แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36897: วงการหมอ ถ้าท้องก่อนวัยอันควร รับผิดชอบกันยังไงคะ?  (จำนวนคนอ่าน 5504 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/12/18 เวลา 21:04:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สืบเนื่องจากข่าวดังตอนนี้ค่ะ ที่มีดารา(ดัง?) ท้องแล้วออกมาแถลงข่าว
ผู้ชายที่อายุเด็กกว่า พูดประมาณว่า อยากรู้อยากลอง แต่ผล (ลูก) นั้นเกินกว่าที่จะรับผิดชอบได้ ต้องให้พ่อแม่ตัวเองจัดการโซเชี่ยลก็เลยกระหน่ำว่าลูกแหง่ ไม่โตซักทีทั้งที่อายุ 20 แล้ว ดราม่าไปว่าชายไทยส่วนใหญ่โตแต่ตัว แต่ไม่ mature เท่าที่ควร

เลยคิดมาถึงสังคมหมอค่ะ โดยเฉพาะเด็กจบใหม่ ที่มีองค์ประกอบคล้ายๆ กัน คือ มักมีพื้นฐานมาจากบ้านที่มีมาบ้าง ไม่ต้องดิ้นรนเรื่องอื่นนอกจากเรื่องเรียน หนำซ้ำบางส่วนยังเลือกคณะตามที่พ่อแม่อยาก เรียกได้ว่า ครบสูตรลูกแหง่

เมื่อครั้งจบไปใช้ทุน ห่างบ้านห่างพ่อแม่ ได้ไปใช้ชีวิตใกล้กับเพื่อนร่วมงานต่างเพศ แทบจะ 24/7 ทั้งที่เป็นหมอ-หมอ หรือหมอ-อาชีพอื่น
เรื่องท้องก่อนแต่งในวงการนี้ จึงมีให้ได้ยินบ่อยๆ เพียงแต่ด้วยหน้าที่การงานและฐานะ จึงมักจบแบบเนียนๆ คือแต่งกันไปได้ทัน แต่อาจมีแซวกันบ้างว่า ตอนคลอด preterm แต่ทำไมตัวใหญ่แข็งแรงดี

ในที่นี้ใช้คำว่า ท้องก่อนแต่ง แทนท้องก่อนวัยอันควรนะคะ
ซึ่งจริงๆ แล้ว บางคนอาจจะเป็นอย่างหลังเสียด้วยซ้ำ
เพราะอย่างที่ทราบกันดีกว่า ถ้ามีลูกแล้ว จะมีผลต่อการเรียนต่อค่ะ
ประมาณว่า ท้องแล้วจะทำให้ได้เรียนยากขึ้น หรืออาจต้องมองไปยาวๆ เลยว่า จะเป็นแม่บ้านเต็มตัวแทนดีหรือไม่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/12/18 เวลา 21:07:57 by 921684 »
ส่งโดย: 921684
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 41  

27.130.44.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/12/18 เวลา 21:34:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าขนาดเรียนจบหมอแล้ว ไม่ควรเรียกว่าท้องก่อนวัยอันควรแล้วนะครับ วัยนี้อาชีพอื่น บางคนแต่งงานแล้วด้วยซ้ำ

แต่ถ้ามีการท้องไม่พึงประสงค์ หรือท้องไม่พร้อมเกิดขึ้น ผมว่าเป็นเรื่องที่น่าอับอายมากนะ ความรู้ก็มีมากกว่าคนอื่น ดันคุมกำเนิดไม่เป็นเนี่ย แล้วจะเอาอะไรไปสอนคนไข้
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.129.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/12/18 เวลา 21:39:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/12/18 เวลา 21:34:45, simath wrote:
ถ้าขนาดเรียนจบหมอแล้ว ไม่ควรเรียกว่าท้องก่อนวัยอันควรแล้วนะครับ วัยนี้อาชีพอื่น บางคนแต่งงานแล้วด้วยซ้ำ

แต่ถ้ามีการท้องไม่พึงประสงค์ หรือท้องไม่พร้อมเกิดขึ้น ผมว่าเป็นเรื่องที่น่าอับอายมากนะ ความรู้ก็มีมากกว่าคนอื่น ดันคุมกำเนิดไม่เป็นเนี่ย แล้วจะเอาอะไรไปสอนคนไข้

