แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36848: Re: ขอคำปรึกษาครับ ใช้ทุนต่อ หรือลาออกไปเอกชนดีครับ  (จำนวนคนอ่าน 3849 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/28/18 เวลา 04:46:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อเส้นผลประโยชน์ส่วนตัว ขัดกับเส้นผลประโยชน์ส่วนรวม ความรู้สึกต่างๆ ก็เกิดขึ้น

เมื่อผลดีต่อครอบครัวตัวเอง และพ่อแม่ตัวเอง ขัดกับความรู้สึกผิด และกลัวว่า จะกลับเข้ามารับราชการไม่ได้ ความหวาดกลัว และความหวาดวิตกก็เกิดขึ้น

สัญญาตอนก่อนไปเรียนว่าอย่างไร ก็ทำตามสัญญาก่อนไปเรียน ในสัญญาจะมีเขียนว่า ถ้าหากว่า ไม่ใช้ทุนจะต้องทำอย่างไร ก็ทำตามสัญญา น่าจะต้องเสียค่าปรับ

กระทู้ดี มีประโยชน์ ทำให้มองเห็นภาพการรับทุน และปัญหาที่ต้องแก้ไขต่อไป
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.234.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 07:15:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนที่ควรคุยน่าจะเป็นภรรยานะครับว่ายอมไปด้วยไหม  ถ้าไม่ไปแน่นอนก็ต้องออกแน่
เรื่องสิทธิราชการไม่ต้องคิดครับ ที่เขียนมาคงอยู่ไม่เกินปี
ถ้าจะไปลองไปคนเดียวซักเดือนก็ได้ครับเผื่อออยู่ไม่ได้ระบบห่วยเกินแบบเป็น staff คนเดียวอยู่เวร 30 วันต่อเดือน ถ้าอยู่ได้ค่อยให้แฟนตามไปเพราะแฟนยังมีงานที่นี่และอยู่หอรพ ไปก่อนยังไม่ต้องเช่าห้อง
อีกอย่างนะครับไปใช้ทุนปีนึงระวังจากเอกชนที่ต้องการมีคนมาเสียบแทนไปอันนี้ ก็เป็นความเสี่ยงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/28/18 เวลา 07:17:55 by bridge »
ส่งโดย: bridge
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 356  

182.232.69.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 09:34:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลาออก Grin Grin

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.47.142.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 10:31:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/28/18 เวลา 09:34:17, know555 wrote:
ลาออก Grin Grin

ไม่เห็นด้วยค่ะพี่ know555  Sad

ให้คำมั่นสัญญากับ ผอ รพ. ใช้เงินรัฐลงทุนไปตั้งเท่าไร น่าจะใช้ทุนสักปีสองปีนะคะ ถ้าแพทย์รุ่นใหม่คิดแบบนี้กันหมด...อนาคตจะเป็นอย่างไรคะ รุ่นพี่ที่รออยู่จะคิดอย่างไร เพื่อนแพทย์ที่โดนแย่งที่นั่งเรียนไปอีกล่ะคะ คนเราก็ต้องรักษาเกียรติและคำมั่นสัญญาด้วยนะคะ ถึงแม้จะต้องเสียสละความสุขส่วนตัวไปบ้าง แต่ควรต้องเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมค่ะ

ปล ขอโทษถ้าความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ถูกใจ...

ส่งโดย: Dolly female
จำนวนความเห็น: 24051  

58.11.4.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 10:56:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อเราได้ทำอะไรบางอย่างที่ขัดกับจิตสำนึก  

ขัดกับความรู้สึกผิดชอบชั่วดี  

สิ่งนั้นจะทำให้เรารู้สึกผิดอยู่ในใจ  

ความรู้สึกผิดนี้จะรบกวนจิตใจอยู่ตลอดเวลา  

ซึ่งจะส่งผลเสียหายในระยะยาวมากกว่าสิ่งที่ได้มา

"Whether you think you can,
or you think you can't--you're right."

-- Henry Ford--
ส่งโดย: <<GOOD LIFE>>
จำนวนความเห็น: 938  

182.53.172.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 11:51:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เห็นด้วยค่ะ

ถ้าไม่คิดจะไปช่วยที่ต่างจังหวัด  ไม่ควรขอทุนตั้งแต่แรกค่ะ

ทุนที่เค้าให้มานี่ เค้าให้เพราะอยากให้มีคนไป train เอาความรู้ แล้วกลับไปรักษาคนต่างจังหวัด  ไปพัฒนาระบบองค์กรให้ดียิ่งขึ้น
จริงอยู่ที่ ระบบรัฐบาลห่วย   แต่การที่ไปขอทุนแล้วเบี้ยว   ไม่เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ

คิดว่าถ้ามีอีกคนนึงที่เป็น candidate ตอนขอทุน แต่ถ้าเค้าได้ เค้ายอมกลับไปใช้ทุนให้รัฐบาล   คุณเป็นคนไปตัดโอกาสเค้าค่ะ  ไปตัดโอกาสคนไข้ที่จะได้พบหมอเฉพาะทาง

