แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36751: สนใจอยากเรียนต่อออโธปิดิกส์ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  (จำนวนคนอ่าน 5240 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/17/18 เวลา 10:44:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็น extern นะครับ ตอนนี้ชอบและอยากเรียนต่อออโธ อยากทราบว่า
1. ณ ปัจจุบัน มีรพศ.ที่ไหนมีต่อแพทย์พี่เลี้ยงออโธ แบบสอบบอร์ดได้บ้างครับ Huh

2. ปัจจุบัน ถ้าเรียนจบเป็นหมอออโธแล้ว หางานยากมั้ยครับ

3. ระหว่างเรียนต่อในโรงเรียนแพทย์ กับ fix ward แบบสอบบอร์ดได้ มันจะแตกต่างกันมากมั้ยครับ แล้วสมมติได้บอร์ดแล้ว เวลาไปหางานหรือต่อ fellow คนที่จบจากรพศ.มาจะเสียเปรียบมากมั้ยครับ?

4.ตอนนี้ก็กำลังหาๆ ที่ไปอิเลกทีฟออโธอยู่ครับ แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปที่ไหนดี 5555 ไม่ทราบว่าโรงเรียนแพทย์ (ทั้งในกทม.และตจว.) และรพศ.ที่มี training ที่ไหนมีชื่อเสียงอย่างไรบ้างครับ อยากทราบเพื่อประกอบการตัดสินใจเลือกอิเลกทีฟครับ (และการเลือกสมัครเรียนด้วยเช่นกันครับ 55)

ขอบคุณมากนะครับ
ส่งโดย: beamsaber
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

49.229.165.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/17/18 เวลา 16:47:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากเรียนorthoฯ ? - ความอยากโรยราเร็วกว่าใบไม้ร่วง ครับ , ใจเย็นๆ...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/17/18 เวลา 21:01:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องให้รายละเอียดแบร็คกราวน์มากกว่านี้ครับ แต่แนะนำสถาบันที่เราเรียนจบน่าจะง่ายสุด ลองไปถามอาจารย์ออร์โถที่นั่นเลยครับ

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

1.46.140.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/17/18 เวลา 21:46:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เท่าที่ทราบ งานเอกชนแบบกลางกทม. ก็จะหายากหน่อย (จริงๆมันก็เริ่มหายากทุกสาขา)

แต่ถ้าชานเมือง กทม. หรือต่างจังหวัดก็ยังมีที่ให้ลงได้อีกพอสมควร
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.46.224.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/17/18 เวลา 23:13:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอให้สมหวังนะคะ
เป็นเพื่อนกับน้องที่จะเรียนศัลย์ในอีกกระทู้เปล่าเนี่ย

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

182.232.229.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/18/18 เวลา 10:00:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ตอนเป็น Extern จะไฟแรงอยากจะเรียนนั่นนี่เร็วๆ/ ทันที แต่ก็เปลี่ยนใจหลายคนแล้วครับ...ลองไปเป็น Intern หรือ พชท. ที่ต่างจังหวัดก่อนสัก 3 ปีดีมั้ยครับ ว่ายังอยากจะเรียนออร์โธอยู่อีกรึเปล่า
2. ถ้าเป็นการสมัครที่สถาบันเดียวกัน การสมัครออร์โธ จะรับง่ายกว่าสมัครศัลย์อยู่พอสมควรครับ (เพราะรับจำนวนมากกว่า+ กำหนดสเปค.ของผู้เรียนออร์โธ ต่ำกว่าสาขาศัลย์เยอะ) เพราะงั้นไม่ต้องรีบร้อนมาก โดยเฉพาะหากจะสมัครเรียนออร์โธ ที่สถาบันที่ตัวเองจบมา
3. การสมัครทำงานทั้ง FT+ PT. ในรพ.เอกชน (โดยเฉพาะรพ.เอกชนชั้นนำ) ของแพทย์ออร์โธ (และสาขาอื่นๆ เหมือนที่ท่านข้างบนกล่าวไว้ โดยเฉพาะสาขาที่มีหัตถการต่างๆ/ การผ่าตัดต่างเยอะ) นั้นไม่ค่อยมีตำแหน่งว่างแล้วครับ...เพราะว่าแพทย์คนเก่าเค้าไม่ออก+ ผป. ใช้บัตรทอง/ ปกส. (รักษาฟรี) กันเยอะมากขึ้น+ อาจารย์โรงเรียนแพทย์เอาไปกินหมด นะครับ

