แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36664: หมอควรแต่งตัวแบบไหมเวลาอยู่ รพ  (จำนวนคนอ่าน 2919 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/17/18 เวลา 17:18:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านข่าวจะปลดไม่ให้เป็นทนายเพราะใส่เสื้อยืดไปหน้าเรือนจำ เลยสงสัยว่าหมอเราเวลาทำงานต้องแต่งตัวอย่างไร ไม่ให้ดูกระจอกครับ ปกติอากาศร้อน เวลาราววอร์ด ผมจะใส่เสื้อขาวแขนสั้น ....แพทยสภา สั่งงดการประกาศรับสมัครแพทย์ประเภทนี้ ทั้งหมด ถือเป็นการกระทำที่ผิดกฏหมาย. ขออภัยด้วยครับ.....ว่า รพ ว่าเป็นหมอ ส่วนหมออื่นชอบใส่แขนยาว ผูกไทร์ สวมเสื้อกราวทำงาน สงสัยว่าจะมีใครร้องเรียนปลดผมจากหมอไหมครับ 555 Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/17/18 เวลา 17:19:08 by anantom »

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

180.183.219.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/17/18 เวลา 20:35:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าไม่นับเรื่องโดนขับออกจากสภาวิชาชีพ ซึ่งไร้สาระมาก
การแต่งกายก็เป็นการให้เกียรติตนเองนะครับ ขึ้นอยู่กับเกียรติของคนนั้น
คือถ้าเป็นหมอ แต่งชุดนอนไปดูคนไข้(ซึ่งเมื่อก่อนผมเคยทำนะตอนอยู่เวร on call รพช.) ถ้าเราเป็นคนไข้ จะคิดอย่างไรกับเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลนี้

หลังๆพอไปอบรมนู่นนี่นั่นมากขึ้น ก็จะเริ่มเห็นความสำคัญของการแต่งกายมากขึ้น ส่วนตัวผมว่าหมอใส่ชุดกาวน์มันดูเท่มาก (ผมเองไม่ได้ใส่มานานมากแล้ว) แต่ชุดกาวน์มันต้องขาวและดูสะอาด ที่สำคัญคือต้องไม่รองเท้าแตะนะครับ ไม่งั้นหักมุมชีวิตมาก คือกำลังดูดีดูดี เหลือบไปเห็นรองเท้าแตะนี่ตกเหวกันเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/17/18 เวลา 20:36:28 by doreus »
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/18/18 เวลา 08:00:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่าตัดสินคนอื่นด้วยการแต่งตัว แต่อย่าให้ใครตัดสินเราด้วยการแต่งตัวเช่นกัน
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.246.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/18/18 เวลา 09:18:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/17/18 เวลา 20:35:44, doreus wrote:
ถ้าไม่นับเรื่องโดนขับออกจากสภาวิชาชีพ ซึ่งไร้สาระมาก
การแต่งกายก็เป็นการให้เกียรติตนเองนะครับ ขึ้นอยู่กับเกียรติของคนนั้น
คือถ้าเป็นหมอ แต่งชุดนอนไปดูคนไข้(ซึ่งเมื่อก่อนผมเคยทำนะตอนอยู่เวร on call รพช.) ถ้าเราเป็นคนไข้ จะคิดอย่างไรกับเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลนี้

หลังๆพอไปอบรมนู่นนี่นั่นมากขึ้น ก็จะเริ่มเห็นความสำคัญของการแต่งกายมากขึ้น ส่วนตัวผมว่าหมอใส่ชุดกาวน์มันดูเท่มาก (ผมเองไม่ได้ใส่มานานมากแล้ว) แต่ชุดกาวน์มันต้องขาวและดูสะอาด ที่สำคัญคือต้องไม่รองเท้าแตะนะครับ ไม่งั้นหักมุมชีวิตมาก คือกำลังดูดีดูดี เหลือบไปเห็นรองเท้าแตะนี่ตกเหวกันเลยทีเดียว

รองเท้าหนังไม่มีส้นสีดำได้มั้ยครับ
ส่งโดย: VC
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 444  

1.47.36.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/18/18 เวลา 14:16:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องนึกถึงเวลาปฏิบัติงานด้วย

รพ.เอกชนบางที่จะให้ใส่เสื้อกาวน์สั้นทับตลอดเวลา
กลัดกระดุมคอ ผูกไทค์
นึกสภาพตอนเดินไป เดินมา แล้วถ้ามี CPR นี่จะเกะกะมาก
อีกอย่าง ไม่ได้ติดแอร์ทั้งรพ. ร้อนตับแตก
บางที่ก็เอาเสื้อสำเร็จรูปมาให้ รู้มั๊ยว่าหมอตัวใหญ่กว่าชาวบ้าน
ใส่ทีนี่แขนเสื้อแทบฉีก
ส่งโดย: Dr.Dolittle
จำนวนความเห็น: 2364  

223.24.179.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/18/18 เวลา 20:51:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/18/18 เวลา 09:18:26, VC wrote:

รองเท้าหนังไม่มีส้นสีดำได้มั้ยครับ

พี่ว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวนะครับ เราต้องดูดีในแบบของเรา น้องต้องหาสิ่งที่เหมาะกับตัวเองน่ะครับ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

171.98.74.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/18/18 เวลา 20:54:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/18/18 เวลา 08:00:59, 6699 wrote:
อย่าตัดสินคนอื่นด้วยการแต่งตัว แต่อย่าให้ใครตัดสินเราด้วยการแต่งตัวเช่นกัน

เห็นด้วครับ หมอที่ดีแต่ใส่ชุดดูดีมีทุก รพ.
ส่งโดย: WeaReGroot
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 221  

61.19.22.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/19/18 เวลา 18:02:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอแค่ไม่แต่งกางเกงยีนเสื้อยืดรองเท้าแตะมาทำงานก้พอแล้ว
ส่งโดย: Echo male
จำนวนความเห็น: 4667  

202.80.227.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/19/18 เวลา 21:35:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แค่งตัวสุภาพเรียบร้อยพอครับ
ไทร์ ไม่เคยใส่ครับ ร้อน อึดอัด

รองเท้าแนะนำรองเท้าวิ่งแบบเบาๆครับเพื่อสุขภาพเข่า หมอต้องเอาตัวให้รอดก่อนครับ

ใส่รองเท้าวิ่งทำงานมาสิบกว่าปีละครับ Grin
ส่งโดย: bodinkung
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 57  

1.10.217.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/20/18 เวลา 11:46:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างนี้หมอต่างจังหวัดคงโดนกันถ้วนหน้า    หมอบางคนไปวิ่งจ๊อกกีิ้งด้วยเสื้อยืดกางเกงขาสั้น กลับมาถึงคลินิกไม่ได้เปลี่ยนชุดก็ตรวจคนไข้เลย    เห็นคนไข้รอตรวจรอรักษากันหลายสิบคน

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ความเชื่อถือ   ถ้าคุณโนเนมทำแบบนั้นก็ไม่เหมาะสม   แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ชาวบ้านรู้จักกันดีอยู่แล้ว   ม้ันกลายเป็นเรื่องธรรมดา    แต่ก็ต้องแยกแยะว่าเป็นคลินิกส่วนตัวหรือองค์กรของคนอื่น

ส่งโดย: <<BluE_BurN>> male
จำนวนความเห็น: 1680  

118.173.50.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->