ตามความเห็น  คุณควรจะไปใช้ทุนให้ครบค่ะ แล้วค่อยลาออก หรือย้าย รพ ก็ว่ากันไป
ส่งโดย: gundamwing
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 172  

101.109.204.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 11:55:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วนตัวเคยมีประสบการณ์แบบ เจ้าของกระทู้ครับ

จบบอร์ดต้องไปใช้ทุนต่างจังหวัด 2ปี (จากนั้น รพ.อนุญาต ให้ย้ายได้)

ภรรยาอยู่ รพ. ในกรุงเทพ

ตอนนั้นผมกับภรรยา อายุพอๆกับคุณครับ

ช่วงนั้น สัปดาห์เว้นสัปดาห์ ต้อง่ขับรถไปกลับ ประมาณ 700km
สัปดาห์ที่ไม่ได้กลับบ้าน ก็เหมาเวร ศุกร์-อาทิตย์

เหนื่อยแต่สุขใจ  

ตอนนี้ลูกผมเริ่มโต
ก็เอามาโม้ให้ลูกฟังได้ว่า
พ่ อ แ ม่ รั ก กั น ข น า ด ไ ห น

ทำถูกต้อง
เ ง ย ห น้ า ไ ม่ อ า ย ฟ้ า ก้ ม ห น้ า ไ ม่ อ า ย ดิ น ค รั บ
ส่งโดย: leuheang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 28  

125.24.98.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 13:09:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไอ้เลว  หลอกเอาทุนเค้าแล้วชิ่ง
ทรยศทั้งรพ ทั้ง คนให้ทุน ทั้งชาวบ้าน)ที่คุณเอาภาษีค้ามาเรียน  พอเรียนจบก็ชิ่ง
ไหนจะคนที่คุณไปแย่งทุนเค้ามาอีกล่ะคะ  ถ้าเค้าได้เรียนคงไม่หนีไม่ชิ่งแบบคุณแน่ๆ

ด่า ดักไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/28/18 เวลา 14:56:13 by SantaNiCo »

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

49.229.71.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 13:47:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใช้ทุน ให้ครบก่อน น่าจะดีกว่านะค่ะ
ส่งโดย: candy girl Email     1.47.105.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 14:47:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านที่เจ้าของโพสต์ บอกมานี่  มีแต่เหตุผล+ความเห็นแก่ตัวล่วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/28/18 เวลา 14:51:44 by SantaNiCo »

49.229.72.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 15:22:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมมองในมุมมองสถาบันเทรนนิ่ง จะรู้สึก upset ถ้าลูกศิษย์ผมจบปุ๊บ ลาออกไปอยู่เอกชนปั๊บ  และการที่คุณมาเรียนมันคือการไปกันที่ของคนอื่นที่จะมาเรียนตั้ง 3-4 ปี  อย่างน้อยก็ควรไปใช้ทุนสัก 1-2 ปีครับ  
ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมไปทำงาน ตจว ก่อนครับ ทำในสิ่งที่ไม่มารู้สึกไม่ละอายใจในภายหลัง  เหตุผลเราอ้างได้ทุกอย่าง แต่เรื่องของความรู้สึกมันฝังลึกครับ
ส่งโดย: deep
จำนวนความเห็น: 259  

202.28.179.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 15:27:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

timeline ต่าง ๆ จะมีการตัดสินใจที่ต่างกัน ผมขอบอกแบบตรงไปตรงมา คุณหนะตัดสินใจไปในทางลาออกทำงานเอกชนตั้งแต่แรกแล้ว

เรื่องที่คุณรับทุนมาเรียน หากคุณคิดจะไปใช้ทุนจริง
แผนการในอนาคตระหว่างเรียนคุณจะมีแผนอยู่แล้ว ไปอยู่ที่ไหนระหว่างใช้ทุน และหากคุณพบแฟนระหว่างมา train ก็น่าจะตกลงก่อนแล้วว่าจะไม่มีลูกหากจะไปใช้ทุน เพราะไม่มีคนช่วยเลี้ยง

การตัดสินใจของคุณมันจบไป ตั้งแต่คุณแต่งงานซื้อคอนโดในกทม. + ตัดสินใจมีลูกในระยะเร็ว ๆ นี้แล้ว

อนาคตของคุณในหัวคุณไม่ได้มีสถานที่ใช้ทุนนั้นอยู่ตั้งแต่แรกแล้ว
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.79.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 17:34:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นด้วยกับmegacure และหลายเม้นในนี้ ที่ยกเหตุผลมา เหมือนบีบรีดให้เหลือช้อยเดียว
ส่งโดย: Ines_de_BK
จำนวนความเห็น: 134  

