แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36376: ผู้ป่วยบอกว่าจะไปแจ้งความ  (จำนวนคนอ่าน 5023 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/29/17 เวลา 01:53:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ชาย อายุ 65 ปี ปวดฟันกรามบนขวาซี่สุดท้าย Imp. root abscess Rx.
para IM + pen V400000 + brufen + alum tab วันต่อมา นัด para IM ซ้ำ
ผู้ป่วย บอก อาการดีขึ้น เว้น 1 วัน คนไข้ กลับมาบอกว่า เจ็บสะโพก ขาซ้ายไม่ค่อยมีแรง เป็นตั้งแต่ คืนที่ฉีดยาวันที่ 2 กลัวจะเป็นอัมพาต สงสัยว่า หมอจะฉีดโดนเส้น  
    หมอ[ผม]บอกว่าไม่ได้ฉีดโดนเส้นอะไร เพราะถ้าโดนอะไรผิดปกติ คงมีอาการปวดตั้งแต่ตอนฉีดแล้ว ไปทำอย่างอื่นที่อาจทำให้เจ็บหรือเปล่า ผู้ป่วย
บอกว่าไม่ได้ทำอะไร ส่วนผมก็ยืนยันว่าไม่ได้เกิดจากฉีดยา สรุป ผู้ป่วยบอกว่าจะไปแจ้งความ  
     ผมควรทำอย่างไร Huh Huh
ส่งโดย: noyjirat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

1.20.117.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 06:48:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Huh Huh Huh
ส่งโดย: misspeaceful
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 64  

203.114.116.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 07:47:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำประกันวิชาชีพครับ
เลิกฉีดพารา im ด้วยครับจากที่อ่านคนไข้ ทานได้แล้วการฉีด imไม่มีข้อมูลสนับสนุนว่าออกฤทธิ์ได้เร็วกว่า oral
ส่งโดย: bridge
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 356  

182.232.179.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 10:58:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Injection palsy can begin suddenly or hours following damage to the sciatic nerve. Misplaced intramuscular injection at the gluteal region is the most common cause of injury  

The persistent and most reported symptoms are pain and abnormal gait pattern.

Foot drop
External rotation and abduction contracture of the hip
Equinovarus or Equinus deformity
Muscular weakness/atrophy
Motor and sensory deficit such as paresthesia and numbnes

In most cases, symptoms of sciatic nerve injury does not respond to the use of NSAIDS, opiods and myorelaxants. However, the use of methyl prednisolone via transscaral block was effective to manage the neuropathic pain, motor and sensory decifits. In addition, a recent study showed beneficial use of methyprednisolone via both intravenous and oral routes.

Surgery is opted for patients that did not improve beyond 3 months of sustaining injection palsy

หวังวาจะไม่ใช่นะครับ   ลองตรวจร่างกายดูก่อนและสงทำEMG

ปล1 paraผมก็ฉีดบ่อย  จึงคิดว่าถ้าถูกตำแหน่งไม่น่ามีปัญหาจากยา
ปล2 อย่าคิดว่าฉีดยานั้นหมู  แล้วคิดค่าฉีดยาถูกๆ เพราะถ้าเกิดปัญหาจะไม่คุ้มค่า  แค่ไม่สบายใจก็ไม่คุ้มแล้ว  หมอใหม่ๆมักใจกล้าและประมาท  ต้องเก้บการฉีดยาสำหรับคนที่จำเป็นหรือจ่ายได้ในราคาสูง(เพราะความเสี่ยงมีม ากขึ้น)

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 16543  

1.46.140.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 11:25:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมไม่ลองตรวจก่อนล่ะครับ หรือแบบแสดงออกว่าอาจจะต้องconsult เพราะ ผป มีอาการเค้าต้องตกใจแน่ๆ ไปปัดความรับผิดชอบทันทีเค้าก็โกรธ เรื่องจะเลยเถิดไปไกล เคสนี้ถ้าถึง second opinion แล้วพิสูจน์ได้ว่าหมอผิดจริง เดาว่า เละ
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

1.46.12.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 11:50:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

para IM + pen V400000 + brufen + alum tab  
ทำไมต้องให้alum tab  
para im ปกติไม่ให้ครับ ถ้าปวดมากให้ codiene tab ครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

118.173.37.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 12:11:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไงดี ?  - " แหม...คนไข้พูดแค่นี้  คุณก็ขวัญกระเจิงเสียแล้ว    คนไข้รู้คงหัวเราะเยาะตาย "
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 12:39:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/29/17 เวลา 11:50:01, anantom wrote:
para IM + pen V400000 + brufen + alum tab  
ทำไมต้องให้alum tab  
para im ปกติไม่ให้ครับ ถ้าปวดมากให้ codiene tab ครับ

