แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36691: สอบถามเรื่องโรงเรียนแพทย์ของไทยครับ  (จำนวนคนอ่าน 3732 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/26/18 เวลา 15:59:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1)เคยอ่านเจอเกี่ยวกับวัฒนธรรมการกินหัวของอาจารย์แพทย์ในโรงเรียนแพทย์ไทยค รับ ผมสงสัยว่าสถาบันไหนเจอเรื่องแบบนี้น้อยสุดใน4สถาบันท็อป จุฬา ศิริราช รามา รามา-จุฬาภรณ์

2)สถาบันไหนที่เน้นงานวิจัย มีงานวิจัยเจ๋งๆเยอะๆบ้างครับ สนใจด้านงานวิจัยครับ

3) สถาบันไหนมีElective affliationกับสถาบันท็อปของต่างประเทศเยอะๆบ้างครับ  
เท่าที่ค้นมา ศิริราชมีหลายที่ UCLA, Duke, Case Western

4)สถาบันไหนมีอาจารย์แพทย์ที่จบgen surg/cardiothoracic surgery จากสถาบันท็อปของอเมริกาเยอะๆบ้างครับ
เท่าที่ดูในเว็บ แพทย์จุฬามีอาจารย์ท่านนึงจบจาก Yale อาจารย์แพทย์ของศิริราช รามาก็มีหลายท่านที่จบ Cleveland Tulane Emory Mayo UCSF

ส่งโดย: winscent
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

171.6.234.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 00:47:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เรื่องกินหัวปัจจุบันน้อยลงเยอะแล้วครับ staff รุ่นใหม่ใจดีขึ้นมาก  ตอน extern วนข้างนอก อาจโดน staff รพท.บางแห่งกินหัวมากกว่า
เรื่องนักศึกษาหรือเด๊นท์ฆ่าตัวตาย ไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องกินหัว เขาป่วยเป็น depression ซึ่งถ้าเรียนหรือทำอาชีพอื่น ก็ฆ่าตัวตายได้เหมือนกัน

2. เรื่องงานวิจัย แต่ละที่ก็มีจุดแข็งต่างกัน ตอบยาก ขึ้นอยู่กับว่าด้านไหน

3.4. คิดว่าไม่ต่างกันมาก
ส่งโดย: brownie
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.154.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 09:18:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จุฬา ศิริราช รามา จุฬาภรณ์  
แต่ละที่เด่นวิจัยในด้านไหนบ้างครับ

171.6.232.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 09:30:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. สมัยที่ผมเป็นนิสิตแพทย์ อาจารย์แพทย์จุฬาฯ โดยเฉพาะถ้าเป็นอาจารย์รุ่นอาวุโสเนี่ยจบ American Board ในแผนก สูติ ศัลย์ Med Psychi ทั้งนั้น เลยนะครับ
+ แถมมีอาจารย์ศัลย์ท่านนึงเป็น ลูกศิษย์สายตรงของ SCHWARTZ ด้วยนะครับ
2. โดยเฉลี่ยแล้ว จุฬาฯจะเรียนไม่หนักมาก  อาจารย์แพทย์จะไม่ค่อยกินหัวลูกศิษย์ เพราะคณบดีจะพูดกับนิสิตแพทย์ปีหนึ่งตั้งแต่เข้าเรียนแพทย์วันแรกเลยว่า "พวกเธอสอบเข้าแพทย์จุฬาฯได้ถือว่า เก่งมากแล้ว ฉลาดมากแล้ว พวกอาจารย์จะไม่เข้มงวดเรื่องการเรียน กับพวกเธอมาก..."
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

115.87.237.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 09:34:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัจจุบันอาจารย์แพทย์จุฬาฯ รุ่น Young Staffs ที่จบ American Board จะมีแต่แผนก Med. เป็นบางท่าน (ท่านอื่นๆ/ แผนกอื่นๆ จะเป็นอบรม/ ดูงาน/ ต่อยอด ต่างประเทศ แค่นั้นครับ)

115.87.237.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 09:42:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าอยากไปต่อเฉพาะทางที่อเมริกาด้านศัลย์ ควรจะเข้าทีไ่หนดีครับ จุฬา ศิริราช รามา จุฬาภรณ์

171.6.232.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 13:23:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/27/18 เวลา 09:42:43, winscent wrote:
ถ้าอยากไปต่อเฉพาะทางที่อเมริกาด้านศัลย์ ควรจะเข้าทีไ่หนดีครับ จุฬา ศิริราช รามา จุฬาภรณ์

