แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36719: ชีวิตที่มีความสุขมันเป็นยังไงนะครับ  (จำนวนคนอ่าน 4583 ครั้ง)
« ความเห็นที่ #80 เมื่อ: 04/13/18 เวลา 11:24:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไง...มีความสุข ? - " เอากาแฟสาดหน้าตัวเอง - ตาสว่าง-เปิดกะลา    "
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #81 เมื่อ: 04/14/18 เวลา 14:03:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีความสุข  ทำไง ? - " อ้อที่ลู่ตามลม"...

171.96.187.*

« ความเห็นที่ #82 เมื่อ: 04/15/18 เวลา 06:01:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/08/18 เวลา 23:01:28, doreus wrote:

ตอนนี้ชีวิตsamco เป็นอย่างไรบ้างครับ พอถึงจุดสามเดือนมันเป็นอย่างไร ในชีวิตที่routine เหมือนเดิมแม้จะดีแต่น่าเบื่อ พบความสุข สงบ เย็นและเป็นประโยชน์ ตลอดเวลา หรือว่า พบทุกข์ แล้วควบคุมมันได้ พบกิเลสแล้วควบคุมมันได้ พบความหลงแล้วควบคุมมันได้ แต่การควบคุมมัน คือมันไม่หายไปแต่อยู่ภายในป่ะ

ขออภัยตอบช้าครับ  เที่ยวต่างประเทศ   Grin
ชีวิตเป็ยอย่างไร    ตอนนี้ผมรู้สึกคือ   ชีวิตที่มีความสุขครับ   ตามหัวข้อมู้ที่พี่ doreus ถาม  

ปฏิบัติตามหลวงพ่อปราโมทย์  จะเห็นเรื่องไตรลักษณ์ครับ  
ไม่มีคำว่าตลอดเวลา  ถาวร  ไม่ได้ปฏิบัติเพื่อเอาสงบ  หรือสุขถาวร  
แต่จะรู้สึกว่าทุกอย่างอะไรที่จะเกิดขึ้นมาก็ชั่วคราว  ยึดติดน้อยลง    
เวลาเห็นทุกข์ก็ให้รู้ทุกข์ไม่ได้ให้หนีจากทุกข์   แต่ให้เห็นทุกข์ในใจตน  ทุกข์เป็นสิ่งอีกสิ่งที่แทรกเข้ามา ไม่ใช่ตัวเรา  
  สิ่งที่ได้จากการรู้คือ ผมรู้สึกว่าทุกข์มันสั้นลง    มันมาแล้วก็ได้  เกิดแล้วก็ดับ   หรือโมเม้นที่ทุกข์อยู่  ก็รู้สึกว่าเดี๋ยวมันก็ไป  (เพราะมั่นใจในเรื่องที่ว่าเกิดแล้วต้องดับ  ทุกข์ไม่ใช่ตัวเรา) ก็ไม่จมกับมันมาก  ก็ไม่ได้ดิ้นรนพยายามหาวิธีหนีทุกข์อะไร  เพราะรู้ว่าไง เดี๋ยวทุกข์ก็มาแน่ๆ แหงมๆ  

ช่วงเวลามีความสุขก็รู้ว่าเดี๋ยวมาแล้วก็ไปเหมือนกัน  แต่พอฝึกความรู้สึกตัวตามแนวทางหลวงพ่อ  ก็จะเห็นความสุขในสจตนชัดขึ้น  โมเม้นช่วงที่มีความสุขในชีวิต  ก็รู้สึกสุขมากขึ้นครับ  

ช่วงเวลาที่รู้สึกเฉยๆ  ก็ฝึกรู้ตัวไปครับ    

เวลามีกิเลส  ก็รู้ว่าเรามีกิเลสครับ  เวลาหลง  ก็รู้ว่าเราหลวงไปครับ   หลวงพ่อไม่ได้ให้ว่าพยายามควบคุมมันครับ  ให้รู้ไปเฉยๆครับ  แต่อย่าผิดศีลครับ  พอฝึกรู้บ่อยๆ ก็จะรักษาศีลง่ายขึ้นไปเองครับ  
ส่งโดย: samco
จำนวนความเห็น: 3943  

