แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36873: Neurosx.รายได้ดีไม๊คับ  (จำนวนคนอ่าน 6239 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/04/18 เวลา 03:20:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนเป็นนศพ.ผมชอบNeurosx.มาก  แต่พอเป็นexternมาวนรพ.ข้างนอกเห็นงานค่อนข้างหนัก ประกอบกับที่บ้านไม่ค่อยสนับสนุน เนื่องจากมองว่ารายได้ไม่ดี(พ่อแม่ไม่ได้ทำงานอยู่สายรพ.)ตอนแรกผมก้เถียงที ่บ้านตลอด ว่ายังไงก้ไม่อดตายหรอก แต่พอโตขึ้น ผมยอมรับคับว่า เรื่องเงินมันเริ่มเข้าในหัวผม อยากให้ที่บ้านสบาย ผมจึงสับสนไปหมด ทั้งเรื่องเงิน งานที่หนัก เรื่องที่บ้านที่ไม่มีใครสนับสนุนเลย มีแค่คำว่าชอบ ที่รั้งให้ผมยังอยากเรียนสายนี้  จึงอยากทราบรายได้neurosx.คับว่า ดีไม๊ จะได้ไปต่อรองกับที่บ้านได้ และประกอบการตัดสินใจในการเรียนคับ
ส่งโดย: darkhorse@002
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

61.19.201.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 05:34:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนที่บอกว่ารายได้ดี หรือไม่ดี  พอจะบอกได้หรือไม่ว่า ตัวเลขจะประมาณเท่าไหร่ต่อเดือน
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.249.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 07:41:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นสาขาที่หนักมากจริงๆครับ ถ้าเทียบกับกระทู้ข้างล่างออโธแล้ว  เคสใน รพ เอกชน NeuroSxก็มีน้อยครับ

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

223.24.97.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 08:14:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความสุขของคนเราอยู่ที่ไหน.  คิดให้ดีๆ
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.113.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 09:58:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าอยากมีรายได้ ชอบเงิน ค้าขาย เทรดหุ้น  น่าจะเหมาะกว่าค่ะ  ถ้าชอบเรียน ก็ เอาเลยค่ะ  มีงานก็ต้องมีเงิน คู่แข่งไม่มาก    พวกสายหัตการ มีรายได้พอควรไม่น่าเกลียดอยู่แล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/04/18 เวลา 10:00:17 by benyajang »
ส่งโดย: candy girl Email     1.46.39.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 10:00:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แต่ถ้รายได้หวือหวาต้อง plastic
ส่งโดย: candy girl Email     1.46.39.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 10:26:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาจริงๆนะ ไม่มีสแตนอิน สำหรับการเป็นนิวโรศัลย์

ความเห็นนี้เป้าหมายคือได้เงินจากการประกอบอาชีพด้านนี้ถ้าคุณเป็นระดับอาจา รย์ในรรพ ในกรุงเทพ ถึงจะดีและได้ทำงานในรพเอกชนท้อปเทนของประเทศหรือของจังหวัด (ถ้ารพ รัฐบาลจะได้น้อยลง) โดยเฉพาะทำเรื่องยากๆได้ที่นิวโรธรรมดาทำไม่ได้ง่ายเช่นskull base tumor ,endoscope,clip aneurrysm,.......สรุปคือชำนาญด้านนั้นจริงๆ   รับรองว่าถึงแม้เคสรวมกันทั่วประเทศจะน้อย  แต่คุณจะรับไม่หวาดไม่ไหวแน่ เพาะคุณมีชื่อเสียงและฝีมือ    และถ้าขยันจริงๆคุณอาจได้เดือนนึงเป็นล้านหรือหลายล้านก็ได้ครับเพราะนิวโร นอกจากจะผ่าแล้วมันต้องอยู่รพค่อนข้างนานกว่าสาขาอื่น  สรุปถ้าคุณได้ผ่าเศรษฐีรับรองรายได้ดีครับ555
แต่ แต่ แต่ ถ้าเป็นนิวโรศัลย์ระดับธรรมดา  อยู่ตามต่างจังหวัด  ในความเห็นส่วนตัวผม อย่าเป็น  เพราะคนมีเงินที่จะผ่าในตจว มีน้อย(เขาเข้าในกทมหรือจังหวัดใหญ่หมด) เหลือแต่เคสยากจนให้คนได้ทำ(ได้ฝึกฝีมือแต่คุณก็รู้นะว่าสมัยนี้คนจนก็ฟ้องร ้องเราได้ ดังนั้นไม่คุ้ม)    สรุปถ้าคุณเน้นเรื่องเงินอย่าทำ  ปล่อยให้คนที่เขารักงานอยากช่วยคนจนทำดีกว่าครับ   ส่วนเรื่องรายได้แค่พออยู่ได้ครับ  ถ้าอยู่รพ รัฐอย่างเดียวดีที่สุด ขยันที่สุดคงไม่น่าเกินแสนอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/04/18 เวลา 10:28:34 by know555 »