พูดยากค่ะ สำหรับคนนอกก็คงมองว่า ยังไงก็น่าจะพร้อม เงินเดือนอินเทิร์นก็ห้าหกหมื่น เทียบกับอาชีพอื่นก็มาก
แต่ถ้ามองลึกๆ แล้ว หมอจบใหม่ความคิดวุฒิภาวะก็ยังเด็กมาก เพราะใช้ชีวิตเป็นเด็กในโรงเรียนแพทย์มาตลอด อีกทั้งเงินเดือนรายได้ประมาณนี้ ไปถามหมอส่วนใหญ่ก็จะบอกว่า ไม่พอหรอก อยู่ไม่ได้หรอก เพราะมาตรฐานชีวิตในสังคมหมอมันสูงมากไงคะ

ส่วนเรื่องท้องไม่ป้องกัน ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อค่ะ ว่ามันมีจริงๆ และมีมากด้วย ตกม้าตายเยอะ ทั้งที่เป็นอาชีพที่รู้ดีที่สุดแท้ๆ

27.130.44.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/12/18 เวลา 22:28:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ของผมแฟนท้องตอนผมกะลังเรียน ลูกคลอดตอนเป็นchief dent พอดี 555 เรียนไปช่วยเลี้ยงลูกไปยังเหนื่อย
ส่วนเพื่อนผมผู้หญิงสองคนท้องตอนเป็นfellowปีสุดท้ายใกล้จะสอบบอร์ด  ยอมรับในความอึดทั้งสองคนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/12/18 เวลา 22:30:57 by น้ำเน่าในเงาจันทร์ »

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 6054   Email

124.122.138.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 00:16:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเราท้องก็แค่ไม่เรียนแค่นั้นเองจบ
เราทีพี่ที่รู้จัก  ท้องตั้งแต่intern1  ก็แต่งงานกันไป
พอลูกสัก2ขวบ  แม่ก็ไปเรียน Anestได้ไม่เห็นเป็นไร  พ่อก็เลี้ยงไป  แม่ว่างจากเรียนก็มาเยี่ยม

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

101.51.103.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 08:08:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้อยู่ กทม ตรวจคนไข้ถ้าเป็นวัยรุ่น เห็นเป็นประจำเด็ก ปวช เล่นเป็นผัวเมียกัน ใครไม่มีคู่ซิแปลก  ถ้ามีลูกขึ้นมา คลอดลูกใหม่ๆพ่อที่เป็นนักเรียนก็ช่วยแม่ที่เป็นนักเรียน ช่วยกันเลี้ยงไป   ลูกโตหน่อยพ่อแม่ก็ไปเรียนระดับหลังปริญญาเอก(ดอก)ต่อ เด็กให้ปู่ย่าตายายเลี้ยง  

เด็กเล่นเป็นพ่อแม่กันสักปีหรือสองสามปีก็เลิกกัน แม่ส่วนใหญ่นี้ดีอยู่บ้านเลี้ยงลูก ไปหางานทำไปแต่ก็ไม่ค่อยมีงาน พ่อไปดูลูกบ้าง เช่นซื้อนม หรือขนม เพราะกลัวคนว่าเลวกว่าหมา เพราะหมามันยังดูแลลูก

แม่บางส่วนไปเรียนต่อ อายุเกินยี่สิบห้าปี ยังเรียนปริญญาตรี แต่งชุดนักศึกษา กินเหล้า มั่วเซ็กซ์ ขายด้วย

ชายไทยวัยทำงาน ไม่ค่อยเห็นทำงาน เห็นแต่ผู้หญิงทำงาน สงสัยเป็นเอดส์ หรือ อุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซค์ ที่ไม่พิการหรือตาย ก็ไปกินเหล้า เล่นการพนัน ติดยา

สรุปตามมาตรฐานนี้ ถ้าหมอท้องขึ้นมาเป็นวัยเกินควรทั้งนั้นแหละ
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

184.22.161.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 10:09:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วัยเกินมากกว่านะพูดตรงๆ ควรรณรงค์ให้ท้องด้วยซ้ำในpopulationหมอ  
พูดตรงๆ รอจบเฟลโล่ก็มีความเสี่ยงมากขึ้นไปอีกจากอายุที่มากขึ้น
ส่วนเรื่องโสดไปเรื่อยๆนี่ ยังไม่มีทางแก้ พูดตรงๆ
ส่งโดย: Ines_de_BK
จำนวนความเห็น: 134  

