แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36380: สอบถามเกณฑ์การรับแพทย์ประจำบ้านตจวิทยา  (จำนวนคนอ่าน 3841 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/29/17 เวลา 16:24:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากทราบว่าปัจจุบันเกณฑ์การคัดเลือกแพทย์ประจำบ้นสาขาตจวิทยา ไม่ได้พิจารณาจากต้นสังเกัดหรือเปล่า สังเกตจากผลการคัดเลือกหลายสถาบันผู้สมัครอิสระมีจำนวนมากกว่าหรือเท่ากับผู ้สมัครที่มีต้นสังกัด ซึ่งแตกต่างจากราชวิทยาลัยอื่น เช่น จักษุ ดมยา ที่มีการพิจารณาจากต้นสังกัดและการทำประโยชน์ให้ภาครัฐ มีการคัดเลือกโดยแยกประเภทต้นสังกัด ออกจากผู้สมัคร อิสระชัดเจน และรับผุ้สมัครอิสระเพียง 20-30% แสดงว่าการมีต้นสังกัดไม่มีผลต่อการพิจารณาแพทย์ประจำบ้านสาขาตจวิทยา??
ส่งโดย: nancy_08
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

119.42.86.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 09:32:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนี่ยแหละ มันถึงทำให้ลูกศิษย์ น้องๆหลายคนเห็นความ
ไม่ถูกต้องเวลาเรียน  
สมัยผมเป็นนศพ ผมมักเห็น อ ทรีทกับเด็กไม่เท่ากัน โดยเฉพาะลูกหลาน
อาจารย์ สุดท้ายลูกหลานอาจารย์ก็ไปเป็นอาจารย์
ผมไม่ปฎิเสธลูก อ เป็น อ นะครับหลายคนเก่งและสมศักดิ์ศรี
แต่ผมแค่ยกตัวอย่างนี้มันนึกภาพเห็น
ความอยุติธรรมในหมู่เเพทย์เรากันเองยังมีแบบชัดเจนแล้ว
ทำไมอ ยังสอนเรื่องจริยธรรมกันอยู่อีก ในเมื่อเด็กมันไม่เชื่อน้ำลายอาจราย์
ส่งโดย: Cowboy
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 80  

119.42.70.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 10:26:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นที่รู้กันว่า Dent Skin ของ สถาบันผิวหนัง นี่คนมีเส้นใช่ว่าจะได้

แต่ไม่ใช่ว่า  เค้าไม่ดูเส้นนะ

คือ ไม่มีเส้น นี่ตัดออกไปได้เลย

แต่มีเส้น ต้องมาวัดกันอีกที ว่าเส้น ระดับไหน  Grin Grin Grin
ส่งโดย: -=Jfk=- male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3671   WWW Email

183.89.123.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 12:33:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากการที่อยู่ในแวดวงนี้
.
.
บางที่ไม่สนทุน (มากนัก) >>>>>>>>>>>>> อันนี้จริง
.
.
บางที่รับน้องๆมาเป็นผู้ช่วยวิจัยจึงต้องมี  
โควต้ารับน้องๆส่วนนี้มาเป็น free train >>>>>> เรื่องนี้ก็จริงครับ
.
.
แต่ก็มีสถาบันที่
ไม่ได้รับน้องๆมาเป็นผู้ช่วยวิจัย
จึงไม่ต้องมีการต่างตอบแทน
และรับทุนเป็นหลักด้วยนะครับ
.
.
อย่างที่ผมอยู่นับจากที่จบมาเป็น staff  
เรารับทุน  79.2% ครับ

จะว่าน้อย ก็น้อย
จะว่ามาก ก็มาก

สำหรับน้องๆ ที่จะสมัครปีหน้า
อยากให้ศึกษาอัตราการรับแพทย์ประจำบ้านของแต่ละที่ด้วยก็ดีครับ
ว่าย้อนหลังไป 5-10ปี  
แต่ละที่อัตราแข่งขันเป็นเท่าใด
รับทุนมากน้อยแค่ไหน
ที่รับทุนนั้นเป็นทุนจากที่ใด

ต่างที่ต่างขนบ ครับ

สำหรับบางที่ เปิดโอกาส ให้น้องๆสนใจจะมาสมัคร
มาลอง elective สัก 1-2 สัปดาห์ด้วย

ก็ถือซะว่าเป็นการแนะนำตัว
อาจารย์ ก็ได้รู้จักเรา
เราก็ได้รู้จักอาจารย์

บางที่เรามา elective แล้วอาจไม่ชอบก็ได้
ก็เลือดที่อื่นได้ ไม่เป็นไร ไม่ว่ากันครับ

หวังว่าจะพอตอบคำถามน้อย nancy_08 ได้บ้างนะครับ  

Wink
ส่งโดย: leuheang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 28  

125.24.79.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 12:38:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Tongue

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.32.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 16:30:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นไปได้ตอนที่เป็น นักเรียนแพทย์ หรือ แพทย์ใช้ทุน...อาจจะขอไป Elective หรือ อย่างน้อยก็เข้าร่วมฟังประชุมวิชาการ ในสาขาและโรงเรียนแพทย์ที่เราสนใจอยากจะไปเรียนต่อในอนาคต เป็นต้นครับ

เมื่อ 10++ปีก่อน...อย่างผมก็จบแพทย์จุฬาฯ แต่ก็เคยสมัครไป ดูงาน/ ดูลาดเลา/ ไป Observe (แล้วแต่จะเรียกครับ อิ อิ อิ) ใน  Fields ของ ศัลย์/ สูติฯ/ ออร์โธ
 ของศิริราช+ รามาฯ  
พบว่าของ "ศิริราช" เนี่ย เจ้มจ้น ทุกๆสาขาจริงๆ ครับ
แต่ของรามาฯจะ Soft not tender พอๆกะ Fields ดังกล่าวของจุฬาฯ

และในที่สุดผมก็สมัครเรียน...ที่...ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.82.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/05/17 เวลา 00:41:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัจจุบันการแข่งขันสูงขึ้นเยอะ บางคนต้องไป elective หลายรอบเพื่อให้อาจารย์จำได้ด้วยครับ เพราะไปทีนึงก็มีคนไปขอ elective กันทีละหลายคนจนเยอะแทบจะเท่า extern อยู่แล้ว
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

184.22.49.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/06/17 เวลา 17:10:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เกรด  
- เส้น ไม่มี ต้องเป็น เฟลโล่ หรือ ช่วยวิจัย 2-3 ปีก่อน Grin  หรือจบเมด มาก่อนก้อยิ่งดี
- ทุน  ( ทุนอาจารย์ พิณาเป็น พิเศษ)

ชอบ ไม่ชอบพี่ว่า น้องอาจลองสมัครเรียน dip , ms เห็นเปิดหลายที่ เท่าที่ สัมผัสบางคนก็ได้ไปต่อ บอร์ด performance ดี ๆ เข้าตาอาจารย์ บางคนเห็นจบ ก้อไป สาขา อื่น เลยก็มี นะ  Grin Grin Grin

ยกเว้น น้องเกรียรตินิยม หรือเส้นแข็งโป๊ก  อาจไม่ต้องดิ้นรน อะไรมาก

http://www.temppic.com/img.php?05-12-2015:1449312567_0.21516400.jpg
ส่งโดย: Thalamus male
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 417  

118.174.85.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->