223.24.103.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 18:23:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Once you breake the promise you will breake. Another promise.  In the future. ปรมาจารย์รุ่นใหญ่กล่าวกับผมตอนที่คิดจะไม่ไปใช้ทุนที่โรงบาลต่างจังหวัดแต่ เลือกที่จะย้ายมาสมัครทำงานโรงบาลรัฐในกรุงเทพ.   ทำให้ผมต้องรักษาสัญญาลูกผู้ชายกลับไปอยู่ช่วยชายแดน20กว่าปี.  ผมภูมิใจมากแม้นจะไม่ได้มีความก้าวหน้าในชีวิตราชการมากนัก.  เกษียณในตำแหน่งผู้เชี่ยวชาญธรรมดา
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

182.232.21.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 18:43:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเองก็เห็นด้วยนะว่าเหตุการณ์แบบนี้เป็นสิ่งที่คาดเดาได้ว่าจะเกิดขึ้นล่วง หน้า จขกท ก็ไม่น่าจะเอาทุนเค้ามาตั้งแต่แรกถ้าไม่คิดจะตั้งรกรากที่จังหวัดที่รับทุนม า

แต่ยังไงถ้าตัดสินใจแล้วชีวิตก็ต้องเดินต่อไปละนะ  เอาใจช่วย จขกท.แล้วกัน

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

171.96.250.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 18:52:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/28/18 เวลา 18:23:15, crv01 wrote:
Once you breake the promise you will breake. Another promise.  In the future. ปรมาจารย์รุ่นใหญ่กล่าวกับผมตอนที่คิดจะไม่ไปใช้ทุนที่โรงบาลต่างจังหวัดแต่ เลือกที่จะย้ายมาสมัครทำงานโรงบาลรัฐในกรุงเทพ.   ทำให้ผมต้องรักษาสัญญาลูกผู้ชายกลับไปอยู่ช่วยชายแดน20กว่าปี.  ผมภูมิใจมากแม้นจะไม่ได้มีความก้าวหน้าในชีวิตราชการมากนัก.  เกษียณในตำแหน่งผู้เชี่ยวชาญธรรมดา

ขึ้นอยู่กับการมองครับ ตามหลักสำนึกนิยม(Kantian, Kant's philosophy) กับประโยชน์นิยม(Utilitarianism) เรื่องจริยธรรมบางอย่างเป็น dilemma

ตัวผมเป็นสาย Utilitarianism ตัวอย่างที่คุณยกมา หากเป็นผม ถ้าผมเบี้ยวทุนมา กทม. ทำวิจัย ช่วยคนได้ 10,000,000 คน เทียบกับผมไม่เบี้ยวทุนอยู่ ตจว. ช่วยคนได้ 1,000,000 คน ในเวลาเท่ากัน ผมเลือกเบี้ยวทุน แต่พวกสำนึกนิยมจะเลือกใช้ทุน

Utilitarianism คือมุ่งผลลัพท์ for the greater good

ตัวอย่างในปัจจุบันเรื่องหนึ่งคือระบบประกันสุขภาพถ้วนหน้าซึ่งเป็นระบบบริห ารจัดการหลักของประเทศ ส่วนตัวผมมองว่ากลุ่มคนที่ทำงานได้รายได้ต่ำกว่าจริง มา round เสาร์อาทิตย์ไม่เอาเงิน มาผ่าตัดคนไข้ให้โดยไม่ได้อยู่เวร
 คนเหล่านี้กำลังทำให้สังคมแย่ลงเพราะไปช่วยค้ำจุนให้ระบบเฮงซวยดำเนินต่อไปไ ด้ พวกเหลือบก็เคลมเป็นผลงานหากินกันต่อไป

หากทุกคนช่วยกันแสดงผลของประกันสุขภาพถ้วนหน้าให้เป็นที่ประจักษ์ เช่น ไม่มี OT ก็ไม่อยู่เวร เสาร์อาทิตย์ไม่มาราวน์ ไม่อยู่เวรก็ไม่มาช่วยผ่า

ภายในระยะเวลาอันสั้น ระบบสาธารณสุขของรัฐจะแสดงความห่วยแตกในทุกคนในสังคมได้เห็น และประชาชนจะผลักดันให้เกิดความเปลี่ยนแปลงอย่างเป็นรูปธรรมในที่สุด

แต่พวกสำนึกนิยมก็จะบอกว่าคิดแบบผมมันผิด ก็ว่ากันไป

182.232.81.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 19:04:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช้ทุนไปสิครับ&#8203;ไม่ต้องอายเพื่อน&#8203;อาจารย์
มีศักศรี.ไปที่ไหนก็ยืดอกได้.

