แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36775: จะตอบ ประโยค นี้ ของคนไข้ ว่า อะไร หรือ ไม่ต้องพูดต่อ แล้ว ครับ  (จำนวนคนอ่าน 2390 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/26/18 เวลา 22:35:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ มาจาก คลินิกที่ผม รับจ๊อบ มาผ่าตัดเล็ก ที่ รพศ
ไม่ได้รับซอง ไม่ได้ลัดคิว( เพราะ คิวของผมที่ รพ สั้นกว่าคลินิก)

ทำผ่าตัดเล้กแล้วจะมี ผ่าตัดใหญ่ อีกครั้ง ( นัดเอาไว้ อีก 2+ เดือน )
คนไข้ เป็น หญิง70+ปี ตาชั้นเดียว นามสกุลเเซ่... ของเรียกว่า อาม่า

วันนั้น มีผ่าตัดทัั้งหมด สิบกว่าคน มีทั้งเเม่ + ญาติ ของเพื่อนแพทย์
ผ่าตัด โดยใช้ยาชา คนไข้เดินเข้า-ออกจากห้องผ่าตัดเองได้ทุกคน

อาม่าเป็นคนที่ สิบเอ็ด เริ่มผ่าตัดตอน เที่ยง  
ทำเสร็จ ตอน  เที่ยง สิบ นาที ยังมีทำต่ออีก2 คน

ปรกติ พยาบาล จะขอพักเที่ยง ตรงเวลา
เเต่ วันนนั้น มีเคสที่เป็น เเม่+ ญาติของเพื่อนแพทย์ มาเพิ่ม

เลยทำให้ เลิก ช้ากว่าปรกติ ผมพอทำผ่าตัดเสร็จ ก็ พูดว่า
อาม่าลุกขึ้น . ไม่มี หางเสียง ครับ..

คนไข้พูด ตอบกลับมาทันที ว่า  หมอ นี้ ทำเสียง ขู่จัง

ผมคิดถึง ประโยคที่เคยได้ยิน จาก รุ่นพี่ท่านนึงว่า ( พูดทำเสียงจริงจัง เเเต่สีหน้ายิ้มๆ ) พูดตอบคนไข้ใน ลักษณะ แบบนี้ว่า

หมอ ไม่กลัว ที่จะไม่ได้ผ่าคุณ นะ...
หรือว่า ทำเฉยๆ ดีกว่า ครับ

"ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่งตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น ส่วนความเพียรพยายามเพื่อเผาบาปอกุศล ท่านทั้งหลายต้องทำเอง ทางมีอยู่ เราชี้แล้วบอกแล้ว ท่านทั้งหลายต้องเดินเอง
ส่งโดย: soon_soon
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 3169  

223.207.183.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 00:01:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่งตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น ส่วนความเพียรพยายามเพื่อเผาบาปอกุศล ท่านทั้งหลายต้องทำเอง ทางมีอยู่ เราชี้แล้วบอกแล้ว ท่านทั้งหลายต้องเดินเอง
ส่งโดย: Head_transplant
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 119  

184.22.88.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 04:05:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำดีร้อยครั้ง ไม่มีใครจำ ทำพลาดครั้งเดียว ไม่มีใครลืม
เชียร์ให้เป็นลุงเฉย
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.234.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 07:32:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านแล้วไม่เข้าใจ บอกผ่าไปแล้ว.  แต่คิดในใจว่ากลัวจะไม่ได้ผ่า.  

เวลาเราเผลอพูดตวาดหรือเสียงดัง.  ซึ่งบางครั้งก็เกิดขึ้นได้โดยเฉพาะในห้องที่เสียงดัง เช่นห้องฉุกเฉิน. บางครั้งการคุยกับคนไข้ต้องเสียงดัง จนเหมือนตะคอกใส่
เมื่คนไข้เขาท้วงมา. เราก็กล่าวขอโทษเขา. และบอกว่าไม่มีเจตนาจะพูดตะคอกใส่. แต่เป็นเพราะห้องเสียงดัง หรือเพราะหมอรีบร้อนจนเกินไป. ขอให้คนไข้ยกโทษให้ด้วย
พูดเพียงเท่านี้. คนไข้ก็ให้อภัยได้แล้วคะ

