แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36926: เรียนเวชศาสตร์นิวเคลียร์ดีมั้ย ?  (จำนวนคนอ่าน 3151 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/22/18 เวลา 11:20:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูเป็นสาขาที่สบาย แต่รายได้น่าจะน้อย
ใครพอจะทราบข้อมูลของสาขานี้บ้างครับ
อนาคตยังพอไปได้อีกไกลมั้ย
ดูแล้วแอบมีความเสี่ยงเรื่องพวกรังสีจากสารต่างๆด้วย
ขอบคุณครับ
ส่งโดย: rambokun
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

223.205.246.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/22/18 เวลา 12:21:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องการนอนหลับสบาย หรือต้องการกินอิ่มอร่อย หรือต้องการสองอย่าง บอกมาก่อน
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.249.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/23/18 เวลา 09:10:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

้ป็นสาขาที่ น่าจะกินอิ่ม+ นอนหลับ ทั้งตอนเป็น Residents+ Staffs นะครับ...แต่ว่ารายได้ก็คงจะน้อย(มากๆ) แน่นอน เพราะงั้นเหมาะกับ ผู้ที่ชอบ "อยู่อย่างพอเพียง" ครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

171.97.63.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/23/18 เวลา 10:44:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เคยอยู่ในความคิด

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

118.173.80.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/23/18 เวลา 11:01:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะดีก็ได้นะ  หมอด้านนี้มีน้อยมาก  แต่คงต้องอยู่ รพ.ใหญ่ๆระดับตติยภูมิเท่านั้น  เรื่องรายได้อย่าไปแคร์  หมอเรารวยจากการขายอาหารเสริมครับ เห็นเพื่อนขายอยู่ เชียร์คนไข้มะเร็ง ขายดีมาก

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

180.180.205.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/23/18 เวลา 13:42:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/23/18 เวลา 11:01:27, devilmanToT @.โหมดลั้นลา wrote:
อาจจะดีก็ได้นะ  หมอด้านนี้มีน้อยมาก  แต่คงต้องอยู่ รพ.ใหญ่ๆระดับตติยภูมิเท่านั้น  เรื่องรายได้อย่าไปแคร์  หมอเรารวยจากการขายอาหารเสริมครับ เห็นเพื่อนขายอยู่ เชียร์คนไข้มะเร็ง ขายดีมาก

อย่าทำเป็นล้อเล่นครับ

Join the Dark Side !!
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

125.27.214.95 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/23/18 เวลา 14:04:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นอนหลับสบาย แต่ต้องกินอย่างพอเพียงสินะครับ
ฮือออ
ส่งโดย: rambokun
จำนวนความเห็น: 2  

182.232.2.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/25/18 เวลา 10:59:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่การ เชียร์/ ส่งเสริมการขายอาหารเสริมนั้น จริงๆก็หมิ่นเหม่ต่อการผิด "จริยธรรมทางการแพทย์" นะครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.83.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/26/18 เวลา 18:20:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวชศาสตร์นิวเคลียร์ ? - " แหม...จะแย่สักแค่ไหนกัน  ดีกว่าไม่เรียนอะไรเลย "
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/27/18 เวลา 13:18:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เดาว่ายังไงก็น่าจะมี demand นะคะ ทำ PET/CT ทำ thyroid scan/treatment  
แต่ job market ในภาคเอกชนนี่ไม่ทราบค่ะ เดาว่าน่าจะไม่เยอะ รพ.ที่ทำ radioiodine treatment ได้เองมีน้อยมาก
ส่งโดย: jengirl
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 123  

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/06/18 เวลา 12:13:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ตามหลักแล้วถ้ามีหมอด้านนี้น้อยมาก รายได้ก็ไม่น่าจะน้อยนะครับ  

ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

101.109.130.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/16/18 เวลา 00:23:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบในฐานะที่เป็นหมอนิวเคลียร์เลย....

มีความสุขกับชีวิต เพราะชอบตัววิชา และเนื้องานที่ทำ ไม่ต้องมา รพ.เสาร์อาทิตย์ ได้หยุดทุกวันหยุดสงกรานต์ปีใหม่ มีความสุขกับชีวิตและครอบครัว

อ่านสแกนทางนิวเคลียร์  
กับ รักษาโรคไทรอยด์เป็นพิษก็เก่งเหมือนกันนะ และเป็นผู้เขี่ยวชาญด้านมะเร็งไทรอยด์เป็นที่สุด (ติด 1/10 มะเร็งยอดฮิต)

ได้เงินตามปริมาณงานที่ทำ เท่านั้นเอง ไม่มีเวร/มีน้อย ไม่ได้ไปเอกชลเพราะว่าเอกชลไม่ได้ลงทุนงานด้านนี้ ไม่คุ้มทุน  

แต่เราก็ได้เงินเดือนตามเรทราชการ เราก็งานวิชาการเลื่อนตำแหน่งไปเรื่อยๆ ครับ เงินเดือนก็เพิ่มขึ้นเอง ... คนชอบงานราชการจะเหมาะมากๆ**** เรียนวิชานี้ก็ต้องขยันครับ ยิ่งเก่งก็ยิ่งมีผลดีกับผู้ป่วย

อนาคต....มีหลาย รพ.พยายามที่จะขยายอยู่ตลอดเวลานะครับ เพียงแต่ว่าเป็น รพ.อะไรเท่านั้น เค้าหาหมอไม่ได้ เลยทำอะไรไม่ได้เท่านั้นเอง  

อยู่ที่ว่าน้องอยู่ที่ไหน และรพ.แถวๆ ที่เราอยู่มีงานนี้ให้ทำหรือไม่ หรือว่าต้องไปทำงานไกลบ้าน  

สนใจคุยได้ครับ 0616299150 ทั้งโทร ทั้งไลน์ เบอร์นี้  

ตอนนี้ช่วยงานหลาย รพ. อยากให้มีคนมาเรียน ผมจะได้ลดงานลงบ้าง คนไข้จะได้รับบริการได้เต็มที่  

งาน investigation ไม่ลดลงหรอกครับ มีแต่จะเพิ่มมากขึ้นๆ เรื่อยๆ
PET/CT ก็งานนิวเคลียร์ หลายๆ ที่อยากจะลงเครื่องแต่ปัญหาจะหาหมอที่ไหนไปอ่านผลให้ Embarassed
ส่งโดย: newclear
จำนวนความเห็น: 1  

49.229.78.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->