แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36869: ข้อเท็จจริงของแพทย์ CPIRD  (จำนวนคนอ่าน 8436 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/02/18 เวลา 17:05:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับทุกๆท่าน ต้องขอบอกก่อนว่าผมเป็นนักศึกษาแพทย์ CPRID ของมหาวิทยาลัยมหิดล (กำลังศึกษาอยู่) เนื่องจากมีบางท่านบอกว่าดีบ้างไม่ดีบ้าง บางคนก็บอกว่าแพทย์ CPRID ด้อยกว่าแพทย์อื่นๆ กระทู้นี้จึงขอตั้งขึ้นมาเพื่อสอบถามข้อเท็จจริง เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจของหลายๆคนที่กำลังเกิดคำถามว่าเรียนแพทย์ CPRID ดีหรือไม่ดี และมีความก้าวหน้าในหน้าที่การงานอย่างไรบ้าง และตัวผมเองก็อยากทราบข้อมูลตรงส่วนนี้ด้วยครับ
ปล.คำถามหลังจากนี้ให้ถือว่าใช้ทุนครบ 3 ปี แล้วน้ะครับ
และผมไม่ได้มีเจตนาดูถูกน้ะครับเพราะตัวผมเองก็กำลังศึกษาแพทย์ CPRID เหมือนกันครับ
1.แพทย์ CPRID เวลาไปสมัครเรียนต่อเฉพาะทางและต้องแข่งกับแพทย์อื่นๆ จะสมัครเรียนยากรึเปล่าครับ เค้าจะมองว่าแพทย์ CPRID ด้อยกว่ารึเปล่า
2.แพทย์ CPRID หลังจากเรียนเฉพาะทางจบแล้ว ถ้าไปสมัครทำงานในโรงพยาบาลที่มีชื่อเสียงไม่ว่ารัฐหรือเอกชน จะมีโอกาสเข้าทำงานยากกว่าแพทย์อื่นๆรึเปล่า
ส่งโดย: CPRID
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

171.6.234.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/02/18 เวลา 18:07:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในฐานะอยู่ โรงเรียนแพทย์
เวลามีคนมาสมัคร การจบจาก CPRID หรือไม่

แ ท บ ไ ม่ มี ผ ล ใ น ก า ร ตั ด สิ น ใ จ รั บ ห รื อ ไ ม่ รั บ
เลยครับ

2 เรื่องที่มีผลกับการตัดสินใจมากที่สุดคือ
   - มีทุนหรือไม่
   - มีประวัติทำเสียระหว่างใช้ทุนหรือไม่ เช่น หนีเวร, ทะเลาะกับคนไข้ หรือ เพื่อนร่วมงาน หรือ ปัญหาชู้สาว
ส่งโดย: leuheang
จำนวนความเห็น: 28  

1.47.231.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/02/18 เวลา 20:22:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีผลหรอก
แต่คิดถึงเคสดราม่าธนาคารscb

อยุ่เมืองไทยเค้าไม่พูดกัน ถือเป็นtaboo
ส่งโดย: Ines_de_BK
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 134  

223.24.62.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/02/18 เวลา 22:20:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผม ก็ไม่ได้มีเจตนาดูถูก
 ผมสอน นศ ในโครงการนี้ มา  สิบกว่าปีเเล้ว
1.แพทย์ CPRID เวลาไปสมัครเรียนต่อเฉพาะทางและต้องแข่งกับแพทย์อื่นๆ จะสมัครเรียนยากรึเปล่าครับ เค้าจะมองว่าแพทย์ CPRID ด้อยกว่ารึเปล่า  
 ตอบ. ใน ปริญญา ไม่ได้เขียนบอกว่า จบ โครงการนี้ ไม่ใช่เหรอ บอกเเค่ว่า ได้ ปริญญ จาก ม./คณะ อะไร  ถ้าคุณไม่บอกเอง ใครจะไปสืบ ยกเว้น คุณมี อะไรที่ทำให้เขาต้องไปสืบ

2.แพทย์ CPRID หลังจากเรียนเฉพาะทางจบแล้ว ถ้าไปสมัครทำงานในโรงพยาบาลที่มีชื่อเสียงไม่ว่ารัฐหรือเอกชน จะมีโอกาสเข้าทำงานยากกว่าแพทย์อื่นๆรึเปล่า
ตอบ. สมัยนี้ เขาไปเรียนต่อ หลังจากนั้น ถามว่า จบที่ไหน เขาก็ถาม แต่ที่จบสุดท้าย

"ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่งตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น ส่วนความเพียรพยายามเพื่อเผาบาปอกุศล ท่านทั้งหลายต้องทำเอง ทางมีอยู่ เราชี้แล้วบอกแล้ว ท่านทั้งหลายต้องเดินเอง
ส่งโดย: soon_soon
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 3169  

223.204.221.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 07:22:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/02/18 เวลา 20:22:55, Ines_de_BK wrote:
ไม่มีผลหรอก
แต่คิดถึงเคสดราม่าธนาคารscb

อยุ่เมืองไทยเค้าไม่พูดกัน ถือเป็นtaboo

??  
scb มีอะไรเหรอคะ

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.27.184.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 08:34:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Scbเคยมีดราม่าข่าวล๊อกสเปกการรับพนักงานจากบางสถาบัน

223.24.158.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 08:35:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่วงการเราไม่มีหรอก Kiss

223.24.158.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 09:32:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

scb มีข่าวลือว่าไม่รับคนจบราชภัช
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.198.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 10:17:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สำหรับอาชีพอื่นๆน่าจะมีผลมาก

เคยเห็นบางตำแหน่งงาน รับ 5 ตำแหน่ง สมัครกันเป็นร้อยคน

HR ต้องเรียกสัมภาษณ์แค่ 20 คน โดยคัดจากใบสมัครอย่างเดียว

แล้วเขาจะคัดจากอะไรได้ถ้าไม่ใช่สถาบัน+เกรด

แต่สำหรับอาชีพแพทย์ ก็อย่างที่เม้นบนๆบอก มันไม่มีตรงไหนในใบปริญญาหรือ transcript ที่เขียนบอกว่าเป็น CPIRD หรือสอบเข้าปกติ ถ้าไม่ไปบอกเขาเองก็ไม่มีใครรู้หรอก
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.134.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 19:07:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีความเจริญก้าวหน้าได้ดีครับ.  รองปลัด. ผู้ตรวจ อธิบดีหลายคนในปัจจุบันก็มาจากแพทย์ชนบททั้งสิ้น.   แพทย์เหรียญทองเกีรตินิยมยังทำงานงกๆๆที่บ้านนอกเยอะไป
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.106.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/03/18 เวลา 21:16:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/03/18 เวลา 19:07:11, crv01 wrote:
มีความเจริญก้าวหน้าได้ดีครับ.  รองปลัด. ผู้ตรวจ อธิบดีหลายคนในปัจจุบันก็มาจากแพทย์ชนบททั้งสิ้น.   แพทย์เหรียญทองเกีรตินิยมยังทำงานงกๆๆที่บ้านนอกเยอะไป

ใช่เเล้ว รุ่นผม เป็นรุ่นที่ ยังมี พชบ( ในรูปแบบ ที่ ไม่ใช่ ซีเพิด)  
ให้ นร ใน รร ตจว สมัคร สอบเข้า มีทั้ง รามา จุฬา ศิริราข มช ฯลฯ
( ตอนนั้น ผมเด็ก ตจว แต่ มาเรียน กทมก็ไม่รู้จักว่า มี พชบ )

ตอนเข้าไปเรียนได้ 1 ปี มีเสียงเฮ มาจากเพื่อนร่วมชั้นปีว่า พชบ ที่ เเต่ ก่อน บังคับให้ ไปจับฉลากใช้ทุน ตจว เท่านั้น ยกเลิก กฏนี้
 ทำให้ พชบ สามารถ สมัคร พชท /เรียนต่อได้เลยทันที เหมือน เด็ก ทั่วๆไป

ปัจจุบัน พชบ( สมัยก่อน ) ก็ อายุ 50 + ไปแล้ว ใน ปริญญา ไม่มี เขียนว่า จบ แพทย์ชน.. ( เพื่อนผม ตอนที่ไปสมัครเรียนเฉพาะทาง ก็มีจบมาจาก พชบ.

"ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่งตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น ส่วนความเพียรพยายามเพื่อเผาบาปอกุศล ท่านทั้งหลายต้องทำเอง ทางมีอยู่ เราชี้แล้วบอกแล้ว ท่านทั้งหลายต้องเดินเอง
ส่งโดย: soon_soon
จำนวนความเห็น: 3169  

223.204.221.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 10:36:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/02/18 เวลา 22:20:24, soon_soon wrote:
 ผมสอน นศ ในโครงการนี้ มา  สิบกว่าปีเเล้ว
 ตอบ. ใน ปริญญา ไม่ได้เขียนบอกว่า จบ โครงการนี้ ไม่ใช่เหรอ บอกเเค่ว่า ได้ ปริญญ จาก ม./คณะ อะไร  ถ้าคุณไม่บอกเอง ใครจะไปสืบ ยกเว้น คุณมี อะไรที่ทำให้เขาต้องไปสืบ

ตอบ. สมัยนี้ เขาไปเรียนต่อ หลังจากนั้น ถามว่า จบที่ไหน เขาก็ถาม แต่ที่จบสุดท้าย

สอนในโครงการนี้เหมือนกันค่ะ
เห็นด้วยตามที่พิมพ์มาค่ะ
แต่มีเพิ่มเติมนิดนึง
ถ้าสถาบันที่น้องเรียนมา ไม่มีเทรนเรสสิเดนท์
เวลาไปสมัครก็จะเสียเปรียบเด็กที่เป็นลูกหม้อค่ะ
เราสอนCPIRD ด้วย และรับน้อง intern จาก CPIRD ด้วย  
ประมาณ 80-100%ของ intern แต่ละปี
เวลาให้ทุนน้องเหล่านี้ไปเรียน หาที่เรียนยากค่ะ
และโอกาสน้อยมากที่จะได้เรียนสถาบันใหญ่
ซึ่งก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป สถาบันเล็ก สต๊าฟน้อย ได้ดูเคสมาก ได้ประสบการณ์
สถาบันใหญ่ วิชาการแน่น อจ.เยอะ ไอเดียหลากหลาย
ส่งโดย: Chimerism
จำนวนความเห็น: 1509  

110.77.232.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 11:41:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/04/18 เวลา 10:36:59, Chimerism wrote:

สอนในโครงการนี้เหมือนกันค่ะ
เห็นด้วยตามที่พิมพ์มาค่ะ
แต่มีเพิ่มเติมนิดนึง
ถ้าสถาบันที่น้องเรียนมา ไม่มีเทรนเรสสิเดนท์
เวลาไปสมัครก็จะเสียเปรียบเด็กที่เป็นลูกหม้อค่ะ
เราสอนCPIRD ด้วย และรับน้อง intern จาก CPIRD ด้วย  
ประมาณ 80-100%ของ intern แต่ละปี
เวลาให้ทุนน้องเหล่านี้ไปเรียน หาที่เรียนยากค่ะ
และโอกาสน้อยมากที่จะได้เรียนสถาบันใหญ่
ซึ่งก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป สถาบันเล็ก สต๊าฟน้อย ได้ดูเคสมาก ได้ประสบการณ์
สถาบันใหญ่ วิชาการแน่น อจ.เยอะ ไอเดียหลากหลาย

ผมเรียน CPRID มหิดลอ่ะครับ จะหาที่เรียนยากมั้ยครับ

182.232.7.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 11:45:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/02/18 เวลา 22:20:24, soon_soon wrote:

ขอสอบถามหน่อยครับว่า คือสมมุติถ้าเราเรียน CPRID ของม.ขอนแก่น เวลาจบก็จะเป็นคณะแพทย์ศาสตร์มหาวิทยาลัยขอนแก่นใช่มั้ยครับ มันก็จะดูไม่รู้ว่าเป็น CPRID
แต่ CPRID ของมหิดลนี้สิครับ ไม่ได้เป็นทั้งศิริราชและรามา แบบนี้เค้าจะรู้เลยรึเปล่าครับว่ามาจาก CPRID

182.232.7.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 12:05:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/04/18 เวลา 11:45:04, CPRID wrote:

ขอสอบถามหน่อยครับว่า คือสมมุติถ้าเราเรียน CPRID ของม.ขอนแก่น เวลาจบก็จะเป็นคณะแพทย์ศาสตร์มหาวิทยาลัยขอนแก่นใช่มั้ยครับ มันก็จะดูไม่รู้ว่าเป็น CPRID
แต่ CPRID ของมหิดลนี้สิครับ ไม่ได้เป็นทั้งศิริราชและรามา แบบนี้เค้าจะรู้เลยรึเปล่าครับว่ามาจาก CPRID