เคยเจอคนไข้อายุประมาณ30ชาย มาเรื่องback pain เลยให้กลุ่มnsaids&mydocalm 4-5วันกลับมาด่าว่าปวดท้องแสบท้องเพราะยาไปกัดกระเพาะ แถมไม่ให้ยาลดกรดไปกินป้องกันไว้อีก555  
ปล เล่าให้ฟังเฉยๆนะ  ไม่ได้แปลว่าจะต้องให้ยาลดกรดทุกราย  ผมว่าเลอกเฉพาะที่แก่ๆหรือมีโรคแผลอยู่ก่อนและทานยาหลายวันดีกว่า  

ส่วนไอ้paraที่มชอบฉีดนั่นเพราะไม่ได้หวังผลลดปวดอะไรมากมายหรอกครับ  แต่เข่าใจอารมณ์คนไข้ที่มันอยากฉีดยามั้ย  จะเอาnsaidsก็กลัวแพ้ยา กลัวปวด  ไม่รู้จะเอาอะไรให้ดี  ก็อันนี้แหละว้า  แพ้น้อยสุด ลดปวดก็ได้  หาง่าย(ไม่ต้องขออนุญาติซื้อเหมือนmo/tramol) ได้ฉีดยาสมใจคนไข้ด้วย    

นี่เป็นแค่คหสต.นะ ไม่ใช่ทฤษฎีอะไร555 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/29/17 เวลา 12:42:10 by know555 »

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

1.46.140.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 14:36:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/29/17 เวลา 12:39:14, know555 wrote:

เคยเจอคนไข้อายุประมาณ30ชาย มาเรื่องback pain เลยให้กลุ่มnsaids&mydocalm 4-5วันกลับมาด่าว่าปวดท้องแสบท้องเพราะยาไปกัดกระเพาะ แถมไม่ให้ยาลดกรดไปกินป้องกันไว้อีก555  
ปล เล่าให้ฟังเฉยๆนะ  ไม่ได้แปลว่าจะต้องให้ยาลดกรดทุกราย  ผมว่าเลอกเฉพาะที่แก่ๆหรือมีโรคแผลอยู่ก่อนและทานยาหลายวันดีกว่า  

ส่วนไอ้paraที่มชอบฉีดนั่นเพราะไม่ได้หวังผลลดปวดอะไรมากมายหรอกครับ  แต่เข่าใจอารมณ์คนไข้ที่มันอยากฉีดยามั้ย  จะเอาnsaidsก็กลัวแพ้ยา กลัวปวด  ไม่รู้จะเอาอะไรให้ดี  ก็อันนี้แหละว้า  แพ้น้อยสุด ลดปวดก็ได้  หาง่าย(ไม่ต้องขออนุญาติซื้อเหมือนmo/tramol) ได้ฉีดยาสมใจคนไข้ด้วย    

นี่เป็นแค่คหสต.นะ ไม่ใช่ทฤษฎีอะไร555 Grin

พี่ไม่รู้ว่าสมัยนี้เค้าใช้ alum tab กันside effect ของnsaid กันได้แล้วเหรอ สมัยเรียน เค้าให้ใช้proton pump เพราะalum tab กันไม่ได้ และทำให้ยาดูดซึมไม่ดี  ขอความรู้ด้วยคนครับ

184.22.17.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 16:07:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตรวจร่างกายให้ละเอียด + refer   Smiley

“Victory Loves Preparation”

ส่งโดย: :: King of BANPU :: male
จำนวนความเห็น: 23200  

171.99.160.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 17:51:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/29/17 เวลา 14:36:04, doreus wrote:

พี่ไม่รู้ว่าสมัยนี้เค้าใช้ alum tab กันside effect ของnsaid กันได้แล้วเหรอ สมัยเรียน เค้าให้ใช้proton pump เพราะalum tab กันไม่ได้ และทำให้ยาดูดซึมไม่ดี  ขอความรู้ด้วยคนครับ

เห็นด้วยกับพี่ครับว่าalum tabไม่ใช่standardครับ น้องเค้าคงเอามาแทนยาอื่นมั้ง

Two methods are commonly employed to prevent the development of peptic ulceration and mucosal injury in patients taking NSAIDs:  
(i) co-therapy with a PPI, high-dose (2เท่า)H2RA, or the synthetic prostaglandin E1 analog, misoprostol
(ii) substitution of a COX-2 inhibitor for a traditional NSAID.  

Although co-therapy with a standard-dose H2RA may prevent duodenal ulcers it has not been shown to prevent NSAID-related gastric ulceration.  

