แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 37016: เปิดคลินิกเช่าตึกไปเรื่อยหรือซื้อตึกดี  (จำนวนคนอ่าน 3528 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/26/18 เวลา 13:25:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากประสบการณ์ พี่ๆว่าควรซื้ออาคารพาณิชย์หรือเช่าดีครับ
ราคาตึกเดี๋ยวนี้แพงมากครับแต่ถ้าเช่าก็อาจโดนไล่ที่ได้ในอนาคต
ส่งโดย: runtaro
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 508  

134.236.252.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/26/18 เวลา 18:28:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ากิจการดี และสามารถจะซื้อได้
แนะนำให้ซื้อดีกว่าค่ะ

จากประสบการณ์ส่วนตัว ตอนซื้อผ่อนธนาคาร
แค่เพิ่มเงินจากค่าเช่าอีกนิดนึงจ่ายให้ธนาคาร  
ก็ได้เป็นเจ้าของตึก ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนเพิ่มค่าเช่าในระหว่างเช่า

ภายหลังได้ตึกเป็นของตัวเองแล้ว แต่ย้ายที่ใหม่ ก็ขายตึกเก่า
ได้กำไรเกือบเท่าตัว แทนที่จะเสียค่าเช่าตอนอยู่ตึกเก่า
ก็เหมือนได้อยู่ฟรีค่ะ

.·´¯สั ต ว์ โ ล ก ย่ อ ม เ ป็ น ไ ป ตา ม ก ร ร ม´¯`·.¸><((((º>
ส่งโดย: อนตฺตา female
จำนวนความเห็น: 2306  

182.53.145.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/26/18 เวลา 18:36:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคิดว่าทำนาน.  ซื้อครับ
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.185.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/26/18 เวลา 19:30:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/26/18 เวลา 18:36:23, crv01 wrote:
ถ้าคิดว่าทำนาน.  ซื้อครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าทำเลดี ใกล้บ้าน วางแผนทำระยะยาว ซื้อเลยครับ
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.39.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/26/18 เวลา 21:35:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตจว หรือใน กทมครับ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

1.46.195.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/26/18 เวลา 23:08:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เช่าดีกว่าซื้อ  
เมื่อมีเงินค่อยซื้อเอาเงินค่าเช่า มาจ่ายค่าเช่าต่อ
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.248.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 08:10:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องแยกว่าลงทุนอะไร&#8203;ถ้าทำคลินิค&#8203;ร้านค้า&#8203;เช่าดี&#8203;ก ว่า

ถ้าลงทุนอสังหาค่อยซืื้อครับ&#8203; นานๆไปหลายปีถ้าทำเลดีที่ก็ขึ้น

เป็นที่น่าเสียดายตายแล้วยังใช้เงินไม่หมด

เป็นเรื่องน่าสลดเงินหมดแล้วยังไม่ตาย
ส่งโดย: อาร์ตสุดติ่ง
จำนวนความเห็น: 2874   WWW

1.47.174.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 08:59:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เงินทุนไม่พอก็เช่าไปก่อน    เก็บเงินสดได้เมื่อไหร่ค่อยพิจารณาว่าจะซื้อหรือไม่    

สมัยก่อนผมเช่าอยู่หลายปีเพราะไม่มีเงินก้อน   จังหวะเจ้าของตึกจะขายเลยต้องซื้อไม่งั้นไม่รู้ใครมาซื้อแล้วจะให้เราเช่าต่ อหรือไม่   ตอนหลังย้าย ขายตึกนั้นไปได้กำไรมาเท่าตัว

ส่งโดย: <<BluE_BurN>> male
จำนวนความเห็น: 1680  

118.173.50.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 11:49:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูทุนก่อนครับ จบอะไรมา ต้องไปเรียต่อไหม ต้องย้ายไปรับทุนที่อื่นไหม ถ้าคิดว่าอยู่ไม่นานเช่าดีกว่าครับ ถ้าซื้อผ่อนเกิดต้องย้ายแล้วขายไม่ได้ ค่าดอกจะทำให้เป็นภาระมากครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

