แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36963: ตรวจร่างกายอัลตราซาวด์สงสัยว่าเจอก้อนเนื้อที่ตับ ...  (จำนวนคนอ่าน 1569 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/04/18 เวลา 13:46:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พาคุณแม่ไปตรวจร่างกายมาค่ะ หมออัลตราซาวด์แล้วเหมือนจะพบก้อนเนื้อที่ตับ ยังเห็นไม่ชัดแนะนำให้กลับมาทำMRI  

คุณแม่กลัวมากๆค่ะ คิดหนักว่าจะกลับไปดีมั้ยเค้าค่อนข้างจิตตกเลย ไม่ถึงกับปฎิเสธแต่ลังเลเอนเอียงไปทางไม่ทำ จะบอกท่านยังไงดีคะ ไม่อยากไปชี้แนะอะไรมากเพราะเราก็ไม่ได้อยู่ในจุดๆนั้นยากที่จะเข้าใจความรู ้สึกอ่ะค่ะ
พลอยเครียดตามไปด้วยเลย  

ปล.ตรวจร่างกายในรอบ3ปีนะคะ
ส่งโดย: noonk_gnow female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 29  

184.22.159.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/04/18 เวลา 14:14:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปทำต่อตามคำแนะนำเถอะครับ จะได้หายสงสัย
อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด อย่ากลัวจนเกินเหตุ
ส่งโดย: AsylumSeeker
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1003  

113.53.7.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/04/18 เวลา 15:51:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจลองเว้นระยะ ให้ท่านได้ศึกษา ทำความเข้าใจเกี่ยวกับโรคก่อนครับ อาจหาเอกสารหรือหนังสือให้ท่านอ่าน

ระหว่างนี้ก็ดูแลตัวเอง ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภค ลดปัจจัยเสี่ยงที่จะเกิดโรคต่อตับไปด้วยครับ

แต่ก็ควรไป F/U หรือตรวจเพิ่มเติมตามแนะนำครับ

“Victory Loves Preparation”

ส่งโดย: :: King of BANPU :: male
จำนวนความเห็น: 23200  

58.8.152.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/05/18 เวลา 11:46:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรจะตรวจ มากกว่าไม่ตรวจนะครับ...ถ้ามี Liver Mass จริงๆ/ เผื่อว่าเป็น Malignancy of Liver จะได้รักษาแต่เนิ่นๆ Result ย่อมดีกว่านะครับ (แต่ถ้าไม่มี Liver mass ก็จะได้หมดห่วง/ หมดกังวล นะครับ)
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.83.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/05/18 เวลา 14:01:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เค้ากังวลว่าการทำctจะไปกระตุ้นให้คนที่มีปัจจัยเสี่ยงเกิดcancerค่ะ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/05/18 เวลา 14:01:37 by noonk_gnow »
ส่งโดย: noonk_gnow female
จำนวนความเห็น: 29  

184.22.158.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/05/18 เวลา 17:57:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

prog ของ ca liver RX กับ Non RX ต่างกันไหมครับ ตำราเก่า อ.บอกว่าอยู่ได้ประมาณ 6 เดือนก่อนทรุดตัว เอาเงินที่จะรักษา พาไปเที่ยว กินอาหารดีๆ ให้สบายใจดีกว่าไหมครับ  หรือตำราใหม่ว่าไงครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

1.1.158.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/05/18 เวลา 22:15:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่าว ไม่ตรวจก็ได้เหรอ ผมเคยไปu/s น้องบอกเป็นตับแข็งนู่นนี่นั่น เลยกลัวเพราะดื่มจัด เลยไปrecheck กับอาจารย์ ปรากฎว่าปกติ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.32.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/05/18 เวลา 23:10:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถูกแล้วนี่ครับ investigate เพิ่ม
CA liver ตรวจเจอเร็ว หายขาดได้ครับ surgery หรือ radiofrequency ablation ก็ได้
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

49.230.19.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/06/18 เวลา 10:51:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ultrasound ซ้ำอีกรอบ ที่ รพ อื่นก็ได้  U/S มันขึ้นกับคนตรวจสะเยอะ ยิ่งเอกชนหมอจะกลัวเยอะหน่อย จุดเล็กจุดน้อย รอตรวจซ้ำก็ได้ ก็รีบmri ไว้ก่อน  แต่ยังไงก็ต้องตรวจเพิ่มครับ เพราะยิ่งตรวจช้ายิ่งเปล่าประโยชน์  ต้องเชียร์ให้ท่านตรวจบอกไปว่ายังไม่รู้ว่าเป็นอะไรต้องตรวจเพิ่มเท่านั้น
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

180.183.147.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/06/18 เวลา 23:57:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/05/18 เวลา 14:01:22, noonk_gnow wrote:
เค้ากังวลว่าการทำctจะไปกระตุ้นให้คนที่มีปัจจัยเสี่ยงเกิดcancerค ่ะ ...

ทำMRI with liver specific contrast ก็ได้ครับแล้วดูว่าก้อนไปทาง benignหรือmalignancy

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

183.89.33.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/07/18 เวลา 00:00:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/05/18 เวลา 17:57:59, anantom wrote:
prog ของ ca liver RX กับ Non RX ต่างกันไหมครับ ตำราเก่า อ.บอกว่าอยู่ได้ประมาณ 6 เดือนก่อนทรุดตัว เอาเงินที่จะรักษา พาไปเที่ยว กินอาหารดีๆ ให้สบายใจดีกว่าไหมครับ  หรือตำราใหม่ว่าไงครับ

ปัจจุบันคนไข้อยู่ได้นานพอสมควรนะครับมีเคสที่ผมเคยF/Uนี่ทำTACEไป13ครั้ง อยู่มาได้เข้าปีที่5แล้วหลังจากdiagnosis และperformance statusดีมากเท่าคนปกติครับ

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

183.89.33.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/07/18 เวลา 11:19:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/07/18 เวลา 00:00:37, Something in the rain wrote:

ปัจจุบันคนไข้อยู่ได้นานพอสมควรนะครับมีเคสที่ผมเคยF/Uนี่ทำTACEไป13ครั้ง อยู่มาได้เข้าปีที่5แล้วหลังจากdiagnosis และperformance statusดีมากเท่าคนปกติครับ

ขอบคุณครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

118.173.184.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/21/18 เวลา 22:24:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

suspicious mass in the liver have to be investigated without delay.it depends on your mother's age and general health.If there are  no associated illness it is worth during a battery of tests without delay .the more you wait the worse prognosis.i would do cbc ,LFT  alb globulin and Alfafetoprotein straight away including chest film. if LFT andAFP is positive I will do CT orMRI the next day.Now treatment of hepatoma have many options you can start with radiofrequency or TACE is very effective it can reduce  AFP from 500 down to 1.if ct or mri detect small lesions surgery is an option.the most important thing is early detection.if you can eliminated the primary completely and you liver function is generally quite satisfactory .liver transplantation is another option to make sure it does not comeback.in addition there are to chemotherapeutic agents approved by FDA for  hepatoma with metastasis.  

ส่งโดย: sujatilao
จำนวนความเห็น: 8  

182.53.93.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->