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.7.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 12:22:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จ.ผม  นิวโรศัลย์เปิดคลินิค  คนไข้ล้นออกมายืนนอกถนนอะครับ  Wink

เดาว่ารายได้น่าจะเกินสามสี่แสนหรือมากกว่านั้น     แต่จากการเดาของผมนะครับ   เอามาใช้อ้างอิงไม่ได้    แต่น่าจะอยู่ในระดับมีเงินแน่   Grin
ส่งโดย: samco
จำนวนความเห็น: 3943  

110.77.150.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 15:31:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

neuro sug ต้องอยู่ กทม ครับ ต่างจังหวัดรายได้น้อย ยิ่งอยู่ รพ รัฐ ผ่าฟรี ไม่มีรายได้พิเศษ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

180.183.217.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 16:33:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

NeuroSx fulltime บำรุงราษฎร์ท่านนึงที่รู้ได้ 2 MB-3 MB(ล้านบาท) ต่อเดือนครับ

อย่างที่หลายท่านพูดไป ไม่ใช่ได้แบบนี้ทุกคน ต้องมีชื่อเสียงในวงการมาก่อนแล้วออกมาอยู่เอกชน
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.212.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 10:46:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็น รพ.ของรัฐ ก็ผ่าตัดฟรี หรือได้ค่าเวรหากว่า Set ผ่าตัดนอกเวลา...ซึ่งโดยทั่วไปอาจารย์มักจะเซตผ่าตัดเปิดหัว นอกเวลาราชการอยู่แล้วเพราะจะได้ค่าเวร+ ค่าแรงเพิ่มขึ้นทั้งแพทย์+ จนท. ที่เข้าเวร บ่าย-ดึกครับ (เพราะว่า ตอนกลางวันต้องตรวจ OPD.+ Round Ward)...  
ส่วนถ้าเป็นรพ.เอกชน และมีเคสผ่าตัดเปิดหัว/ เปิด Spine ก็จะได้ DF 100,000+ ขึ้นไป/ เคส ครับ แต่ก็ไม่ได้มีเคสผ่าตัดทุกวันหรอกครับ นานๆ หลายๆสัปดาห์ หลายๆเดือนโน่นแหละถึงจะมีเหยื่อตกถึงท้องสักราย ...
เพราะงั้น อนาคต(เรื่องเงิน)ไม่รุ่งทั้ง รพ.รัฐ และรพ.เอกชนหรอกครับ ยกเว้นว่ารักการผ่าตัดจริงๆๆๆๆ (เคยเข้าเคสกับอาจารย์ นั่งผ่าตัดเวลา 10- 18.00 น. โดยมีเวลากินข้าว/ เข้าห้องน้ำระหว่างทาง แค่ 15 นาทีเอง อาจารย์บอกว่านี่เคสเล็กๆนะ แต่เล่นเอาผมปวดเอว ไปหลายวันเลยครับ อิ อิ อิ)
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.121.74.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 11:35:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/04/18 เวลา 10:26:54, know555 wrote:
เอาจริงๆนะ ไม่มีสแตนอิน สำหรับการเป็นนิวโรศัลย์

ความเห็นนี้เป้าหมายคือได้เงินจากการประกอบอาชีพด้านนี้ถ้าคุณเป็นระดับอาจา รย์ในรรพ ในกรุงเทพ ถึงจะดีและได้ทำงานในรพเอกชนท้อปเทนของประเทศหรือของจังหวัด (ถ้ารพ รัฐบาลจะได้น้อยลง) โดยเฉพาะทำเรื่องยากๆได้ที่นิวโรธรรมดาทำไม่ได้ง่ายเช่นskull base tumor ,endoscope,clip aneurrysm,.......สรุปคือชำนาญด้านนั้นจริงๆ   รับรองว่าถึงแม้เคสรวมกันทั่วประเทศจะน้อย  แต่คุณจะรับไม่หวาดไม่ไหวแน่ เพาะคุณมีชื่อเสียงและฝีมือ    และถ้าขยันจริงๆคุณอาจได้เดือนนึงเป็นล้านหรือหลายล้านก็ได้ครับเพราะนิวโร นอกจากจะผ่าแล้วมันต้องอยู่รพค่อนข้างนานกว่าสาขาอื่น  สรุปถ้าคุณได้ผ่าเศรษฐีรับรองรายได้ดีครับ555
แต่ แต่ แต่ ถ้าเป็นนิวโรศัลย์ระดับธรรมดา  อยู่ตามต่างจังหวัด  ในความเห็นส่วนตัวผม อย่าเป็น  เพราะคนมีเงินที่จะผ่าในตจว มีน้อย(เขาเข้าในกทมหรือจังหวัดใหญ่หมด) เหลือแต่เคสยากจนให้คนได้ทำ(ได้ฝึกฝีมือแต่คุณก็รู้นะว่าสมัยนี้คนจนก็ฟ้องร ้องเราได้ ดังนั้นไม่คุ้ม)    สรุปถ้าคุณเน้นเรื่องเงินอย่าทำ  ปล่อยให้คนที่เขารักงานอยากช่วยคนจนทำดีกว่าครับ   ส่วนเรื่องรายได้แค่พออยู่ได้ครับ  ถ้าอยู่รพ รัฐอย่างเดียวดีที่สุด ขยันที่สุดคงไม่น่าเกินแสนอ่ะครับ