เสร็จแล้วเราก็พูดตะโกนเสียงดังต่อ.  เพราะห้องเสียงดัง และคนไข้ไม่ได้ยินที่หมอพูด Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/27/18 เวลา 07:34:01 by yui »
ส่งโดย: yui female
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3234   Email

182.232.220.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 07:38:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจารย์ บุญเลิศ จุลเกียรติ เคยแนะนำแพทย์ฉุกเฉินไว้ว่า
เวลาเราพูดกับคนไข้. ทุกคำถ้าลงท้ายด้วย ครับ /คะ. จะฟังดูดีขึ้น ไม่ห้วน. ไม่ดูเหมือนตวาดใส่คนอื่น
ซึ่งเทคนิคนี้. พอลองทำแล้ว ได้ผลดีจริงเหมือนที่อาจารย์บอก.
ส่งโดย: yui female
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3234   Email

182.232.220.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 08:09:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประสาทการร้บรู้ของแต่ละท่านไม่เหมือนกันนะครับ อาม่าอาจมาจากบ้านที่สุภาพเรียบร้อยมาพบหมอพูดห้วนๆเข้าอาจรู้สึกแปลก ผมเองบางทียุ่งๆก็ลืมตัวบ้างคนไข้ตักเตือนก็มักได้สติ กล่าวคำขอโทษ แล้วจบตรงนั้นเย็นตรงนั้นไม่นำกลับมาครุ่นคิดต่อ  
ส่วนรุ่นพี่ที่สอนตอนเด็กๆหมอเรามักจะแปลกๆยุยงส่งเสริมให้ใช้คำพูดเหยียดหย ามจิกกัด เพื่อชนะด้วยความสะใจ  แต่จะทำจริงมั้ยนั่นอีกเรื่อง แต่โตมา มีสติมากขึ้น จะทราบว่าทำไปแล้วก็ไม่สบายใจ ไม่เย็น รู้ด้วยปัญญาว่าทำไม่ถูกไม่ต้อง อาจนำมาซึ่งความเดือดร้อนภายหลัง ร้อนรุ่มอยู่นานเพราะรู้ว่าทำไม่ถูกไม่ดีใจที่ชนะเหมือนนาทีที่ทำ เทียบกับมีสติรู้ว่าผิดและขอโทษ จบและเย็นทันทีตรงนั้นไม่ได้ ด้วยความหวังดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/27/18 เวลา 08:16:16 by doreus »
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

184.22.32.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 09:54:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบ หมอ ยุ้ย ครับ ( ชื่อตรวกับ หมอ อีอาร์ รพ ผมเลย )
ผมผ่าตัดเสร็จ เเล้ว ถึงจะ พูด ครับ
ปล.
1.คุยกับ สามีคนไข้ เเล้ว อาม่า นี้ แกไม่ค่อยปรกติ
ขนาด ไล่เเม่ ออกจากบ้าน

"ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่งตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น ส่วนความเพียรพยายามเพื่อเผาบาปอกุศล ท่านทั้งหลายต้องทำเอง ทางมีอยู่ เราชี้แล้วบอกแล้ว ท่านทั้งหลายต้องเดินเอง

183.89.204.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 10:23:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/27/18 เวลา 09:54:06, soon_soon wrote:
ตอบ หมอ ยุ้ย ครับ ( ชื่อตรวกับ หมอ อีอาร์ รพ ผมเลย )
ผมผ่าตัดเสร็จ เเล้ว ถึงจะ พูด ครับ
ปล.
1.คุยกับ สามีคนไข้ เเล้ว อาม่า นี้ แกไม่ค่อยปรกติ
ขนาด ไล่เเม่ ออกจากบ้าน

อืมม ยิ่งรู้ว่าไม่ปกติ ยิ่งต้องเข้าใจเนาะครับ คุยแบบเย็นๆเป็นมิตรและนอบน้อม คนไทยส่วนใหญ่ใจดีนะ ยิ่งเรานอบน้อมเข้าหา บางครั้งเราผิดจริงๆยังเข้าใจกันได้ง่ายๆเลย
ส่งโดย: SCL
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 321  