103.247.163.*

« ความเห็นที่ #83 เมื่อ: 04/15/18 เวลา 10:42:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พี่ก็ใช้ไตรลักษณ์เหมือนกันครับ
แต่เรียงเป็น ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา
อันดับแรก ทุกขัง คือ ใดๆในโลกล้วนเป็นทุกข์ เพราะฉะนั้น ถ้าเรามีทุกข์ ให้ถือว่า " เป็นเรื่องปกติ "
อนิจจัง คือ อะไรๆมันก็ไม่นิ่ง " รวมทั้งความทุกข์ด้วย "
อนัตตา คือ ถ้าเราเอาทุกข์ออกจากตัวไม่ได้ ก็เอาตัวออกจากทุกข์แทน เพราะตัวเรามันไม่มีอยู่จริง ปล่อยให้ความทุกข์เป็นไวรัสที่ไม่มี Host สมน้ำหน้า อยากเกาะดีนัก

เท่าที่อ่านมา พระพุทธเจ้าสอนแต่วิธีลดความทุกข์ ไม่เห็นสอนวิธีเพิ่มความสุข
พี่ก็เลยไม่มีปัญญาให้คำแนะนำว่าทำยังไงมันถึงจะสุข
แต่จากประสบการณ์คือ เมื่อไหร่ที่พี่อยากมีความสุข ความทุกข์แม่งบังเกิดเดี๋ยวนั้นเลยทุกที

ปล. ยินดีกับน้อง samco ด้วยที่สามารถฝึกจนรู้ตนแล้ว เก่งมากครับ
ส่งโดย: muji
จำนวนความเห็น: 3169  

184.22.83.*

« ความเห็นที่ #84 เมื่อ: 04/15/18 เวลา 11:43:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สุข-ทุกข์ กระผมคิดยังไง? -  ชีวิตสุขๆทุกข์ๆไม่จีรังก็จริง  แต่ทุกข์ยาวนานกับสุขยาวนานนั้นต่างกันมาก...

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #85 เมื่อ: 04/16/18 เวลา 10:51:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สุขนานๆ...ทำไง? - " ไม่ทำตัวเหลวแหลกบ้าง  ชีวิตก็ทุกข์นาน ครับ "

« ความเห็นที่ #86 เมื่อ: 04/17/18 เวลา 17:01:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เหตุแห่งทุกข์ ? - " ศรัทธาทั้งหลายแห่ง  เช่น  
 ความดี , ศาสนา, แบบเรียน ฯลฯ.."...

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #87 เมื่อ: 04/18/18 เวลา 14:50:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ศาสนา , นิยาม -ซากเดนจากยุคมืด....

« ความเห็นที่ #88 เมื่อ: 04/20/18 เวลา 12:51:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไง...ชีวิตมีสุข ? - " รู้จักตัวคุณเอง "

« ความเห็นที่ #89 เมื่อ: 04/25/18 เวลา 13:05:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความสุข เป็นไง? - ละลายเร็วกว่าไอติมบนชายหาด ครับ...

« ความเห็นที่ #90 เมื่อ: 04/27/18 เวลา 13:03:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เบื่อๆทำอะไรดี? - " ก้อต้องทำอะไรสนุกๆแก้เซ็ง ครับ เช่น ตบหน้าสิงโต -เตะช้าง- จูบจรเข้ "

« ความเห็นที่ #91 เมื่อ: 04/30/18 เวลา 12:25:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความสุข เป็นไง(อยากรู้)? - " ก้อคล้ายๆจับแท่งสอดถูไปตามร่องสวรรค์ที่เปียกเยิ้ม ครับ"

« ความเห็นที่ #92 เมื่อ: 05/02/18 เวลา 13:18:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความสุข ยังไง ? - เหมือนนั่งจู๋โด่ , แตกในรู  อะไรเทือกนั้น...

171.96.191.*

Page(s) : 1 2 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->