แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36850: เชียร์ให้ฟ้องจะเลวไปมั้ย  (จำนวนคนอ่าน 1763 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/29/18 เวลา 19:58:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ส่วนตัวเป็น GP ทำงานอยู่คลินิกความงามครับ งานหลักๆ คือเลเซอร์ผิวหนัง มีคนไข้มาปรึกษาเรื่องเลเซอร์ลบรอยแผลเป็นจากการเสริมจมูกและตัดปีกจมูก
เห็นแล้วน่าเกลียดมาก ดั้งเอียงซ้าย ปลายจมูกตึง เย็บแผลตัดปีกออกมาเป็นตะขาบ เราไม่ใช่หมอผ่าตัดก็ดูรู้ว่าคนทำทำไม่เป็น เลยถามคนไข้ว่าทำคลินิกไหน หมออะไร ไม่ได้จะเอาไปประจานอะไรนะครับ แค่อยากรู้เฉยๆ แต่คนไข้บอกว่า “บอกไม่ได้ค่ะว่าคลินิกไหน รู้แค่เป็นหมอสาขาเวชกรรมค่ะ”  
(ไม่รู้ว่าโดนขู่อะไรจากคลินิกมารึเปล่า)
สงสัยมากครับว่าทำไมถึงบอกไม่ได้ กลายเป็นตอนนี้คันปาก อยากเชียร์ให้คนไข้ฟ้อง
และเกลียดความทุเรศตรงที่เรียกว่า หมอเฉพาะทางสาขาเวชกรรม คือไอคำนี้เป็นคำเรียกหมอทั่วไป หรือว่า GP ครับ
เป็น GP ก็บอกว่า ทั่วไปสิครับ ทำไมต้องสร้างความเข้าใจผิดให้คนไข้ว่าตัวเองเฉพาะทางเวชกรรม ผมเองถ้าคนไข้ถามก็ไม่เคยพูดว่าแพทย์เฉพาะทางผิวหนังครับ แต่จะบอกไปเลยว่าจบหมอทั่วไปแล้วไปอบรม laser มาอีกที
ส่งโดย: u_minhong Email     1.47.7.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 20:05:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Roll Eyes

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1378  

182.52.125.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 21:07:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าแก้ได้ก็ทำให้คนไข้ไปเถอะครับ  เขาจะฟ้องไม่ฟ้องคนไข้คิดเองได้ครับ  แน่ใจเหรอครับว่าคุณเป็นจีพี  แปลกดีเนาะตำหนิกันเองก็มี555

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

49.49.248.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 22:19:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บอกไม่ได้ค่ะว่าคลินิกไหน รู้แค่เป็นหมอสาขาเวชกรรมค่ะ”  
(ไม่รู้ว่าโดนขู่อะไรจากคลินิกมารึเปล่า)

เกลียดความทุเรศตรงที่เรียกว่า หมอเฉพาะทางสาขาเวชกรรม

น่าจะคลินิกคู่แข่ง เดือดร้อนออกนอกหน้ายิ่งกว่าคนไข้อีก  
ตามมารยาทควรให้กลับไปปรึกษาแพทย์ผู้รักษาเดิมก่อน เพราะเราไม่ทราบว่า 1 เค้ารักษากับหมอจริงหรือหมอเถื่อน  
      2 จมูกก่อนทำหัตถการมีปัญหาอะไร(ไม่เห็นเคส)
      3 ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญที่จะให้ความเห็นอะไรได้

ที่สงสัยคือ คนไข้มาแล้วทำอะไรให้คนไข้บ้างเห็นบอกว่าเลเซอร์ลบรอยแผลเป็นจากการเสริมจมู ก และตัดปีกจมูก??
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/29/18 เวลา 22:34:08 by doreus »
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

1.47.132.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 22:27:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 05/29/18 เวลา 22:19:10, doreus wrote:
น่าจะคลินิกคู่แข่ง เดือดร้อนออกนอกหน้ากว่าคนไข้อีก

ไม่ใช่คู่แข่งครับ คลินิกผมไม่มีงานผ่าตัดใดๆ
ส่งโดย: u_minhong Email     171.96.190.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 06:43:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณคิดบ้างหรือเปล่า

ตอนนี้มีคนคิดจะฟ้องคุณอยู่  คิดแบบเดียวกับที่คุณคิดกับหมอคนนั้นเลย  Smiley Smiley
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

184.22.177.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 11:12:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟ้องไม่ฟ้องอยู่ที่คนไข้ครับ เพราะกฎหมายไทยนิยามผู้เสียหายไว้ เราเป็นหมอหน้าที่รักษาโรคไม่ใช่ superman ทำทุกอย่างเพื่อผดุงธรรมะ คนไข้และหมอที่รักษา(ห่วย) อาจมีเวรกรรมต่อกันและเจรจาใช้กรรมการแล้วครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

118.173.139.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 23:05:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอแบบนี้คนไข้ไม่ค่อยฟ้องหรอกครับ เขาจะคิดว่าโง่เองทีไ่ปทำ  
ไปฟ้องก็โดนคนอื่นด่าว่าโง่  
ไม่เหมือนหมอที่รักษาชีวิตคน ฟ้องแล้วก็มีฝ่ายสนับสนุน
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

110.77.142.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 07:25:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยุให้ฟ้องHuh
เค้าฆ่าแม่คุณเหรอ

คนไข้เค้ายังไม่คิดจะฟ้องเลย
จิตอกุศล  คิกทำลายคนอื่น

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

182.232.114.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 17:47:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เลเซอร์แก้แผลเป็นเคสนี้ได้ผลดีไหม
ส่งโดย: SeReE
จำนวนความเห็น: 1404  

1.0.147.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 06/01/18 เวลา 08:46:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/30/18 เวลา 23:05:35, Hybrid VI wrote:
หมอแบบนี้คนไข้ไม่ค่อยฟ้องหรอกครับ เขาจะคิดว่าโง่เองทีไ่ปทำ  
ไปฟ้องก็โดนคนอื่นด่าว่าโง่  
ไม่เหมือนหมอที่รักษาชีวิตคน ฟ้องแล้วก็มีฝ่ายสนับสนุน

จริงครับ

สิ่งที่ควรจะทำคือแนะนำหมอเก่งๆที่แก้ไขได้แน่ๆให้คนไข้ ฟ้องไม่ฟ้องเราไม่ควรเข้าไปยุ่ง
คิดในใจนะครับ "เป็นหมอจะไปเอาเรื่องอะไรกับพวกช่างเสริมสวย" แล้วจะสบายใจขึ้น
  Wink
ส่งโดย: bodinkung
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 57  

101.108.228.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->