หนีทุนความนี้จะติดตัวไปจนตาย.แม้แต่ในฝัน

เป็นที่น่าเสียดายตายแล้วยังใช้เงินไม่หมด

เป็นเรื่องน่าสลดเงินหมดแล้วยังไม่ตาย
ส่งโดย: อาร์ตสุดติ่ง
จำนวนความเห็น: 2874   WWW

171.6.240.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 21:05:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อความรู้สึกกับความถูกต้องสวนทางกัน เราล้วนมีเหตุผล เพื่อที่จะแก้ต่างให้กับความผิดของตัวเอง

ผม ก็คล้ายๆกับ จขกท นะครับ ทำงานมาซักพัก รู้สึกไม่โอเค ในหลายๆอย่าง แต่เมื่อคิดถึงวันที่เรามาขอทุนเค้า อยากได้ใจจะขาด วันนี้เรียนจบกลับมา ถ้าจะชิ่ง คงละอายหนักมาก....ผมเลยตั้งใจจะใช้ทุนตามที่รับปากเค้าไว้ 3ปี หลังจากนั้น ถ้าจะไปก็ถือว่าผม ทำตามที่ผมรับปากไว้หมดแล้ว
ส่งโดย: ijoe
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 27  

223.27.226.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 21:33:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช้ทุนไปเหอะน้อง ออกต่างจังหวัดชวนแฟนมาอยู่ด้วยเลย ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันตามประสาสามีภรรยา
ถึงน้องจะลาออกใช้ทุนมาอยู่กับครอบครัวก็ไม่วายมีคนด่าลับหลังอยู่เล้ว  
เรื่อง”สัจจะ”คนมีคุณภาพควรทำครับ
ถ้าเด็กๆใหม่ๆคิดเหมือนน้องหมด ระบบล่มจมแน่ครับ
ถ้าพี่เป็นคนให้ทุนไป พี่จะต่อว่าตรงๆแน่ครับ  Grin
ส่งโดย: WeaReGroot
จำนวนความเห็น: 221  

171.97.75.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 22:15:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช้าไปแล้วจ้า  
ชั้นCapไว้แล้ว
เป็นเยี่ยงอย่าง

125.27.187.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 05/28/18 เวลา 23:53:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปลิวหายไปแล้ว น้ำต้มมาม่ายังไม่ทันเดือด

223.24.103.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 07:36:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มาไม่ทันตอนแรก เหมือนจะคำถามเต็มๆจะปลิวไปแล้ว แต่จอสวนกระแสนะคะ
ลาออกเถอะค่ะ
ระบบห่วยๆที่มันอยู่ได้ เพราะเราโดนปลูกฝังมาแบบนี้ไงคะ ทั้งที่ความจริงแล้วเราโดนเอาเปรียบ
ส่งโดย: jengirl
จำนวนความเห็น: 123  

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 11:42:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รักษ์สัตย์ยิ่งชีพ คำนี้คงใช้ไม่ได้แล้ว
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

49.229.49.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 11:49:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/29/18 เวลา 07:36:05, jengirl wrote:
มาไม่ทันตอนแรก เหมือนจะคำถามเต็มๆจะปลิวไปแล้ว แต่จอสวนกระแสนะคะ
ลาออกเถอะค่ะ
ระบบห่วยๆที่มันอยู่ได้ เพราะเราโดนปลูกฝังมาแบบนี้ไงคะ ทั้งที่ความจริงแล้วเราโดนเอาเปรียบ

อันนี้ไม่เกี่ยวหับระบบค่ะ

จิตสำนึกล้วนๆ

คือ รับต้นสังกัดไปแล้ว  เช่น ไปเรียนหมอER3ปี  ทางจังหวัดแล รพ ที่ให้ทุนไปก็จะรอว่าอีก3ปี  เราจะมีหมอERมาช่วยดูคนไข้แน่ๆ
 รุ่นน้องมาขอทุนจะไปเรียนสาขาเดียวกันก็ไม่ได้

ปรากฏว่าพอถึงเวลา3ปี  ไอ้หมอที่ว่าจะกลับมาทำงานให้  
เบี้ยวทุน  ไม่มา
คนไข้รอ  คนไข้เสียโอกาส
รพ รอ รพเสียโอกาส
เงินที่ส่งมันเรียนก็ภาษีชาวบ้าน ภาษีพ่อแม่เราทั้งนั้น

ถึงเวลาไอ้หมอเลว  เห็นแก่ตัว
คิดถึงประโยชน์ตัวเอง  หนีไปทำงานเอกชน

แบบนี้  ชาวบ้านเสียประโยชน์เต็มๆ

ใครจะยอมคะ[b][/b] Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/29/18 เวลา 11:53:01 by SantaNiCo »

182.52.125.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 13:08:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/28/18 เวลา 10:31:09, Dolly wrote:

ไม่เห็นด้วยค่ะพี่ know555  Sad

ปล ขอโทษถ้าความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ถูกใจ...