ใช่แล้ว พี่ก็ไม่เคยรับเทรนหรอกนะ
แต่เวลาน้องๆเขียนใบเอกสารต่างๆก็จะเขียนว่า มหิดล(...ชื่อโครงการ)
แต่ CPIRD จากมหาวิทยาลัยอื่นไม่เห็นว่าเขาวงเล็บกันนะ
คืออาจเพราะมหิดลต้องมีการระบุแยกย่อยอยู่แล้วมั้ง
มันก็เลยจะเห็นเด่นชัด

ส่วนเรื่อง CPIRD หาที่เรียนยากตามที่พี่พิมพ์ไป
มันไม่เกี่ยวกับ CPIRD โดยตรงหรอก
เพียงแต่ถ้าเราไปสมัครเรียนที่ที่ไม่ใช่ลูกหม้อ  
ก็มักจะเสียเปรียบไม่ว่าจะเป็นเด็กโครงการปกติหรือ CPIRD

แต่ตอนนี้น้องก็เรียน CPIRD ไปแล้วนี่จะกังวลอะไรมากในเรื่องที่แก้ไขอะไรไม่ได้
CPIRD ก็ยังมีข้อดีอื่นๆ
และเรื่องโอกาสในการเรียนมันก็ยังมีอีกหลายปัจจัย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/04/18 เวลา 12:45:36 by Chimerism »
ส่งโดย: Chimerism
จำนวนความเห็น: 1509  

183.89.121.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 06/04/18 เวลา 22:09:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่อยากให้น้องกังวลครับ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.250.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 06:32:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตราบใดที่ สถาบันหลักยังไม่มีความเป็นธรรมตอนรับเทรนนิ่งเรสิเดนท์ เน้นลูกหม้อ เด็กเส้น น้อง C
PIRD ODOD คงได้แต่เรียนสถาบันเปิดใหม่ตามหัวเมืองนะแหละครับ กำพืดเปลี่ยนกันไม่ได้

น้องๆผมเอาทุน รพศ ไปเรียนในสาขาที่ต้องการจริงๆ เป็น CPIRD ยังโดนเด็เส้นฟรีเทรนเบียดตลอดเลย อย่าหาว่าผมอคติเลยครับ โลกมันไม่สวยนะ ชนชั้นวรรณะในระบบหมอมันมีจริงๆ

น้องเตรียมใจเหอะครับ คนมันจะไม่ใ้เราเรียนต่อมักหาข้ออ้าง ถึงน้องจะประเสริฐปานเทวดาก็แห้วได้ ดวงล้วนๆ
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

124.122.44.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 08:52:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กำพืดเปลี่ยนไม่ได้ แต่บางอย่างสร้างได้

คะแนนสอบ ศรว. มีผลต่อการพิจารณาเรียนต่อ

น้องทำคะแนนสอบ ศรว. ขั้นที่ 1 และ 2 ให้โดดเด่น สูงระดับ 90 percentile up จะช่วยให้น้องดูดีสู้พวกเด็กเรียนในคณะแพทย์หลักได้ครับ
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.139.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 06/05/18 เวลา 16:13:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องความเท่าเทียมในโลกนี้มันไม่มีครับ
แต่เรื่องperformanceมันสร้างกันได้ครับ
เอาใจช่วยแล้วกันครับ

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

171.97.242.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 06/06/18 เวลา 17:04:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องเรียนต่อเนี่ย ว่ากันตามตรงคือ connection สำคัญที่สุด

มีเพื่อนแพทย์ที่ผมรู้จักคนนึง เป็น CPIRD แถวภาคกลางตอนบน เกรดหรือกิจกรรมตอนเรียนไม่ได้โดดเด่นอะไร

ได้ทุนจากโรงพยาบาลจังหวัดใกล้ๆกทม. ไปเรียน skin ที่สถาบันหลักกลางกรุง

อย่างที่บอก ถ้า connection ดี ปัจจัยอื่นก็กระจุยหมดครับ ขนาดคู่แข่งเป็นลูกหม้อ จบเกรดสวยงามมาก ยังสามารถเปล่ากระเด็นได้ Grin
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.168.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->