แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36945: เรื่องปัญหา อจ.ใหญ่ ทางศิริราช ไม่ทราบคิดเห็นอย่างไรกันบ้างคะ  (จำนวนคนอ่าน 1814 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/29/18 เวลา 09:03:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

https://pantip.com/topic/37806506
ส่งโดย: Chimerism
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1509  

183.89.120.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 10:04:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ มันก็น่าจะมีค่าใช้จ่ายบ้างนั่นแหละครับ ..เช่น ค่ารถมารับศพ+ ชุดผ้าตราสังฆ์+ ดอกไม้ ธูปเทียน+ ค่าเบี้ยเลี้ยงเจ้าหน้าที่(ทำงานอยู่ที่ทำงาน น่าจะสบายกว่า ต้องออกมารับศพนอกสถานที่แหละ)+ ถ้าต้องนิมนต์พระมาด้วยก็ต้องภวายผ้าไตรให้พระ หรือวัดด้วยจริงๆแหละ...จะให้ทาง มูลนิธิฯ/ ภาควิชากายวิภาคศาสตร์/ รพ.ศิริราช ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด เลยเหรอครับ ก็กระไรอยู่เหมือนกันนะครับ
แต่ที่อาจจะผิดก็คือไม่มีใบเสร็จ ที่มาจากภาควิชาฯ ออกให้นี่แหละครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.99.253.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 10:30:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มหาลัยอื่นเขาไม่เก็บสักบาท
     ค่าเครื่องพิธีกรรม ส่วนใหญ่ก็เหมารวมจัดทำบุญพร้อมๆกันไป งบไม่บานปลาย
     มองได้2ทางคือ บริหารจัดการไม่ดี ทำให้สิ้นเปลือง  อีกทางก็ตั้งใจทุจริต
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

180.183.150.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 11:54:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันมีหลายอย่างที่เกิดคำถามน่ะค่ะ

จริงๆถ้าเฉพาะรถไปรับศพอย่างเดียว+จนท 2-3 คน
ค่าน่ำมันค่าเบี้ยเลี้ยง น่าจะมีงบอยู่แล้ว ไม่คิดค่าใช่จ่าย
งบแผนกกายวิภาคนั่นละค่ะ

แต่ในส่วนที่เกินมา คือส่วนเกี่ยวกับศาสนาและพิธีกรรม
- ตะเกียง (ใช้ทำอะไร แล้วรียูสไม่ได้เหรอคะ) 800
- โลงศพ 7500 จริงๆเข้าใจว่าอาจจะต้องใช้ตอนฌาปนกิจหรือเปล่า แต่ตรงนี้ จนท.แจ้งว่ารับก็ได้ไม่รับก็ได้แสดงว่าไม่จำเป็นถูกรึเปล่า?
- ผ้าไตร 1200x4  
คือแจ้งมาตามนี้
มันก็แล้วแต่วิธีพูดนะคะ แต่ถามจริงๆมันจำเป็นต้องมีมั้ยสิ่งต่างๆเหล่านี้
ในเมื่อญาติทำพิธีเรียบร้อยแล้ว ต้องการแค่นำร่างไปให้ถึงศิริราช
แต่เอาเป็นว่าสุดท้ายญาติส่วนใหญ่ยอมจ่ายละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/29/18 เวลา 11:56:24 by Chimerism »

110.78.137.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 14:36:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ควรเก็บเงินอย่างยิ่งครับ  

อาจารย์ใหญ่เสียสละแค่ไหน ญาติเสียสละแค่ไหน ?  เลยกว่าเงินไปมหาศาล

ผู้บริหารควรแก้ไขด่วน ทั้งเชิงนโยบายการบริหารงบดูแล อจ.ใหญ่

และ การตรวจสอบการทุจริต  

Embarassed
ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

125.27.125.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 15:30:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่าใช้จ่ายในการจัดหาอาจารย์ใหญ่ก็ควรอยู่ในเงินที่ได้รับสนับสนุนมาจากรัฐบ าลหัวละ3แสนอยู่แล้วครับ ภาควิชากายวิภาคจะมีการจัดรถ จัดเวร จัดคนไปรับ อะไรก็ควรอยู่ในนั้น โลงศพก็เป็นค่าใช้จ่ายจำเป็นควรจัดอยู่ในนั้นอยู่แล้วญาติไม่ควรต้องจ่ายอะไ รเพิ่ม