เป็นความเห็นต่างที่สร้างสรรค์ครับ   พี่ว่าดีออกครับ    

Grin

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.70.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 14:20:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/29/18 เวลา 11:49:01, SantaNiCo wrote:

อันนี้ไม่เกี่ยวหับระบบค่ะ

จิตสำนึกล้วนๆ

คือ รับต้นสังกัดไปแล้ว  เช่น ไปเรียนหมอER3ปี  ทางจังหวัดแล รพ ที่ให้ทุนไปก็จะรอว่าอีก3ปี  เราจะมีหมอERมาช่วยดูคนไข้แน่ๆ
 รุ่นน้องมาขอทุนจะไปเรียนสาขาเดียวกันก็ไม่ได้

ปรากฏว่าพอถึงเวลา3ปี  ไอ้หมอที่ว่าจะกลับมาทำงานให้  
เบี้ยวทุน  ไม่มา
คนไข้รอ  คนไข้เสียโอกาส
รพ รอ รพเสียโอกาส
เงินที่ส่งมันเรียนก็ภาษีชาวบ้าน ภาษีพ่อแม่เราทั้งนั้น

ถึงเวลาไอ้หมอเลว  เห็นแก่ตัว
คิดถึงประโยชน์ตัวเอง  หนีไปทำงานเอกชน

แบบนี้  ชาวบ้านเสียประโยชน์เต็มๆ

ใครจะยอมคะ[b][/b] Grin Grin

เห็นด้วยค่ะ  ความคิดเห็นของ SantaNiCo เนี่ย real แล้วพูดออกมาได้ตรงใจที่สุดแล้ว
ส่งโดย: gundamwing
จำนวนความเห็น: 172  

101.109.204.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 05/29/18 เวลา 22:41:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มองได้หลายมุม  
 แต่ละคน แต่ละความคิดที่แสดงออกมา ไม่มีผิดถูก

ส่วนตัว   หลังจากใช้ทุนจนครบ และอยู่ต่อ บริหาร รพช  จนคิดว่าเข้าใจระบบ และรู้ว่าอะไรเป็นอะไร เลยตัดสินใจลาออกมา   และมาสมัครฟรีเทรน แบบ  ไม่สนใจว่าจะได้หรือไม่ได้    
ดังนั้น พอจบฟรีเทรน   ไม่มีต้นสังกัด  ไม่มีข้อผูกมัด   ทำให้ตัดสินใจหลายๆทางได้ง่าย

อยากแนะนำว่า   สุดท้ายจริงๆ  เราอยู่กับตัวเรา ดูแลตัวเราเอง ดูแลครอบครัวเรา    คนอื่นๆรอบๆตัว   ไม่ได้มาเผาเราหรอกครับ  
  พอเราหมดประโยชน์  ไม่ว่ารัฐ หรือเอกชน  สุดท้ายเราก็กลายเป็นตาลุงแก่ๆคนนึง   ขนาด ผอ รพศ  แห่งนึง  หลังเกษียร  กลับไป รพ เดิมที่ตัวเองเคยเป็น ผอ มา สิบกว่าปี    จนท   ไล่  ลุงๆ   ไปยื่นบัตร เข้าคิว

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ส่งโดย: Keyhole
จำนวนความเห็น: 241  

27.55.80.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 03:04:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในส่วนตัวดิฉันเชื่อว่าระบบออกแบบมาเพื่อเอาเปรียบหมอธรรมดาๆค่ะ
"ทุน"ที่ว่านี่จริงๆมันคือค่าอะไรคะ ตั้งแต่เรียน พบ.แล้ว ทำไมสายสุขภาพเฉพาะแพทย์และทันตะถึงต้องมาทำงานชดใช้ทุน ทั้งๆที่ค่าใช้จ่ายรัฐออกให้ทุกคณะทุกสาขา เงินที่ลงไปก็ไม่ได้มากไปกว่าสาขาอื่นถ้าเทียบจำนวนปี แถมเป็นแรงงานราคาถูกอีก
ยิ่ง"ทุน" เรียน residents/fellows นี่แล้วใหญ่เลย มูลค่าที่เป็นแรงงานให้ รพ. จริงๆเยอะกว่าเงินเดือนมากหลายเท่า

ในต่างประเทศ นสพ. เค้ามา"เรียน"จริงๆนะคะ ค่าเรียนแพง แต่ไม่ต้องมาใช้แรงงานเป็นบ้านเรา  ตอนเทรน residents/fellows ได้เงินเดือน แต่อยู่ในความรับผิดชอบของอาจารย์ตลอด อยู่เวรมีอาจารย์อยู่ด้วย ตามได้ มาราวน์ด้วย มี cap มีพักเวรเป็นเรื่องเป็นราว ไม่ได้ทำงานเป็นทาสแบบบ้านเรานะคะ

ต้องมองภาพรวมค่ะถึงจะรู้ว่าโดนเอาเปรียบ

ส่วนลูกหลานของท่านผู้เป็นใหญ่เป็นโต เรียนจบ พบ.แล้วเปิดทุนให้ fix เลยในโรงเรียนแพทย์ ปีแรกเพิ่มพูนรพ.ปริมณฑล ปีต่อมาเทรน residents ได้ทันทีสาขาแข่งขันสูง  หรือบางส่วนทุนสามารถ generate ตัวเองจาก รพ.ในกรุงเทพขึ้นมาได้เลย   เห็นมาหลายคนแล้วค่ะ

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 04:43:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะมาหาความแฟร์อะไรแถวนี้คะ
ความแฟร์ไม่มีในโลกหรอกค่ะ และความไม่แฟร์ก็ไม่ใช่ข้ออ้างให้เราทำอะไรห่วยๆแย่ๆให้คนอื่นหรือกับตัวเอง เหมือนกัน  