ต้องไปเทรนศัลย์ที่สถาบันนั้นๆก่อน+ สามารถ ผ่านการคัดเลือก เพื่อบรรจุเป็น Staff ศัลย์ที่สถาบันนั้น แล้วก็จะมีทุนส่งไปอบรม/ ดูงานที่ต่างประเทศต่อไป ครับ (เอาทุนไปเรียน Sub- Board ศัลยกรรมที่ต่างประเทศ ไม่น่าจะมี/ มีคงจะน้อยมากๆๆ เพราะว่าเราไม่ได้จบแพทย์หรือมี Licence การผ่าตัดในต่างประเทศ+ โรงเรียนแพทย์ชั้นนำของประเทศไทยมี Sub- Board ทุกแผนกอยู่แล้ว ครับ)

119.76.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 13:59:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ไม่ใช่จุฬาภรณ์ นะคะ

Smiley
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

61.7.234.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 14:04:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เริ่มจาก เอาให้จบ ปี6ก่อนมั่ยคะ
ผ่าน ศรว 3ค่อยคิดกัน

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

182.232.219.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 14:09:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/27/18 เวลา 13:59:45, drclinic wrote:
คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ไม่ใช่จุฬาภรณ์ นะคะ

Smiley

เป็นคณะแพทย์เปิดใหม่ครับ เรียนร่วมกับรามา
https://admission.mahidol.ac.th/ra2_1/  
http://www.pccms.ac.th/

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/27/18 เวลา 14:12:02 by winscent »

171.6.232.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 14:11:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/27/18 เวลา 14:04:46, SantaNiCo wrote:
เริ่มจาก เอาให้จบ ปี6ก่อนมั่ยคะ
ผ่าน ศรว 3ค่อยคิดกัน

ผมคิดว่าถ้าอยากเข้าโปรแกรมดีๆ คงต้องเตรียมโปรไฟล์ตั้งแรกๆ

171.6.232.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/27/18 เวลา 19:48:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ศิริราช เป็นที่สุดในหลายด้าน

เก่าแก่ที่สุด อาจารย์เยอะที่สุด (ส่วนใหญ่เป็น American board) ผลิตแพทย์เฉพาะทางมากที่สุด เคสมากที่สุด ห้องผ่าตัดมากที่สุด กินหัวกันมากที่สุด กดดันที่สุด conservative มากที่สุด รวมไปถึงเรื่อง MDD และ suicide ก็ดูเหมือนจะมากที่สุดด้วย

ประกอบการตัดสินใจครับ Embarassed
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

1.47.68.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 03/28/18 เวลา 06:40:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/27/18 เวลา 13:23:55, Dr._Panya wrote:

ต้องไปเทรนศัลย์ที่สถาบันนั้นๆก่อน+ สามารถ ผ่านการคัดเลือก เพื่อบรรจุเป็น Staff ศัลย์ที่สถาบันนั้น แล้วก็จะมีทุนส่งไปอบรม/ ดูงานที่ต่างประเทศต่อไป ครับ (เอาทุนไปเรียน Sub- Board ศัลยกรรมที่ต่างประเทศ ไม่น่าจะมี/ มีคงจะน้อยมากๆๆ เพราะว่าเราไม่ได้จบแพทย์หรือมี Licence การผ่าตัดในต่างประเทศ+ โรงเรียนแพทย์ชั้นนำของประเทศไทยมี Sub- Board ทุกแผนกอยู่แล้ว ครับ)

ถ้าสนใจจะเรียนสาขาเฉพาะทางที่เน้นหนักไปทางด้านหัตถการที่ต้องทำกับผู้ป่วย ใน USA คงต้องไปเริ่มเรียนแพทย์ที่นั่นตั้งแต่แรกเลย ในแต่ละปีมีหมอไทยไปเรียนต่อเฉพาะทางที่นู่นประมาณ 20+/- และส่วนใหญ่เป็นอายุรกรรม ไม่มีสูติฯ ศัลย์ ortho เลย ต่อให้เรียนจบศัลย์ที่ไทย มีเส้นทาง เส้นสายไปต่างประเทศ หลายคนก็ไปเป็น research fellowship
ส่งโดย: MD rad
จำนวนความเห็น: 36  

134.236.2.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 03/28/18 เวลา 09:05:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/28/18 เวลา 06:40:08, MD rad wrote:

ถ้าสนใจจะเรียนสาขาเฉพาะทางที่เน้นหนักไปทางด้านหัตถการที่ต้องทำกับผู้ป่วย ใน USA คงต้องไปเริ่มเรียนแพทย์ที่นั่นตั้งแต่แรกเลย ในแต่ละปีมีหมอไทยไปเรียนต่อเฉพาะทางที่นู่นประมาณ 20+/- และส่วนใหญ่เป็นอายุรกรรม ไม่มีสูติฯ ศัลย์ ortho เลย ต่อให้เรียนจบศัลย์ที่ไทย มีเส้นทาง เส้นสายไปต่างประเทศ หลายคนก็ไปเป็น research fellowship

ใช่เลยครับ

119.76.14.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/29/18 เวลา 22:34:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/27/18 เวลา 19:48:19, simath wrote:
ศิริราช เป็นที่สุดในหลายด้าน

เก่าแก่ที่สุด อาจารย์เยอะที่สุด (ส่วนใหญ่เป็น American board) ผลิตแพทย์เฉพาะทางมากที่สุด เคสมากที่สุด ห้องผ่าตัดมากที่สุด กินหัวกันมากที่สุด กดดันที่สุด conservative มากที่สุด รวมไปถึงเรื่อง MDD และ suicide ก็ดูเหมือนจะมากที่สุดด้วย

ประกอบการตัดสินใจครับ Embarassed

MDD กับ suicide คงไม่มีใครทำเป็น case series ดู prevalence มั้งครับ  

ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.136.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 03/30/18 เวลา 03:36:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจะเรียนศัลยกรรม เอาชัวร์ ไปเริ่มเรียนแพทย์ที่โน่นเลยดีกว่าครับ แต่เหมือนมีอาจารย์ cardiothoracic อเมริกันบอร์ดที่ศิริราชคนนึงนะครับ และเห็นมีหมอจบที่ไทย ไม่ว่า ขอนแก่น จุฬา ศิริราช รามา ไปเรียน ศัลย เรื่อยๆนะครับ
เคยเห็นคนจบเชียงใหม่เรียน Gen surg แล้วต่อ plastic ด้วย ไม่เกิน สิบปีที่ผ่านมา อาจารย์จุฬา ที่ไปเรียน clinical subspecialty ศัลยกรรมก็มีนะ เพราะหมอศัลยกรรมที่อเมริกา เรียนนาน 5-6ปี จบมาก็ไม่อยากเรียนต่อแล้ว เลยไม่ค่อย competitive
ส่วนที่ยากๆ เช่น dermatology opthalmology orthopedics ก็มีให้เห็นนะครัย แต่นานๆที
ที่ไม่เคยเห็นเลยนี่ ENT urology
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/30/18 เวลา 03:40:09 by KPhysician »
ส่งโดย: KPhysician
จำนวนความเห็น: 22  

162.119.128.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 03/31/18 เวลา 15:42:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/30/18 เวลา 03:36:44, KPhysician wrote:
ถ้าจะเรียนศัลยกรรม เอาชัวร์ ไปเริ่มเรียนแพทย์ที่โน่นเลยดีกว่าครับ แต่เหมือนมีอาจารย์ cardiothoracic อเมริกันบอร์ดที่ศิริราชคนนึงนะครับ และเห็นมีหมอจบที่ไทย ไม่ว่า ขอนแก่น จุฬา ศิริราช รามา ไปเรียน ศัลย เรื่อยๆนะครับ
เคยเห็นคนจบเชียงใหม่เรียน Gen surg แล้วต่อ plastic ด้วย ไม่เกิน สิบปีที่ผ่านมา อาจารย์จุฬา ที่ไปเรียน clinical subspecialty ศัลยกรรมก็มีนะ เพราะหมอศัลยกรรมที่อเมริกา เรียนนาน 5-6ปี จบมาก็ไม่อยากเรียนต่อแล้ว เลยไม่ค่อย competitive
ส่วนที่ยากๆ เช่น dermatology opthalmology orthopedics ก็มีให้เห็นนะครัย แต่นานๆที
ที่ไม่เคยเห็นเลยนี่ ENT urology

ขอบคุณมากครับ  
 Wink Wink

171.6.233.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 03/31/18 เวลา 16:01:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเข้าดูเว็บของบำรุงราษฎร์ เห็นแพทย์neurologyท่านนึงชื่ออรพร  จบศิริราช Baylor MGH JHU ตอนนี้เป็นอาจารย์อยู่ที่ไหนไหมครับ หาไม่เจอเลยครับ

171.6.233.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->