27.55.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 10:27:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเรียนจบแล้ว ก็คงรีบแต่ง ไม่เห็นเป็นไร หมอผู้ชายพลาดทำหญิง เช่น พยาบาลท้อง หรือหมอผู้หญิงท้องแบบว่าคนนอกสงสัยว่าโดนมอมยาหรือเปล่าถึงปล่อยให้ท้องกับ ผู้ชายแบบนี้ ก็มีให้เห็นเรื่อยๆ

ถ้ายังเป็น นศพ. ผมว่าคงไปทำแท้งกัน ถ้าแค่ 1st trimester แค่ดูดออกก็จบ
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.82.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 10:38:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/13/18 เวลา 10:27:27, brownie wrote:
ถ้าเรียนจบแล้ว ก็คงรีบแต่ง ไม่เห็นเป็นไร หมอผู้ชายพลาดทำหญิง เช่น พยาบาลท้อง หรือหมอผู้หญิงท้องแบบว่าคนนอกสงสัยว่าโดนมอมยาหรือเปล่าถึงปล่อยให้ท้องกับ ผู้ชายแบบนี้ ก็มีให้เห็นเรื่อยๆ

ถ้ายังเป็น นศพ. ผมว่าคงไปทำแท้งกัน ถ้าแค่ 1st trimester แค่ดูดออกก็จบ

หวังว่าคงไม่มีน้อง นศพ คนไหนพลาดขนาดต้องไปทำแท้งนะคะ

ส่วนเรื่องท้องก่อนวัยอันควร อันนี้อาจเป็นความรู้สึกส่วนตัวก็ได้ค่ะว่า การท้องก่อนจบบอร์ดมันเร็ว เพราะว่า mindset หมอตอนนี้คือยังไงก็ต้องเรียนต่อให้ได้ สรุปก็คือ ถึงเป็นอินเทิร์นแม้ทำงานหาเงินได้แล้วก็เหมือนยังเรียนไม่จบ เหมือนเป็นเด็กที่ยังมีภาระทางการศึกษาที่ยังค้างคาอยู่ค่ะ

อีกอย่างท้องก่อนแต่งมันก็เป็นเรื่องขี้ปากของชาวบ้านด้วย ยิ่งในสังคมโรงบาลต่างจังหวัดด้วย ไม่มีความลับใดๆ ทั้งสิ้น ถ้าเผลอท้องไปแล้วไม่มีคนรับผิดชอบคงทำใจลำบาก หวังว่าหมอหนุ่มๆ คงไม่ใจร้ายขนาดไม่รับเลี้ยงหรือเลวร้ายขนาดให้ไปทำแท้งนะคะ ที่ผ่านมาก็ยังไม่เคยได้ยินขนาดนั้นค่ะ

171.6.212.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 11:02:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เคยเห็นท้องตอนเเป็นนศพ.นะ แต่ตอนเด้นท์นี่เยอะมาก แสดงว่าตอนนศพ.เข้าใจเรื่องโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์เป็นอย่างดี ถามต่อกรณีนี้ถ้าหมอเป็นพ่อแม่ฝ่ายหญิงจะทำอย่างไร ให้เอาออกหรือรับอุปการะ ปวดหัวกับเด็กสมัยนี้ ไม่มีโอกาสได้เจาะเลือดก่อนแต่งหรือวางแผนครอบครัวเหมือนที่เรียนมาด้วยซ้ำ ครอบครัวผู้ชายมีประวัติครอบครัวด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/13/18 เวลา 11:18:40 by doreus »
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

1.46.130.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 12:12:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/13/18 เวลา 10:38:41, 921684 wrote:

หวังว่าคงไม่มีน้อง นศพ คนไหนพลาดขนาดต้องไปทำแท้งนะคะ

ส่วนเรื่องท้องก่อนวัยอันควร อันนี้อาจเป็นความรู้สึกส่วนตัวก็ได้ค่ะว่า การท้องก่อนจบบอร์ดมันเร็ว เพราะว่า mindset หมอตอนนี้คือยังไงก็ต้องเรียนต่อให้ได้ สรุปก็คือ ถึงเป็นอินเทิร์นแม้ทำงานหาเงินได้แล้วก็เหมือนยังเรียนไม่จบ เหมือนเป็นเด็กที่ยังมีภาระทางการศึกษาที่ยังค้างคาอยู่ค่ะ