ไม่ควรโทษสังคมรอบข้างที่ไม่น่าอยู่.   ควรสร้างหรือสอนลูกหลาน ให้สร้างสังคมน่าอยุ่ขึ้นมาเอง

หมอไทยธรรมดา ข้อด้อยคือ ไม่รู้มาก่อนว่าต้องมาเจอระบบห่วยๆไทยๆแบบนี้ก่อนจะเลือกมาเรียนหมอ

ส่วนข้อจำกัดแต่ละคนมันไม่เหมือนกันหรอก ถ้าจะอ้าง. อ้างได้สามวันก็ไม่หมด  

แต่สุดท้ายที่แน่นอนคือความไม่แน่นอน ถ้าเลือกจะทำอะไรแล้วไม่ต้องเอามาคิดมากตอนหลับตานอน ก็ทำเถิด. ชีวิตดีไม่ดี จะมีพรุ่งนี้รึป่าวก็ไม่รู้

223.24.60.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 06:37:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถูกใจความเห็นที่ 27 มาก กด Like ให้รัวๆๆๆเลยSmiley

ไก่ในเข่ง ทั้งหลาย จิกกัดกันในเข่งอยู่่ได้ แทนที่จะช่วยกันเอาเข่งออก

แน่ใจหรือ ที่อุตส่าห์ทนทุกข์ลำบากทั้งกายและใจและเงินไปเรียนมาจบแล้วต้นสังกัดที่ถูก อุปโลกน์ให้เป็นเจ้าของทุนจะพร้อมรับให้ทำงานทั้งยา เครื่องมือ ผู้ช่วย มีแต่จะเอาไปใช้งานที่แย่งกันไม่ทำ งานไหนของเฉพาะทาง ดันอยากแย่งทำ

ยา เครื่องมือที่จำเป็นต้องใช้ ถ้าผู้บริหารทั้งที่เป็น ผอ หมอและไม่ใช่หมอ มักมูมมาม ไม่ได้ผลประโยชน์ จากคนขาย ก็สรรหาวิธีกีดกันจนไม่ได้ใช้ ไม่รู้สมองทำด้วยอะไรคิดได้อย่างเดียวถ้าซื้อไปแล้วตัวเองจะขาดทุน(อยากรู้จ ังมันลงทุนอะไรไป)

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/30/18 เวลา 06:39:01 by only2b »
ส่งโดย: only2b male
จำนวนความเห็น: 166  

184.22.177.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 07:39:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนที่ไม่เข้าใจว่า”ทุน”คืออะไร
นี่เกินเยียวยาแระ

สมองมีแต่ความเห็นแก่ตัว

125.26.163.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 08:19:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น้อง (เดาว่าน้องนะคะ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยค่ะ). ลองคิดสิคะ ว่า "ทุน" คือค่าอะไร
เวลาไปเทรน ไปเรียนอย่างเดียว หรือไปทำงานด้วยคะ
รรพ.สมควรต้องจ่ายเงินเดือนด้วยถูกหรือไม่คะ
นี่ได้เงินเดือนขั้นต่ำ minimum wage มาก แถมบางสถาบันต้องจ่ายค่าเทอม out of pocket เองอีก แล้ว"ทุน"คืออะไรคะ ไม่งงเหรอ

สมัยดิฉันเทรน resident ที่ต่างประเทศ ได้เงินเดือนหลังหักภาษีแล้วแสนสองนะคะ ไม่ต้องมีทุนอะไรใดๆค่ะ

209.107.214.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 09:15:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/28/18 เวลา 15:22:12, deep wrote:
ผมมองในมุมมองสถาบันเทรนนิ่ง จะรู้สึก upset ถ้าลูกศิษย์ผมจบปุ๊บ ลาออกไปอยู่เอกชนปั๊บ  และการที่คุณมาเรียนมันคือการไปกันที่ของคนอื่นที่จะมาเรียนตั้ง 3-4 ปี  อย่างน้อยก็ควรไปใช้ทุนสัก 1-2 ปีครับ  
ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมไปทำงาน ตจว ก่อนครับ ทำในสิ่งที่ไม่มารู้สึกไม่ละอายใจในภายหลัง  เหตุผลเราอ้างได้ทุกอย่าง แต่เรื่องของความรู้สึกมันฝังลึกครับ

แปลกดีนะคะ เราเจอมา 2 รายแล้ว (คนที่เอาทุน จังหวัดเราไปเรียน)
สถาบันเทรนนิ่ง ทาบทามให้ทิ้งทุนไปเป็น อจ.เฉยเลย
อาจจะต่างจากการทิ้งทุนไปเอกชนนะคะ แต่มันก็คือการผิดสัญญา
ส่งโดย: Chimerism
จำนวนความเห็น: 1509  