Enteric coating or buffering of NSAIDs and co-therapy with sucralfate have not been shown to be effective in preventing NSAID-related gastric or duodenal ulceration
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/29/17 เวลา 17:52:57 by know555 »

1.46.140.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 18:48:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ เรื่องการฉีดยาไม่หมูนะครับ ตามคลินิกอย่าไว้ใจพยาบาลมาก ถ้าไม่จำเป็น ผมก็ไม่ฉีด
เคยมีเคสฉีดยา IM แล้วติดเชือก็มีครับ

ส่วนยา amoxy  น่าจะครอบคลุมเชื้อดีกว่านะครับ

เคสนี้ให้คนช่วยพูดให้ประนีประนอมดีกว่า เพราะการรักษาก็แปลกๆหลายอย่าง
ส่งโดย: brownie
จำนวนความเห็น: 661  

182.232.56.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/29/17 เวลา 20:18:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำประกันก่อนเลย ถ้าจะฉีดยาเอง
  ถ้าคนไข้สงสัย อย่าร้อนรน อย่าปฏิเสธ ขอตรวจร่างกายเขาก่อน  และ เสนอความช่วยเหลือเช่น เขียนใบส่งต่อเพื่อตรวจเพิ่ม ให้ยากินบรรเทาอาการ หมอส่วนใหญ่ไม่ฆ่ากันเอง(หรือเปล่า) ถ้าส่งต่อไปโดยเขียนใบอธิบายอาการไป ก็คงจะช่วยกันอธิบายให้คนไข้ผ่อนหนักเป็นเบาครับ  ที่ รพ ผมก็เคยเจอที่ จนท. ฉีดแล้วเดินไม่ได้ถาวรเลย ก็ใช้สติ แก้ด้วยคำว่าเป็นผลข้างเคียงที่เจอได้น้อย  ไม่มีคำว่าฉีดผิดหรือใครผิด  มีแต่ รพ จะรับดูแลต่อให้เต็มที่ ก็รอดมาได้นะครับ  ญาติก็ไม่เอาเรื่องเอาความ  เรื่องแบบนี้ยิ่งปัดออกยิ่งมีปัญหาครับ
ส่งโดย: Blitz
จำนวนความเห็น: 17  

182.232.25.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 02:41:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ สำหรับความเห็นดีๆมีประโยชน์ โดยเฉพาะ ความรู้จาก คห.3 ครับ แสดงว่า อาการนี้ อาจเกิดจากการฉีดยาได้จริง โดยที่ไม่ต้องเกิดทันทีหลังฉีด แต่อาจ
เกิดหลังจากการฉีดหลายชั่วโมงก็ได้ และสาเหตุส่วนใหญ่ เกิดจากฉีดผิดที่
แสดงว่า แม้จะฉีดถูกที่ส่วนน้อยก็ยังคงเกิดอาการนี้ขึ้นได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
 ถ้าเป็นเช่นนี้ เหตุการณ์อย่างนี้ก็อาจเกิดได้กับแพทย์ทุกๆท่านที่ทั้งที่ฉีดเองหรือให้พยาบ าลฉืด ปัญหาก็คือ
   1. จะพิสูจน์อย่างไร ว่าเกิดจากการฉีดยาจริงๆ อันนี้หมายรวมไปถึง มิจฉาชีพที่คอยจ้องจะหลอกเงินจากทุกๆอยู่ท่าน เพราะท่านจะไปรู้ได้ยังไง ว่าเจ็บจริงหรือเจ็บหลอก
   2. การฉีดยาเป็นการบริหารยา ที่เกิดขึ้นเสมอ แพทย์ทุกคนต้องเคยทำ หรือสั่งให้พยาบาลทำ ถ้าผู้ป่วยบอกว่าตัวเองมีอาการเช่นนี้ แพทย์ผู้นั้นจะต้องรับผิดชอบถึงระดับไหน ที่ว่าให้ refer หรือ consult อาจช่วยประนีประนอมปัญหา แต่ก็อาจเกิด second opinion ของ คห.4 ที่ทำให้ท่านเละ
กว่าเดิมก็ได้ ยิ่งปัจจุบัน มีการแชร์ comment ทั้งหลายจะช่วยยุยงให้เรื่อง
มันใหญ่ขึ้น
 ผมก็อยู่ในเรือลำเดียวกับแพทย์ทุกท่าน ปัญหาของผมมันจบลงอย่างไร
ก็จะเป็นกระจกให้ทุกท่าน ส่องดูตัวเองนั่นแหละครับ
     เมื่อเกิดปัญหาขึ้น ไม่มีอะไรคุ้มครอง แพทย์ได้เลยหรือครับ หวังได้แค่เพียง การประนีประนอม ขอความเห็นใจ ตาม คห.11 เท่านั้นหรือครับ
ส่งโดย: noyjirat
จำนวนความเห็น: 22  