อีกอย่างท้องก่อนแต่งมันก็เป็นเรื่องขี้ปากของชาวบ้านด้วย ยิ่งในสังคมโรงบาลต่างจังหวัดด้วย ไม่มีความลับใดๆ ทั้งสิ้น ถ้าเผลอท้องไปแล้วไม่มีคนรับผิดชอบคงทำใจลำบาก หวังว่าหมอหนุ่มๆ คงไม่ใจร้ายขนาดไม่รับเลี้ยงหรือเลวร้ายขนาดให้ไปทำแท้งนะคะ ที่ผ่านมาก็ยังไม่เคยได้ยินขนาดนั้นค่ะ

นศพ.....

ก็เคยมีครับ อาจารย์แผนกสูติเคยเล่าให้ฟัง หลายปีแล้วแหละ ไม่ได้มีบ่อย
แต่เคสนี้ผู้ชายอยู่คณะอื่น ทั้งหน้าตา พฤติกรรม และการเรียนนี่คนอื่นดูแล้วแบบ.. ไม่รู้ว่าน้องชอบที่ตรงไหน Grin
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.207.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 13:16:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รุ่นน้องผมมีลูกคนแรกตอนปีสี่

คนที่สองตอนเอ็กเทิร์น(ท้องได้สามเดือนตอนจบเอ็กซเทิร์น)

โชคดีท้องเค้าไม่โตมากเลยไปราวน์ได้

อาจารย์ประจำวอร์ดก็รู้ ท่านไม่ว่าอะไร

เข้าใจนักศึกษาครับ

ตอนนี้น้องเค้ามีครอบครัวที่อบอุ่น

มีบ้านหลังใหญ่ละครับ

ส่งโดย: Supernoid male
จำนวนความเห็น: 2102  

1.46.142.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 21:52:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/13/18 เวลา 10:38:41, 921684 wrote:

เคยได้ยินอาจารย์พูดทีเล่นทีจริงกับอาจารย์ด้วยกัน ว่าถ้าท้องก็จะแนะสถานที่ที่ไปทำแท้งได้  
เรื่อง  นศพ.ที่เป็น msm ติดโรค ก็เคยได้ยิน
นศพ.ผู้ชายหาผู้หญิงในผับก็เคยได้ยิน

ของแบบนี้มันอารมณ์ชั่ววูบครับ ยิ่งพวกนศพ.ปี 1 2 ความรู้น้อย
พฤติกรรมก็ไม่ต่างจากนักเรียน ม.ปลายทั่วไป  
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.42.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/13/18 เวลา 22:10:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ไม่มีอะไรนี่ครับ ท้องก็ดูแลกันไปเลี้ยงลูกกันไป ชีวิตต้องเดินต่อไป  Smiley
ส่งโดย: DrNoki
จำนวนความเห็น: 10  

223.24.94.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 06/14/18 เวลา 12:34:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หุ หุ ส่วนใหญ่มักท้องหลังวัยอันควรหรือไม่ท้องเลย เนี่ยปัญหาใหญ่
ส่งโดย: zinc male
จำนวนความเห็น: 1432  

118.175.90.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 06/15/18 เวลา 11:16:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จู่ๆท้องป่อง ทำไง? -   ทำผีลูกกรอก...อิทธิฤทธิ์สูง
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 06/15/18 เวลา 19:10:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วงใช้ทุนก็มีหลายคนที่แต่งงาน มีลูก ก่อนไปเรียนต่อ บางคนก็รอลูกโตหน่อยไปเรียนช้ากว่าเพื่อนสักปีสองปีก็ไม่มีปัญหา แต่ช่วงเรียนต่อก็อาจต้องฝากคนอื่นเลี้ยง

หรือใครจะเป็น GP ไม่เรียนต่อ หรือเรียนต่อ FP ที่ทำงานที่รพช.เลย ก็ไม่เห็นมีปัญหา มีลูกได้เลย อย่าลืมว่า หมอจบปีละ 2500 คน ที่เรียนมีแค่ 1300 ที่จะบอกว่าทุกคนต้องได้เรียนต่อคงไม่ได้ มีถึงครึ่งนึงที่ไม่ได้เรียนต่อ ซึ่งบางคนก็เปิดคลินิกทั่วไปบ้าง ความงามบ้าง ออกไปทำอาชีพอื่นๆบ้าง  

ดังนั้นจบหมอก็ถึงวัยท้องได้แล้วนั่นล่ะครับ เพียงแต่ถ้ามีลูกเร็วก็จะเสียโอกาสใช้ชีวิตอิสระไปเลย ก่อนจะจบหมอก็เรียนหนัก หลังจบยังไม่มีเวลาพักก็ท้องซะละ
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

61.78.108.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 06/16/18 เวลา 12:22:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จู่ๆท้องโย้ ? - " ...แต่นแต๊น..."