ดังนั้นอาจจะได้เรียนออร์โธแล้วมาเปิดคลินิกเอง (นั่งตบยุงเป็นส่วนใหญ่ ครับ)... อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

110.168.54.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/18/18 เวลา 12:27:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.  รพศ.ตามหัวเมืองใหญ่ๆ สอบได้เกือบทุกที่แล้ว เช่น ขอนแก่น อุบล ชลบุรี โคราช พิษณุโลก หาดใหญ่ ส่วนรพศ.อื่นๆอาจต้องลองสอบถามดูอาจเปิดแล้ว

2. ถ้าไม่เลือกสถานที่ ยังหาไม่ยาก แต่อีก 5-6 ปี กว่าน้องจะจบ subboard ก็ไม่แน่  

3.  จบจากที่ไหนก็เหมือนกัน แต่การหางาน ถ้าหาในบริเวณใกล้เคียงกับที่จบ อ.และรุ่่นพี่จะช่วยเหลือได้มากกว่า เช่น อยากอยู่ใต้ แต่ไปเรียนอีสาน โอกาสกลับไปหางานที่ใต้ก็ยากกว่าเพราะไม่มี connection ครับ  

4. การเลือก elective อาจมีผลบ้างในการเรียนต่อ ยังไงก็ไปสถาบันที่คิดว่าจะสมัครไว้ดีที่สุดครับ บางที่การแข่งขันสูงมากต้องไป elective กันหลายรอบก็มีเพื่อทำคะแนนเพิ่ม
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

61.78.108.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/18/18 เวลา 16:01:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆ ทุกท่านมากๆ นะครับสำหรับข้อมูล เป็นประโยชน์มากเลยครับ Smiley

- เพราะว่าตอนนี้มีสาขาที่ชอบก็เลยคิดว่าเรียนไปเลยก็น่าจะดีครับ กลัวว่าถ้าออกไปใช้ทุนแล้ว จะไม่อยากเรียนอะไรเลยครับ 555

- คิดว่าสถาบันที่จบก็คงสมัครเหมือนกันครับ แต่เห็นมีเพื่อนๆ ในรุ่นเดียวกันสนใจออโธเยอะเลยครับ ดูการแข่งขันสูง เลยจะดูๆ พวกพพล.ไว้ด้วยครับ

- ส่วนเรื่องการทำงานภายหลัง ตอนแรกก็ยังไม่คิดครับ คิดเรื่องเรียนให้รอดก่อน 555 แต่อ.หลายๆ ท่านก็แนะนำว่าควรมีเป้าหมายระยะยาวด้วยน่ะครับ เคยลองบอกอ.ไปว่าชอบทำงานเป็นทีม แต่ไม่ค่อยอยากเป็นอ.เท่าไหร่ (ส่วนตัวไม่ใช่สายชอบสอนหรือเป็นติวเตอร์มาแต่ไหนแต่ไรแล้วอะครับ) อ.บางท่านบอกว่า รพ.เอกชน hi-end อาจจะตอบโจทย์ (อ.ท่านเรียกแบบนี้ล่ะครับ) แต่ท่านก็บอกเหมือนกันครับว่าไม่ค่อยมีตำแหน่งว่างแล้ว เพราะหมอเก่าๆ ยังไม่ออกครับ  Cry
ส่วนเรื่องเปิดคลินิก อาจจะไม่มีเงินเปิดก็ได้ครับ  Cry

เดี๋ยวจะลองพิจารณาดูครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. คนที่อยากเรียนศัลย์อีกกระทู้นั้นไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเป็นเพื่อนกันรึป่ าว 555
ส่งโดย: beamsaber
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

49.229.177.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/20/18 เวลา 13:06:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากเรียน ทำไงดี? - " ความอยากจะพาไปเอง ครับ"

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/25/18 เวลา 12:51:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากเรียนหมอกระดูก ทำไง ? - ใบหน้าคุณต้องเหมือนหัวเข่า ครับ...

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->