125.24.124.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 16:47:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เปิดคลินิกใหม่ๆ ไม่ใช่ว่าจะรุ่งเรืองเลยนะครับ...อาจจะนั่งตบยุง/ กำจัดลูกน้ำ ไป 6- 12 เดือนเลยนะครับเพราะงั้นระยะแรก(ความเห็นส่วนตัว) ควรจะเช่าก่อน เลือกตึกที่ไม่โทรมนัก (เพราะว่าผู้เช่าอาจจะเป็นผู้ออกค่า Renovated )/ ค่าเช่าไม่แพงนัก ถ้ากิจการดี/ คนไข้ติด ก็เช่าตึกไปเรื่อยๆ แล้วเก็บเงินไว้เผื่อจะซื้อตึก (ตึกเดิม/ ตึกใหม่) หรือขยายกิจการ
แต่ถ้าซื้อตึกตั้งแต่แรก ก็ต้องลงทุนมากๆขึ้นอีก ซึ่งไม่มีอะไรมา Guarantee ว่าตึกใหม่/ ตึกสวยสวย/ ทำเลดี...แต่กิจการจะดีตามไปด้วยซักหน่อย
ถ้าซื้อตึกแล้ว คลินิกเจ๊ง ขายตึกไม่ออกจะยิ่งเผชิญปัญหามากขึ้น

ป.ล...การซื้อ- ขายอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งมีมูลค่าหลายๆล้านบาท ไม่ใช่จะซื้อง่ายขายเร็วนะครับ ตึกสวยๆ- ที่ดินสวยๆ แต่ขายไม่ออก- ขายออกช้ามากๆๆๆๆ (หลายปี) นั้นมีมากมาย นะครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.8.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/27/18 เวลา 17:16:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่จะแนะนำคือตจว.ถ้าจังหวัดเล็กๆอย่าซื้อครับถ้าราคาแพงมาก ตอนจะขายขายไม่ได้เลยครับขนาดอยู่หน้าห้างสรรพสินค้าเลยนะ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/28/18 เวลา 08:12:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เช่าครับ

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

49.49.246.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/28/18 เวลา 10:46:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมก็เช่าครับ เดือนละหมื่นสาม  แต่ดีที่ตึกที่เช่า เป็นตึกเก่าของสหกรณ์เคดิตยูเนี่ยน  เขาไม่มีแพลนจะขายอยู่แล้ว เช่ากันยาวๆไป ตัวตึกค่อนข้างเก่า เพราะน่าจะเกิน 40 ปีแล้ว ผมเห็นมาตั้งแต่ผมเป็นเด็กประถม  ถามแถวๆนี้ดูบอกขายห้องละ 4 ล้าน  ของผม 2 ห้อง ก็ 8 ล้าน หรืออาจถูกกว่าเล็กน้อย ก็ไม่น่าต่ำกว่า 6 ล้าน  
   คิดๆดู  
เช่าเดือนละ 13,000  
ปีละ 156,000
10 ปี ก็  1.56 ล้าน  
เงิน 8 ล้านนี่  ผมเช่าได้ 50 ปีเลยทีเดียว
  ครั้นจะซื้อก็เสียดอกแบงค์อีกเยอะ  ตึกก็เก่ามากแล้ว ไม่รู้จะขายขาดทุนหรือกำไร   ทำเลไม่ได้ดีอะไรไม่ได้อยู่ในตลาด  แต่คนไข้วิ่งมาหาเองเพราะความเชื่อถือ เลยไม่คิดจะซื้อครับ

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

180.180.206.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 07/30/18 เวลา 18:48:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เช่าอีกเสียงครับ  สำคัญที่สัญญาเช่า อย่าเช่าช่วงนะครับ