183.89.121.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 11:10:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเจอมา 5 รายละครับที่ทิ้งทุนเป็น staff รรพ  
2 คนกลับไปใช้ทุน 1 ปี
3 คนทิ้งทุนเลย 1 ในนั้น รรพ แย่งจากทุน รรพ แพทย์อีกที่ด้วย
แต่พี่เค้านิสัยดีกันนะ เป็นอาจารย์ที่ดีด้วย รุ่นน้องเคารพ อาจารย์เอ็นดู  
ผมว่าทิ้งทุนเป็นทางเลือกปกติครับ ต้นสังกัดได้เงินตามสัญญา คิดว่าไม่คุ้มก็ควรเพิ่มค่าปรับไปครับ

203.107.236.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 11:15:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้ดสินใจเองครับ อนาคตอยู่ในมือตัวเอง อย่าทำงานในสถานที่ไม่ชอบเพราะจะเสียหายต่อตนเองและผู้ร่วมงาน

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

118.173.139.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 11:44:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/30/18 เวลา 11:10:47, bridge wrote:
ผมเจอมา 5 รายละครับที่ทิ้งทุนเป็น staff รรพ  
2 คนกลับไปใช้ทุน 1 ปี
3 คนทิ้งทุนเลย 1 ในนั้น รรพ แย่งจากทุน รรพ แพทย์อีกที่ด้วย
แต่พี่เค้านิสัยดีกันนะ เป็นอาจารย์ที่ดีด้วย รุ่นน้องเคารพ อาจารย์เอ็นดู  
ผมว่าทิ้งทุนเป็นทางเลือกปกติครับ ต้นสังกัดได้เงินตามสัญญา คิดว่าไม่คุ้มก็ควรเพิ่มค่าปรับไปครับ

เห็นถึง ธาตุแท้เลยจ้า  
“ทิ้งทุน เป็นเรื่องปกติ “

ขัดกับสามัญสำนึกมากๆค่ะ

หรือว่าตัวเองก็ทำค่ะ?? แย่งทุนมา  พอตัวเองได้เรียน สบายตัวแล้วก็ถีบหัวส่ง  ทิ้งทุน ทิ้งคนให้ทุน  ทิ้งคนไข้ที่รอหมอเฉพาะทางกลับไป

แต่ตัวเองอยู่สบายในเมืองใหญ่  รับเงินเป็นฟ่อน  มีลูกเรียน รร.ดีๆ

เหอๆ

182.232.96.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 11:45:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เราเอา หัวกระทู้ต้นเรื่องลงนะ  ให้เห็นว่าเหตุผลที่อ้างใานาะ  เพื่อ”ตัวเอง”ทั้งนั้น

182.232.96.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 12:36:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมฟรีเทรนครับ เพราะรู้ว่าอยู่ในระบบแบบนี้ไม่ได้แน่นอน

49.229.166.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 12:50:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 05/30/18 เวลา 12:36:17, bridge wrote:
ผมฟรีเทรนครับ เพราะรู้ว่าอยู่ในระบบแบบนี้ไม่ได้แน่นอน

เช่นกันค่ะ

ส่งโดย: candy girl Email     1.47.77.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 13:10:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Staffโรงเรียนแพทย์ชั้นหนึ่งหลายท่านก็เบี้ยวทุน.   ลองไปสืบประวัติดีๆ.
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

49.229.155.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 05/30/18 เวลา 15:22:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รัฐบาลเอาเงินภาษีมารักษาคนไข้

กว่าจะมีความรู้ประดับสมองถึงขั้นเป็หมอได้ ก็ต้องผ่านคนไข้จำนวนมาก ค่ายา ค่าผลแลบ ค่าตรวจพิเศษ CT MRI บลาๆ เพื่อให้เราได้เป็นหมอเก่งๆหาเงินได้เยอะๆ ก็มาจากพื้นฐานที่มาจากภาษีประชาชนทั้งนั้น ยิ่งโครตแพทย์ซับบอร์ดในประเทศยิ่งใช้ทรัพยากรในการเรียนมหาศาล  

“ทุน”คืออะไร .... สำหรับผมมันคือโอกาสที่ประเทศให้ เพื่อให้เรามีความรู้มีวิชาชีพหาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว การใช้”ทุน”คือการใช้หนี้ประเทศชาติที่ให้โอกาศเราครับ แล้วหนี้อันนี้มันประเมิณค่าไม่ได้เลย

ใครเบี้ยว”ทุน” สำหรับผมคือพวกคดโกงชาติ ส่วนตัวผมเกลียดมาก 555

27.145.176.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 01:00:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ว่าจะเลือกทางไหน ก้อซวยครับ
และจะมีผลกระทบที่รุนแรงตามมา

ถ้ากลับไปใช้ทุน ชีวิตครอบครัว ก้ออาจจะแย่  
สุดท้ายต้องมานั่งด่าตัวเอง  

ถ้าลาออกแล้ว ชีวิตอาจจะดี แต่ก้อถูกสังคมประนาม
ส่งโดย: carter
จำนวนความเห็น: 1839  