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 06/16/18 เวลา 20:13:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ดีไปอย่าง หมอสมัยใหม่ กล้าคิด กล้าทำ เป็นตัวของตัวเอง หมอดิจิทัล ก็ย่อมต้องมี ไลฟ์ไตล์ แบบดิจิทัล โลกก็เปลี่ยนไปมากแล้ว บางครั้ง ก็ต้องยอมรับว่า เราแก่แล้ว เอาตัวเราเองเป็นบันทัดฐานไม่ได้
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.234.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 06/17/18 เวลา 13:23:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยู่ๆท้องป่อง ? - " ...งานช้าง..."

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 06/17/18 เวลา 23:36:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านแล้วก็...ชีวิตใครชีวิตมัน
ฉันทำตัวเองให้ดีเยี่ยมก็พอ
ท้องก่อนแต่ง ไม่ผิดกฎหมาย
แต่ผิดจารีตประเพณี เพื่อนบ้านนินทาแน่นอน
มีความรู้สึกผิดในใจ
ส่วนใหญ่แล้วคนที่ท้องก่อนแต่งหรืออยู่ก่อนแต่ง
จะมีความหมกมุ่นในกามารมณ์สูง
หรือความต้องการทางเพศสูง
ความยับยั้งชั่งใจด้านเพศสัมพันธ์ต่ำ
การที่ได้แต่งงาน ไม่ได้บอกว่าคุณประสบความสำเร็จในชีวิต
คนละประเด็นกัน ยังไม่รู้เลยว่าอยู่กันไปจะรอดไหม
ของแบบนี้ต้องดูกันนานๆ
ไม่มีอะไรแน่นอนหรอก
ยังไงผู้หญิงก็เสียเปรียบอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/18/18 เวลา 06:16:05 by Omo »
ส่งโดย: Omo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 79  

182.232.227.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 06/18/18 เวลา 12:14:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ท้องก็เลี้ยง

จบ

เรื่องอื่นไว้ทีหลัง

เป็นที่น่าเสียดายตายแล้วยังใช้เงินไม่หมด

เป็นเรื่องน่าสลดเงินหมดแล้วยังไม่ตาย
ส่งโดย: อาร์ตสุดติ่ง
จำนวนความเห็น: 2874   WWW

1.46.78.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 06/18/18 เวลา 17:25:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/16/18 เวลา 12:22:59, หมอเมืองสยาม wrote:
                                จู่ๆท้องโย้ ? - " ...แต่นแต๊น..."

ป๊ะป๊ากลับมาแล้ว
ส่งโดย: nicenick
จำนวนความเห็น: 171  

1.10.216.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 06/19/18 เวลา 18:57:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ท้องโย้ก่อน(เรียน)จบ...สาเหตุ ? - "  สาเหตุเยอะ ครับ เช่น  ดื้อยาคุม ,  เชื้อทะลุถุง ฯลฯ."

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 06/20/18 เวลา 14:39:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ท้อง....(ควร)ทำไง ? - " เริ่มจาก  ชี้นิ้วโทษกัน"...

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 06/21/18 เวลา 12:07:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปุบปับ ท้องก่อนวัย ? -"  ประตูหนึ่งปิด อีก๒บานเปิด ครับ "

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 06/26/18 เวลา 18:07:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยู่ๆท้องโย้ก่อนวัย ทำไงดี ? - " ทำหน้าเหวอ ครับ"

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 06/26/18 เวลา 19:31:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำท้องไปกี่คนละล่ะ

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.27.185.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 06/27/18 เวลา 14:35:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ท้องป่อง?  - ทุกอย่างนำมาสู่ห้วงเวลานี้"ท้อง"...

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 06/28/18 เวลา 12:08:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ท้องโย้ ? - " น่าจะเดาเรื่องได้ตั้งแต่แรก..."

171.96.187.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->