พึงปฏิบัติต่อผู้อื่น เหมือนดังปฏิบัติต่อตนเอง
ส่งโดย: เฮโรแห่งอะเล็กซานเดรีย male
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 57  

223.24.182.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/01/18 เวลา 07:09:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูเหมือนว่าซื้อดีกว่า เพราะยังไงก็ได้ capital gain ของตัวตึกมาเป็นของแถม ยิ่งถ้ามีคนไข้มาก ก็เป็นตัวดูดคนให้มาแถวนั้นดูคึกคัก ถ้าจะเลิกทำหรือย้ายก็ขายตึกง่าย มีราคา

แต่ในโลกความเป็นจริง ถ้าจบใหม่ ทำเลที่ดี ราคาจะ overpriceไปแล้วไม่มากก็น้อย. ยิ่งเขารู้ว่าเป็นหมอก็โดนบวกไปอีก หรือเจ้าของก็ไม่ขายไม่ว่าราคาเท่าไร เพราะยังไงแค่เก็บกินค่าเช่าเขาก็พอใจแล้ว. จึงได้แค่เช่าถึงแม้อยากจะซื้อและพร้อมที่จะซื้อ

แต่การเช่าก็แค่เสียโอกาสของการได้ capital gainเท่านั้น ถ้าคลินิติดลมแล้ว รายได้จะมากกว่า capital gainเสียอีก เอาเงินไปลงทุนอะไรก็ได้หรือจะซื้อตึกอีกกี่ห้องก็ได้ให้คนอื่นเช่า ได้ทั้งค่าเช่าและ capital gain  ให้หายแค้น  ตึกที่เปิดคลินิกก็ทำใจเช่าไปแบ่งกำไรให้คนอื่นบ้าง อีกอย่างกรณีถ้าคนไข้ไม่ติด ก็มีโอกาสแก้ตัวปลี่ยนที่ใหม่ให้ลงตัวได้  ถ้าคนไข้ติดแล้ว จะย้ายไปที่ราคาสมเหตุผลไม่แพงเวอร์ คนไข้ก็ตามไปเอง
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

184.22.161.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 08/03/18 เวลา 09:15:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำให้ ทำแบบที่ทุกคนเขาทำกันครับ..

เช่าไปก่อน อยู่ๆไปแล้วจะรู้เองว่าซื้อดีไหม  

อย่าคิดว่าซื้อเลยจะได้ถูก ซื้อตอนไหนเราก็รู้สึกว่าราคาแพงเสมอครับ  

อย่าคิดว่าซื้อเลย เอาเงินไปผ่อนแบงค์ ไม่ต้องเสียค่าเช่า  
ถ้าเช่าแล้วอนาคตไปซื้อ รู้สึกคล้ายเสียสองต่อ คิดอย่างนี้ผิดแน่

เพราะถ้าคิดจะเอาคุ้มสุด ระวังจะประหยัดจนแพง ซื้อทรัพย์ไม่ดีมา  

ซื้ออสังหา กับ คลินิกเป็นละส่วนกัน เอามารวมกันแล้วจะ งง ครับ  

เริ่มด้วยเช่าไปก่อน อาจจะได้เห็นโอกาสใหม่ๆเช่น อยู่ๆไปก็จะรู้ว่าถนนไหนทำเลไหนดีสุด แล้วค่อยไปซื้อแถวโน้นก็ได้ ได้ Capital Gain เหมือนกัน  
 Grin
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

125.27.97.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 08/05/18 เวลา 16:12:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ตอนนี้ทำมาได้ 1ปีแล้ว คนไข้เริ่มเยอะแล้วครับ จะครบสัญญา 5ปี รอใกล้ๆอาจจะมองหาตึกเพื่อซื้อ กลัวเจ้าของที่เค้าไม่ต่อสัญญา ครับ
ส่งโดย: runtaro
จำนวนความเห็น: 508  

124.122.35.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->