125.24.79.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 10:51:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มารู้หลังจาก ไปคุยกับ สามีแก
ผมคิดว่า จะไม่ผ่า.. ต่อ ให้ แก เเล้ว
ปล นึกถึง เพลง ชาวนา( นึกถึง น้อง ดอลลี่ ด้วย) ครับ

183.89.204.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 11:48:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำเสียงขู่ , ตอบไงดี(้ถ้าจะตอบ)? - ให้บอกว่า "ไม่ว่านะ....หมอกำลังเป็นหวัดเจ็บคอ "
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 14:16:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นผมคนไข้แบบนี้ผมไม่ผ่าต่อครับ

อันตราย เดี๋ยวมีอะไรมาโทษเราอีก
ส่งโดย: Supernoid male
จำนวนความเห็น: 2102  

1.46.111.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 20:06:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/27/18 เวลา 10:51:58, soon_soon wrote:

ปล นึกถึง เพลง ชาวนา( นึกถึง น้อง ดอลลี่ ด้วย) ครับ

คิดถึงน้องดอลลี่ เพราะจะให้เปิดเพลงนี้ให้ฟังเหรอคะ... Grin

ปล ชีวิตยุ่งเหยิงมากค่ะ ไม่ได้แวะมาเลยค่า เพิ่งว่างเนี่ยแระค่ะ Cheesy

ส่งโดย: Dolly female
จำนวนความเห็น: 24051  

115.87.239.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 21:01:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น้องดอลลี่ ว่างๆ จะทำเพลงให้ก็ ยินดีฟัง ครับ

49.49.64.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 22:18:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/27/18 เวลา 21:01:05, soon_soon wrote:
น้องดอลลี่ ว่างๆ จะทำเพลงให้ก็ ยินดีฟัง ครับ

จัดให้แล้วค่ะ...มีหลายเวอร์ชั่นเลยค่ะ  

ถ้าอาจารย์ soon_soon ชอบเวอร์ชั่นไหนบอกน้องดอลได้นะคะ  Wink

ส่งโดย: Dolly female
จำนวนความเห็น: 24051  

115.87.239.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 23:08:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ฟังเเล้ว ชอบ ท่อนนี้ มาก  
วิ่งเล่นตามท้องนา ประสาเด็กเลี้ยงควาย  
รอยตีนที่ก้าวไป เหมือนตีนควายที่ก้าวเดิน  
ฝุ่นฟุ้งข้างกองฟาง ไม่เห็นทางจะก้าวเดิน  
ผู้คนเขาหมางเมิน เขาสรรเสริญเพื่อเอาใจ
 ขอบคุณ มากๆ ครับ

49.49.64.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/28/18 เวลา 11:23:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบกลับ...ยังไงถึงจะดี ? - " เงียบไปเลยอีแก่บ้า"

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 04/28/18 เวลา 15:16:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/28/18 เวลา 11:23:48, หมอเมืองสยาม wrote:
                              ตอบกลับ...ยังไงถึงจะดี ? - " เงียบไปเลยอีแก่บ้า"

Tongue

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.175.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 04/29/18 เวลา 11:13:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบยังไง(ถึงจะ)ดี ? - " ไปตายซะ"...

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 04/30/18 เวลา 11:07:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ถามหมอทำเสียงขู่  ตอบยังไง(ดี) ? - ตอบว่า " หิวขี้ "...

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 04/30/18 เวลา 14:57:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

“การทำดีนั้นทำยากและเห็นผลช้า แต่ก็จำเป็นต้องทำ เพราะหากไม่ความชั่วซึ่งทำได้ง่าย จะเข้ามาแทนที่และจะพอกพูนขึ้นอย่างรวดเร็วโดยไม่ทันรู้สึกตัว แต่ละคนจึงต้องตั้งใจและเพียรพยายามให้สุดกำลัง ในการสร้างเสริมและสะสมความดี” (พระบรมราโชวาทพระราชทาน แก่ผู้สำเร็จการศึกษา ที่โรงเรียนนายร้อยตำรวจ สวนอัมพร 14 สิงหาคม 2525)

