปลายแล้วค่ะ  ทำให้หลายคนต้องทำงานเก็บเงินก่อนหลังจบตรี แล้วค่อยตัดสินใจมาเรียนแพทย์ ทำให้คนเรียนมีอายุมากกว่าบ้านเรา และเป็นผู้ใหญ่กว่ามาก และส่วนมากไม่มีเงินทางบ้านมาจ่ายเลยต้องกู้กันเกือบทั้งหมด. ยกเว้นคนเอเชียที่คล้ายๆบ้านเราคือพ่อแม่ยังจ่ายให้ ก็มักจะไม่กู้แต่จ่ายเงินก้อนเรียนเองเลย

ปัญหาที่ตามมาคือ คนแย่งกันเรียนแต่สาขาที่ทำเงินสูงๆแต่ใช้เวลาเรียนน้อย  ทำให้สาขา primary care หรือสาขาที่ไม่มีหัตถการ เช่น gen med, ped, fam med, psych, patho ขาดแคลนมาก
ก็แก้ปัญหาโดยการรับหมอจากต่างชาติเข้ามาทำงานในระบบแทน
ส่งโดย: jengirl
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 123  

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/28/18 เวลา 10:36:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเกาหลีเหนือคงยิงทิ้งน่ะ

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

180.180.206.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/28/18 เวลา 11:45:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Psychi ไม่ทำเงินเหรอที่นู่น อดีตแฟนเพื่อน ทำไมรวยมากๆ

1.46.0.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 03:27:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/28/18 เวลา 11:45:13, doreus wrote:
Psychi ไม่ทำเงินเหรอที่นู่น อดีตแฟนเพื่อน ทำไมรวยมากๆ

เทียบกับบ้านเราก็รายได้เยอะกว่ามากๆค่ะ แต่เทียบกับสาขาอื่นที่มีหัตถการก็ถือว่ารายได้ค่อนข้างน้อยกว่า

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/29/18 เวลา 08:38:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/29/18 เวลา 03:27:27, jengirl wrote:

เทียบกับบ้านเราก็รายได้เยอะกว่ามากๆค่ะ แต่เทียบกับสาขาอื่นที่มีหัตถการก็ถือว่ารายได้ค่อนข้างน้อยกว่า

ขอบคุณครับ

1.46.0.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/02/18 เวลา 13:52:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากรู้เหมือนกันว่า ประเทศที่เจริญแล้วมีปัญหาขาดแคลนหมอในต่างจังหวัดไหม.... แล้วแก้ยังไง หรือว่าไม่ขาดเลยฦ
  ที่รู้มาไม่มีระบบใช้ทุนด้วย
ส่งโดย: Sazuke
จำนวนความเห็น: 234  

58.11.64.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/05/18 เวลา 05:15:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/02/18 เวลา 13:52:40, Sazuke wrote:
อยากรู้เหมือนกันว่า ประเทศที่เจริญแล้วมีปัญหาขาดแคลนหมอในต่างจังหวัดไหม.... แล้วแก้ยังไง หรือว่าไม่ขาดเลยฦ
  ที่รู้มาไม่มีระบบใช้ทุนด้วย

ตอบของอเมริกานะคะ มีค่ะ ใช้วิธีแก้ด้วยเพิ่มแรงจูงใจ  
- รายได้ในเขต rural จะสูงกว่าในเมือง ตามหลัก demand-supply ยิ่งถ้าขาดแคลนมากก็จะได้เพิ่มมาก เช่น hospitalist (gen med ที่ทำงานใน รพ.อย่างเดียว ส่วนมาก 1 week on, 1 week off) ในเมืองอาจได้ $150-200k/yr แต่ถ้าไป rural area รายได้ถึง $250-350k/yr เลยค่ะ ส่วนตัวรู้จักหมอจากอินเดียปากีที่ปั่นกันมากๆ ทำ 2 ที่สลับ week on, week off รายได้ถึง 500-600k/yr
- บางทีหน่วยงานท้องถิ่นอาจให้ loan forgiveness ค่ะ คือถ้ามาทำงานในพื้นที่ขาดแคลน (ทำที่ไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องของรัฐ) จะยกหนี้ให้กี่ % ต่อกี่ปี ก็ว่าไป
- ดึงหมอจากต่างชาติค่ะ เป็นข้อบังคับกลายๆว่าถ้าจะอยู่ต่อต้องทำในเขตที่ขาดแคลนอย่างน้อย 3 ปี  หมอจากไทยส่วนมากก็ใช้เส้นทางนี้

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/10/18 เวลา 10:58:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมประเทศไทยไม่แก้แบบนี้มั่งนะ น่าอิจฉา ตปท
ส่งโดย: Sazuke
จำนวนความเห็น: 234  

58.11.111.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/13/18 เวลา 00:06:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ของไทยให้เงินเพิ่มใน รพช. แต่ก็ให้ได้ไม่เยอะ สู้รพ.เอกชนไม่ได้อยู่ดี
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

61.78.108.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->