ส่วนเจ้าหน้าที่ถ้าต้องการหารายได้เสริมจากการจัดชุดทำบุญอะไรต่างๆตามความเ ชื่อทางศาสนา ซึ่งญาติจะทำหรือไม่ทำก็ได้ ก็ควรทำเรื่องผ่านภาควิชา มีใบเสร็จชัดเจน ทุกคนจะได้สบายใจ
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

119.46.1.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 15:33:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ทราบข่าว รู้สึกผิดหวังมาก
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.251.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 16:01:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องนี้  ทำไงดี ? - เริ่มจาก  ต้องรู้ก่อนว่าอะไรจริง อะไรไม่จริง ครับ...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 16:03:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

update ค่ะ

คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล ขอชี้แจงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ดังนี้
1. ในการบริจาคร่างกายเพื่อประโยชน์ในการศึกษา (อาจารย์ใหญ่) คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มีข้อปฏิบัติในการบริจาคร่างกายไว้โดยเฉพาะ ซึ่งไม่มีนโยบายเรียกเก็บค่าใช้จ่ายใดๆ จากญาติผู้บริจาคร่างกายทั้งสิ้น
2. สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาลไม่ได้นิ่งนอนใจ พร้อมทั้งได้ดำเนินการสอบสวนโดยทันที และพบว่า  “บุคคลตามข้อร้องเรียนมีการกระทำความผิดจริง และการกระทำดังกล่าวเข้าข่ายเป็นความผิดวินัยร้ายแรงซึ่งมีโทษถึงขั้นปลดออก  หรือไล่ออก”  อย่างไรก็ตามการกระทำดังกล่าวถือว่าเป็นการกระทำความผิดส่วนบุคคล  
3. ในการดำเนินการทางวินัยร้ายแรงต่อบุคคลดังกล่าว ปัจจุบันอยู่ในระหว่างดำเนินการของคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาลและมหาวิทยาลั ยมหิดล ซึ่งผลการดำเนินการทางวินัยเป็นประการใด ทางคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาลจะแจ้งให้ทราบอย่างเป็นทางการในโอกาสต่อไป

คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล ม.มหิดล
ลงวันที่ 29 มิถุนายน 2561

เกรงจะเป็นเหมือนครั้งปี 54 ค่ะ
ภาควิชาใช้วิธีบิดเรื่องให้ดำเป็นเทา เทาเป็นขาวในที่สุด
เช่นว่า
- การเรียกเก็บเงินเป็นการตกลงของญาติและ จนท.ทางคณะไม่รับทราบ

- ญาติที่บ้านได้พูดคุยตกลงกับเจ้าหน้าที่เข้าใจเรียบร้อย
 แต่ญาติที่ไม่ได้คุยเกิดความไม่เข้าใจ จึงร้องเรียน
(เป็นใครจะไม่ร้องคะ ใช้วิธีเดียวกับ พนง.แบงค์ขายประกันนั่นล่ะคะ  
พูดจากำกวมไม่ชัดเจนไม่พูดว่าเป็นแค่ทางเลือกนึกว่าจำเป็นต้องจ่าย
 คนแก่หรือคนเพิ่งเสียญาติเขาคิดไม่ทันหรอกค่ะ นึกได้อีกทีเงินออกจากกระเป๋าไปแล้ว)

- ข้อเสนอบริการต่างๆ ถือเป็น win-win พนักงานได้รายได้ ญาติได้ทำบุญ ก็เป็นประโยชน์ทั้ง 2 ฝ่าย