แต่ผมว่าหมอผิดนะ  ผ่าตัดอะไร เช้าจนเลยเที่ยงตั้ง สิบกว่าราย  คือ ถ้าหมอผ่า แค่ห้าราย หมอจะพูดช้า พูดเพราะ กับคนไข้มากกว่านี้ไหม  คนไข้เขาก็จะรับรู้ได้ถึงความไม่รีบร้อน มั่นใจมากขึ้น  และพยาบาล ก็จะได้กินข้าวตามเวลา จะมีความสุขในงานมากกว่านี้ไหม ถ้าทำงานแล้วสุข เรื่องขี้ประติ๋วแค่นี้ แก้ง่ายๆจะตาย
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

180.183.144.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 05/01/18 เวลา 17:37:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าหมอเราจะเถียงกับคนไข้ ต้องจำไว้อย่างนึงครับ

ถ้าเกมส์จบ ในรพ. หมอมักเป็นฝ่ายชนะ  

แต่ถ้าเกมส์ออกไปต่อกับ สื่อหรือ ใน Social หมอจะเป็นฝ่ายเละ

ต้องเลือกเหมือนกันครับ ว่าจะให้มันเป็นอย่างไร

ส่วนผมส่วนใหญ่ผมยอมไม่เอาชนะ
ส่งโดย: -=Jfk=- male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3671   WWW Email

183.89.120.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 05/01/18 เวลา 21:17:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/30/18 เวลา 14:57:28, blitzs wrote:

แต่ผมว่าหมอผิดนะ  ผ่าตัดอะไร เช้าจนเลยเที่ยงตั้ง สิบกว่าราย  คือ ถ้าหมอผ่า แค่ห้าราย หมอจะพูดช้า พูดเพราะ กับคนไข้มากกว่านี้ไหม  คนไข้เขาก็จะรับรู้ได้ถึงความไม่รีบร้อน มั่นใจมากขึ้น  และพยาบาล ก็จะได้กินข้าวตามเวลา จะมีความสุขในงานมากกว่านี้ไหม ถ้าทำงานแล้วสุข เรื่องขี้ประติ๋วแค่นี้ แก้ง่ายๆจะตาย

วันนั้น มี แม่ ของเพื่อนเเพทย์ + น้าของน้องเเพทย์ มาขอ แทรก
ถ้าไม่มี 2 คนนนนั้น น่าจะเสร็จ ตามเวลา
และ วันนี้ ผมก็ ลดการผ่าตัดลง เหลือ 4 ราย เสร็จ ตั้งเเต่ 10 โมง
 คนไข้รายหนึ่ง มาจาก จังหวัดข้างๆ บอกว่า รพ นั้น คิว8-10 เดือน
แต่ ถ้าไปหาที่ คลินิก... ได้ผ่าเลยทันที
เห็นด้วย ครับ แก้ง่าย นิดเดียว ตามน้ำ

171.5.104.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 05/03/18 เวลา 16:10:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ภาระลดลง ก็อย่าลืมเพิ่ม รอยยิ้มในการทำงานนะครับ  แล้วท่านจะเห็นว่าจริงๆแล้ว  หมอมีความสุข คนไข้ก็มีความสุขตามครับ   งานที่ดีไม่ใช่การปั่นงานให้ได้จำนวนมากที่สุด จนพลาดสิ่งดีๆ ในการเป็นผู้ให้ และได้ดูแลคนอื่นไปครับ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

180.183.144.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 05/03/18 เวลา 17:36:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตามอ่าน comment ดีๆ
ส่งโดย: SeReE
จำนวนความเห็น: 1404  

1.0.151.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 05/03/18 เวลา 23:06:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยิ้มเสมอ ครับ เเต่ ผมใส่แมสก์เกือบตลอดเวลา เเม้ตอนตรวจตา  
เพราะ เวลา คนไข้ ยื่น ศรีษะเอาคางวางที่ตั้งบน สลิ๊ตแล้มป์  
จมูกคนไข้ ห่างจาก จมูกหมอ ไม่ถึงคืบ
ถึงยิ้มก็คงไม่เห็น ครับ 555

223.206.76.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->