แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36875: ทำไมคนไข้ บัตรทอง ที่ย้ายไปห้องพิเศษ จึงตัดสิทธิบัตรทองค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1415 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/05/18 เวลา 15:14:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ได้ยิน มาอีกค่ะ คนไข้ ไปใช้ฉุกเฉิน รรพ  

รรพ ได้รักษา เบื้องต้นไปแล้ว  

แต่มีปัญหา เตียงเต็ม  
ห้องให้ย้ายออก สามัญ   เตียงก็เต็มอีก
จึงขอให้ ย้ายห้องพิเศษ  ญาติยินยอม  
พอมีเงินบ้าง  แต่มีกติกา สปสช ว่าถ้าเข้าห้องพิเศษ ต้องเสียสิทธิ์ บัตรทอง ผู้ป่วยกำลังรอ ผ่าตัด  ต้องจ่ายเองทั้งหมด  ไม่ไหว   ทำไม สปสช จึง ริดรอนสิทธิ์ ได้ ค่ะ ซ้ำเติมปัญหาเตียงเต็ม
ส่งโดย: candy girl Email     1.47.166.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 16:48:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รรพ. บางโรงพยาบาลเค้าสร้างตึกเพื่อรองรับคนไข้จ่ายได้นะครับเหตุผลคือเอารายได้ม าช่วยผู้ป่วยยากจน ไม่ทราบย้ายไปที่นั่นหรือเปล่า ถ้าใช่ เค้าน่าจะแจ้งให้ทราบอยู่แล้วนะครับว่าเบิกไม่ได้ไม่ว่าสิทธิอะไร. ไม่แน่ใจว่าได้ข้อมูลมาครบถ้วนหรือไม่  
ส่งโดย: doreus
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 17:30:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โรงบาลผมใช้ได้ครับ
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.21.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 18:47:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ให้เดาใช่ รรพ ที่อยู่ทางภาคใต้ใช่ไหมครับ

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

171.97.242.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 19:28:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ภาคกลาง ค่ะ เค้าบอกว่าเป็น กฎ สปสช
ส่งโดย: candy girl Email     1.46.141.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 20:06:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

https://pantip.com/topic/35321980
ใช่ที่นี่มั๊ย ถ้าใช่คนไข้พูดไม่หมดแน่ๆ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 09:50:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่น่าจะเป็นข้อกำหนดของสปสช.

เท่าที่ทราบเป็นการกำหนดขึ้นของ โรงพยาบาลบางแห่ง โดยให้คนไข้เซ็นต์ยินยอมสละสิทธิบัตรทอง ทำให้ต้องจ่ายเองทั้งหมด

ความจริงสปสช.ควรช่วยปกป้องสิทธิให้คนไข้โดยรับผิดชอบส่วนที่เป็นสิทธิตามระ บบหลักประกันสุขภาพและคนไข้จ่ายส่วนที่เกินสิทธิ  เท่าที่เห็นในโรงพยาบาลสาธารณสุขถ้านอนห้องพิเศษคนไข้จะจ่ายส่วนที่เกินสิทธ ิ(แต่ห้องพิเศษไม่ค่อยมี)

ปัญหาคือสิทธิตามระบบหลักประกันสุขภาพ สปสช.จ่ายไม่ครบ หลายโรงพยาบาลเลยเลือกให้คนไข้สละสิทธิและจ่ายเต็มถ้าเข้าห้องพิเศษ  และสปสช.ก็ไม่เดือดเนื้อร้อนใจเพราะไม่ต้องไปรับผิดชอบทางการเงิน  แต่ก็เป็นความไม่รับผิดชอบในบทบาทหน้าที่ของสปสช.ที่ควรช่วยบรรเทาให้ผู้ป่ว ย  ซึ่งอาจใช้การกำหนดอัตราชดเชยที่เป็นมาตรฐาน  ส่วนที่เกินก็เป็นหน้าที่ของผูิป่วยต้องจ่ายถ้าใช้บริการห้องพิเศษหรือบริกา รพิเศษ
ส่งโดย: pracha
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 274  

1.10.222.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 10:35:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็น SiPH นั้นเบิก หรือใช้สิทธิ์ราชการไม่ได้นะครับ...ผมเคยมาแล้วครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.121.74.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 13:28:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Undecided

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.142.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 14:52:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ.เอกชน ที่รับผู้ป่วยสิทธิบัตรทอง  

มีบางรพ.เลวร้ายกว่านี้อีกครับ
หลอกลวงผู้ป่วย แล้วอ้างว่าเป็นกฎของ สปสช.

เช่น ทำหมัน ก็ไปแจ้งผู้ป่วยว่านอกสิทธิ์ แล้วเก็บเงินผู้ป่วยหลักหมื่น เป็นต้น
ส่งโดย: pipolulu
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 273  

203.107.236.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/07/18 เวลา 13:58:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Tongue
ส่งโดย: SeReE
จำนวนความเห็น: 1404  

1.0.150.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/10/18 เวลา 07:55:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

SIPH ถ้าสิทธิ์ราชการเบิกได้
ส่งโดย: yui female
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3234   Email

49.48.244.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->