แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36818: พพล . กับการเรียนต่อ  (จำนวนคนอ่าน 2511 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/18/18 เวลา 09:46:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขณะนี้ผม เป็น พพล. ของแผนก orthopedic อยู่ ณ รพ แห่งหนึ่งแต่รู้สึกไม่ค่อยมีความสุขจากการทำงานเนื่องจาก ระบบการลา ซึ่งลาไม่ค่อยได้  ขอวันoff เสาอาทิต เพื่อกลับบ้าน เพื่อไปทำสิ่งที่อยากทำไม่ได้ ทั้งที่สอบบอดไม่ได้ อยากให้ staff  คิดว่า เราเป็นผู้ร่วมงาน ไม่ใช่เบ๊ จึงอยากจะถามว่า  
1. ถ้า ลาออกจาก พพล ไป อยู่ รพช จะมีผลต่อการ ไปเรียนต่อเป็น ortho ต่อไปหรือไม่ จะติด blacklist หรือไม่
2. โอกาสเรียนต่อ ระหว่าง พพล กับ อยู่ รพช. ต่างกันมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: kritin
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

1.46.76.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/18/18 เวลา 10:59:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สำหรับเรา ใบ recommend จากสตาฟที่เคยร่วมงานกับเราค่อนข้างสำคัญสำหรับการเรียนต่อครับ ถ้าให้แนะนำคือให้อดทนจนกว่าจะได้เรียนครับ
ส่งโดย: tungtungmay89
จำนวนความเห็น: 3  

116.58.243.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/18/18 เวลา 13:33:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องการลาออกของแพทย์พี่เลี้ยง ลองดูสัญญาอีกครั้ง เพราะการลาออก มีเฉพาะเดือนที่ลาออกได้ เดือนอื่นลาออกไม่ได้ ถือว่า ผิดสัญญา และเมื่อลาออก ถ้าหากว่า ต้นสังกัดที่เคร่งมาก อาจจะให้ถือว่า เป็นการยกเลิกการเป็นแพทย์พี่เลี้ยง หมายถึง การเป็นแพทย์ใช้ทุนไม่นับอีกด้วย ต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่อีกครั้งเลย แต่ส่วนมาก การลาออกจะไมค่อยซีเรียสกันมาก เลยไม่ได้ทำตามสัญญาที่ทำกันไว้  

การเรียนต่อ ส่วนมาก ทางต้นสังกัดเขาจะขอให้แพทย์พี่เลี้ยง ยกเว้นแต่จะไปเอาทุนรพ.อื่น ก็ต้องให้แพทย์ต้นสังกัดช่วยติดต่อขอทุนให้ ขอที่เรียนให้ แต่ขึ้นกับความสัมพันธ์ระหว่างกันและกันอีกด้วย บางเรื่องน้ำขุ่นอยู่ใน น้ำใสอยู่นอก ยังใช้การได้
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.248.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/18/18 เวลา 14:19:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับ Smiley
ส่งโดย: kritin
จำนวนความเห็น: 4  

1.47.175.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/19/18 เวลา 22:39:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่ติด back list หรอกครับ เพียงแต่แนะนำว่าหากลาออกไปอยู่ รพช ควรมา Elective ใน รพ.แพทย์หรือสถาบันที่เราสนใจไปเรียน โชว์ความรู้ให้เค้าเห็น ทำความรู้จักกับพี่ๆ resident และอาจารย์ ให้เค้าเห็นว่าเราสามารถทำงานกับเค้าได้ ผมว่าเค้ารับมาเรียนครับ

ปล. จากประสบการณ์ตรงครับ
ส่งโดย: NutForce
จำนวนความเห็น: 25  

103.10.229.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/20/18 เวลา 12:37:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเทรนสถาบันลูกหม้อ อาจโดนถามตรงนี้ลดลง
แต่อาจติดตรงใบเรคคอมเมนนิดนึง ครับ บางสถาบันอบรมให้น้ำหนักใบนี้ค่อนข้างเยอะ ถ้าฟังแบบใช้งานเยอะแล้วออกจากเค้าไปเค้าจะหาว่าเราแอดติจูดไม่ดีรึเปล่า(บา งคนใจแคบ)

ว่าแต่อยู่ที่ไหนครับเนี่ย จังหวัดผม พพล (เฉพาะออโธนะ อันอื่นไม่รู้) อัดเวรหนักมากจน หน.งาน บอกเองว่าให้ลาสัก3-4วัน( ศ ต่อ จ) คนนึงไปสิงคโปร คนนึงไปภูเกต สบายๆ55 ไม่รวมให้อีเลคถีบครั้งละสองอาทิตย์อีกปีละสองครั้ง
ส่งโดย: Mr.Note
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 195  

27.55.227.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->