- ในปี 2554 ระบุว่าวิธีแก้ไขคือให้คนรับโทรศัพท์เป็นขรก.ซี 8 ตกลงได้ปฏิบัติมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/29/18 เวลา 16:04:54 by Chimerism »

110.78.137.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 21:21:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ควรเก็บครับ มหาวิทยาลัยต้องมีงบในส่วนนี้อยู่แล้ว มีอย่างที่ไหน บริจาคให้แล้วยังต้องเสียเงินให้อีก แล้วอย่างนี้ใครจะอยากบริจาค

ตามที่ทราบมา เงินส่วนนี้มหาวิทยาลัยไม่ได้เก็บ แต่เป็นเจ้าหน้าที่เรียกเก็บกันเอง ถึงได้ไม่มีใบเสร็จ เคยมีเรื่องหลายครั้ง ไม่รู้ทำไมแก้ไขไม่ได้เสียที สะสมชื่อเสียงมาเป็นร้อยปี ต้องมาเสื่อมเสียเพราะคนพวกนี้ Angry
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

49.49.234.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/29/18 เวลา 23:00:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยก่อน เจ้าหน้าที่ที่ทำเรื่องศพอาจารย์ใหญ่ กร่างมากครับ
ตอน นศพ.ช่วยงานฌาปนกิจร่างช่วงปลายปี จนท.เบ่งมาก  
จนท.คงรู้ช่องทางหากิน ถึงได้กล้าทำ
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

49.229.91.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/30/18 เวลา 13:02:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รอศิษย์เก่าศิริราช จัดการกันเอง

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

118.172.62.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/01/18 เวลา 11:49:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สนิมเน่าจากเนื้อในตน

องค์กรรัฐ กึ่งรัฐ รัฐวิสาหกิจ เป็นแบบนี้เยอะ ไม่รู้เป็นอะไร ไม่ยอมกำจัดคนไม่ดีออกจากองค์กร อ้างว่าเค้าอยู่มานาน มีความดีความชอบ

ส่วนตัวผมว่าเรื่องต่าง ๆ ต่างกรรมต่างวาระ หากเค้าทำผิด ต้องจัดการตามกฎหมาย/ระเบียบราชการ/ระเบียบมหาวิทยาลัย

อย่าให้ใครเอาเยี่ยงอย่างมาอยู่มานานไม่มีใครกล้าเอาออก ต้องให้รู้ว่าใครทำผิด ใหญ่แค่ไหนก็โดนเด้งได้ทั้งนั้น
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.231.8.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 07/05/18 เวลา 22:51:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีการทุจริตครับ และนี่ก็ไม่ใช่ครั้งแรก

ไม่มีใครสามารถทำลายศิริราขได้ นอกจากคนของศิริราขเอง
ไม่มีใครสามารถทำให้ศิริราชเสื่อมเสียตกต่ำได้ นอกจากศิริราขจะทำตัวเอง

ทางเดียวที่จะแก้ไขกอบกู้เกัยร์ติยศศักดิ์ศรีของศิริราขกลับคืนมาได้  
ก็คือแก้ไขในสิ่งผิด ทำผิดให้เป็นถูก ไม่ใช่แก้ปัญหาแบบบิดเบือนเหมือนที่ผ่านมา  

อยู่ที่บุตลากรและผู้บริหารของศิริราขเองนะครับ ว่าต้องการให้ศิริราชเป็นแบบไหน

ด้วยรัก ห่วงใย และสำนึกในบุญคุณของศิริราชครับ Smiley Smiley
ส่งโดย: DrNoki
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

171.99.150.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/02/18 เวลา 14:56:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีเงินขนาดต้องให้ญาติออกตังให้ด้วยรึHuh  
ต้องให้คนดังๆไปวื่งหาทุนมาเพื่อเรื่องนี้ด้วยอีกไหม    Tongue
  ฟังแล้วเพลียกับคนต้นคิด
ส่งโดย: Sazuke
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 234  

58.11.64.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->