171.6.184.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 01:12:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/30/18 เวลา 15:22:23, WeaReGroot wrote:
รัฐบาลเอาเงินภาษีมารักษาคนไข้

กว่าจะมีความรู้ประดับสมองถึงขั้นเป็หมอได้ ก็ต้องผ่านคนไข้จำนวนมาก ค่ายา ค่าผลแลบ ค่าตรวจพิเศษ CT MRI บลาๆ เพื่อให้เราได้เป็นหมอเก่งๆหาเงินได้เยอะๆ ก็มาจากพื้นฐานที่มาจากภาษีประชาชนทั้งนั้น ยิ่งโครตแพทย์ซับบอร์ดในประเทศยิ่งใช้ทรัพยากรในการเรียนมหาศาล  

“ทุน”คืออะไร .... สำหรับผมมันคือโอกาสที่ประเทศให้ เพื่อให้เรามีความรู้มีวิชาชีพหาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว การใช้”ทุน”คือการใช้หนี้ประเทศชาติที่ให้โอกาศเราครับ แล้วหนี้อันนี้มันประเมิณค่าไม่ได้เลย

ใครเบี้ยว”ทุน” สำหรับผมคือพวกคดโกงชาติ ส่วนตัวผมเกลียดมาก 555

แต่เงิน"ทุน"นี้ก็เอามารักษาคนไข้เป็นหลักถูกหรือเปล่าคะ  ไม่ได้เอามา support การเรียนของหมอนะคะแบบเป็นค่ากินค่าอยู่นะคะ จะเรียกว่าทุนก็คงไม่ถูกนัก

ดิฉันว่าคนที่คดโกงชาติตัวจริงคือคนที่อยู่ในระบบแต่เช้าชามเย็นชาม รับเงินเดือน รับเงินเคสฝากพิเศษพวกนี้ค่ะ

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 07:19:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มุมมองบางคนตื้นเขินอย่างไม่น่าเชื่อ
ทุน ไม่มีแต่แบบเงินสนับสนุนการเรียน แบบ ทุนเด็กยากจนนะคะ
เปิดกะลาหน่อย

182.232.114.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 09:10:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

"ทุน" กับ funding ไม่เหมือนกันนะคะ
ไม่น่ามีที่ไหนในโลกนะคะที่อ้างว่า"รับทุน"มาเทรน subspecialty แล้วบังคับให้ทำงานแบบระบบบ้านเรานะคะ กระทั่ง NHS ก็ไม่มีนะคะ

พี่ว่าน้องน่าจะต้องมองให้กว้างด้วยอ่ะค่ะ แต่วิธีคิดแบบน้องก็คงเป็นไปตามที่คนออกแบบระบบต้องการแล้วแหละค่ะ คิดแบบดิฉันนี่อาจจะอยู่ไม่ได้

68.46.255.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 11:34:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีคนร้อนตัวแหะ  Grin Grin Grin Shocked

182.232.72.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 15:16:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใจเย็นๆ ค่ะ
กลางๆ ถ้าไม่สามารถใช้ทุนได้ก็จ่ายตังไปค่ะ
เพราะ ในสัญญา คงมีระบุอยู่แล้ว
ไม่อยากให้ มาว่ากันเอง
 ต้นสังกัด ความรับความเสี่ยง เวลาให้ทุนไปแล้ว เขาไม่มาใช้ทุนนะค่ะ
ส่งโดย: candy girl Email     1.47.5.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 05/31/18 เวลา 17:49:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องทุนเป็นเรื่องเล็ก เป็นวิธีแก้ปัญหาปลายเหตุ เปิดช่องให้เกิดการใช้อิทธิพล เส้นสาย สร้างความไม่เป็นธรรม

กับสิ่งที่เกิดขึ้นไปแล้ว สัญญาต้องทำตาม ไม่กลับไปใช้ทุนก็จ่ายเงินตามสัญญา

แต่ต่อไปภายภาคหน้า รัฐควรแก้ปัญหาให้ถูกวิธี แก้ที่สาเหตุดังที่เคยวิจัยพบมา อาจจะต้องทำวิจัยใหม่ด้วยซ้ำเพราะของเก่ามันนานแล้ว

182.232.209.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 06/11/18 เวลา 20:43:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อทำกรรมไว้แล้วต้องขดใช้  ไม่มีใครหนีกฎแห่งกรรมได้    เรื่องใช้ทุนหนีทุน ก็เหมือนกัน

ส่วนตัวเป็นคนเชื่อกฎแห่งกรรม  บางครั้งกรรมไม่ได่ตกที่เราเองแต่จะไปตกกับคนที่เรารัก  ส่วนตัวเห็นมาแล้วมากมาย

กรรมคือการกระทำ  ดังนั้น  เมื่อสัญญา  ก็คือ ต้องชดใช้  ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

หากคุณ  หนี  กรรมจะตามคุณ  จนกว่าคุณจะได้ชดใช้มัน  เรื่องทั้งหมดถึงจะยุติ

ส่งโดย: philosophy
จำนวนความเห็น: 419  

134.196.77.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->