เห็นด้วยกับพี่ know ครับ
จะเสริมคือตามต่างจังหวัด staff neuro sx. คนนึงยุเวรconsult รพ.เอกชนหลายรพ. ทุกคืนนะครับ  แล้วพวกเคส elective นี่แทบจะไม่มีหรอกครับ เพราะค่าผ่า+นอนห้องicu หลายคืนนี่ก็หลายแสน ไม่ต่างจากรพ.ดังๆในกทม.มากเท่าไร คนที่มีเงินหรือมีประกันดีๆเค้าก็เข้าไปผ่าในกทม.กันหมดครับ  ส่วนใหญ่มีแต่เคสtrauma ตอนกลางคืน สัปดาห์นึงอาจจะมีแค่เคสเดียว ก็ทำแค่ ventriculos ครับ ได้df เท่า gen sx. ผ่า appendix
แล้วstaff ที่จองเวรconsult ไว้กว่าจะเกษียณหรือเลิกผ่าก็อีกเป็นสิบปีอะครับ
ส่งโดย: second22
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 61  

182.232.78.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 22:56:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นี่คือข้อความของคุณ

ลองคิดดูดีๆๆ ก่อนนะครับ

trainning แสนนานและลำบาก 5 ปี จบมากว่าจะชำนาญต้องอีกนานนะ

หากจะมาเรียน NeuroSx แล้วคิดเรื่องรายได้ที่จะเกิดขึ้น ผมว่าอย่าไปหวังผลเลย

แต่หากว่าชอบและศรัทธาในสาขา ก็แนะนำมาเรียนนะครับ

มีความหลากหลายในสาขาเยอะเลย ไม่ว่าจะเป็น Skull base, Vascular, Functional, Peripheral nerve, Spine, Endovascular, Pediatric, Trauma ..... ลองเข้ามาศึกษาก่อนนะ

หนักหน่อย เหนื่อยหน่อย ไม่มีเวลาส่วนตัว ถูกตามมาผ่าตัดกลางดึกบ่อยๆ

แนะนำมา Elective ก่อนนะครับ หากไม่ชอบก็จะไม่เสียเวลาไป เพราะมี off trainning กันอยู่ทุกๆๆ ปีครับ
ส่งโดย: NutForce
จำนวนความเห็น: 25  

103.10.229.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 03:12:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นึกว่ารายได้ดีเสียอีกนะคะ
แต่เคยเห็นพี่ผู้หญิงคนนึงจบผ่านบอร์ดแล้วออกมาทำ skin อยู่ค่ะ
ส่งโดย: jengirl
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 123  

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 08:55:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/06/18 เวลา 03:12:37, jengirl wrote:
นึกว่ารายได้ดีเสียอีกนะคะ
แต่เคยเห็นพี่ผู้หญิงคนนึงจบผ่านบอร์ดแล้วออกมาทำ skin อยู่ค่ะ

อันนี้คือเรื่องจริงเลยครับ บางคนในต่างจังหวัดก็ทำ Clinic skin นอกเวลาครับ
ส่งโดย: NutForce
จำนวนความเห็น: 25  

103.10.229.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 06/08/18 เวลา 10:42:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

NeuroSx ทำงานรัฐ เงินเดือนเท่าคนอื่น แต่งานหนักกว่า เพราะบางที่ มีตนเดียว อยู่เวรทั้งเดือน ผ่าทั้งคืน  
  อยู่เอกชน ก็เคสน้อย นานๆตามที
  ถ้าจะไปเอกชน 5 ดาว เขาก็มักมีเจ้าถิ่นอยู่แล้ว อีกนานกว่าจะไปแทนที่ได้

แต่ที่เห็นบ้านผม  Neuro Sx เปิดคลินิก คนไข้วันหนึ่งไม่ต่ำกว่า 150 แน่นอน ค่ายาแพง   กะรายได้คร่าวๆ น่าจะได้วันละ 8 หมื่นเป็นอย่างต่ำ และโรคเวียนหัวเป็นกันเยอะ  จะไปหาใครดีล่ะ ระหว่างหมออายุรกรรม กับหมอโรคสมอง   แค่ป้ายหน้าคลินิกว่าหมอเฉพาะทางโรคทางสมองก็กินขาดแล้ว

ส่งโดย: devilmanToT @.โหมดลั้นลา
จำนวนความเห็น: 2145  

180.180.219.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->