1.20.178.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 09:36:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1 จากการตรวจร่างกาย ไงครับ มิจฉาชีพคอยจ้องหลอกเงินแพทย์ที่มีความรู้ดีในเรื่องที่ตนทำ ยากมาก.  แต่ไม่ได้หมายความว่า เรามีความรู้ดีแล้วจะไม่เกิดอุบัติเหตุทางการแพทย์นะครับ เกิดได้ตลอดโดยเฉพาะยิ่งคนไข้เยอะก็ยิ่งมีโอกาสเกิด เค้าถึงมี CPG กันไงครับ
2 ฉีดยาหรือบริหารยาควรทำเท่าที่จำเป็น และดูประโยชน์ผู้ป่วยไม่ใช่ตามใจผู้ป่วย อย่างความรู้เรื่อง para กิน กับฉีด ผลไม่ต่างกัน ต้องถามตัวเองว่าทำไมเลือกฉีด แพทย์ต้องรับผิดชอบตั้งแต่เริ่มตรวจร่างกายคนไข้ยันส่งคนไข้กลับบ้านแหละครั บ ถ้าผิดขั้นตอนไหนก็คือผิดทั้งหมด เช่น diagnosis root abscess จากอะไร มีฟิลม์มั้ยทำไมไม่ส่งต่อให้หมอฟัน ส่วนรุนแรงแค่ไหนถ้าดำเนินการในชั้นศาลแล้วก็สุดแต่ศาลจะพิจารณาเป็นเรื่องค วบคุมไม่ได้ ดังนั้นไม่ควรมีเรื่องในชั้นศาล เพราะที่บอก 2 opinion ก็อาจจะไม่ใช่คนคนเดียวก็ได้ ส่วนเรื่อง refer การประกอบธุรกิจต้องมีเพื่อนมีอาจารย์ที่ไว้ใจไว้consult บ้างครับ เค้าเรียกว่า CONNECTION ซึ่งสำคัญมากในการทำธุรกิจ
3 เมื่อเกิดปัญหา ตอนนี้มีประกันพอจะช่วยได้ครับซึ่งประกันเองก็ใช้การประนีประนอมเหมือนกัน ประนีประนอมไม่ใช่แพ้ นะครับ แต่แค่ทำให้เรื่องยุ่งยากน้อยลง ดีทั้งสองฝ่ายทั้งแพทย์เองและผู้ป่วย. ที่สำคัญคือความรู้ ควรupdate ความรู้ตนเองอย่างต่อเนื่อง มันจะป้องกัน ทั้งก่อน ขณะ และหลังการเกิดความผิดพลาดทางการแพทย์ได้
หวังว่าคงได้อะไรบ้าง ส่วนตัวคิดว่าถ้าไม่ใช่ injection site  abscess เดี๋ยวคนไข้ก็หาย แต่ควรดูแลเช่นนัดมาดู หรือพาไปพบแพทย์ที่รพ.เอกชน ให้เค้าเห็นว่าเราไม่ทอดทิ้ง อยู่เคียงข้างเค้าตลอด เรื่องเกิดยากมาก และตามมารยาทแพทย์ส่วนใหญ่จะไม่ซ้ำเติมกันหรอกครับจากที่ประสบมา เพราะสมัยก่อนเราสอนกันมาอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/30/17 เวลา 11:15:27 by doreus »

1.47.195.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 11:20:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณนี่ใจเต้าหู้จริงๆ    คนไข้พูดแค่นี้ก็ทำคุณกลัวตัวสั่นติ้วๆ  กลัวจนขี้หักใน    อย่าห่วง....เรื่องอาจไม่เป็นอย่างที่นึก   และคนจริงไม่พูดเยอะ  ครับ

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 11:22:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ให้ตรวจสะโพกแล้วหารอยเข็มให้เร็วที่สุดและถ่ายรูปเก็บไว้    เพราะถ้าศาลเห็นตำแหน่งที่เราฉีดถูกต้องก็ไม่สามารถเอาผิดเราได้

ปล ปัญหาของน้องดีมากครับ ช่วยเตือนสติพี่ๆด้วยเช่นกัน  ว่านอกจากจะระวังแล้ว  การปฎิบัติตัวหลังเกิดเรื่องไปแล้วก็คือแบ่งรับแบ่งสู้ไว้ก่อน  ถ้ามั่นใจว่าทำถูก มีหลักฐานก็โต้ข้อกล่าวหาได้เลย  แต่ถ้ายังไม่แน่ใจต้องสืบค้นหาหลักฐานไว้ให้มากที่สุดซึ่งก็คือตรวจร่างกาย และตรวจEMGครับ     มีเบอร์โทรคนไข้ไหมครับลองโทรไปถามอาการดู  แล้วเรียกมาตรวจใหม่อีกทีดีมั้ยครับ  ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ผิดก็บอกคนไข้ไปว่าค่าตรวจให้คนไข้ออกไปก่อน แล้วหากผลพิสูจน์ออกมาว่าเกิดจากความผิดพลาดของเราจะคืนเงินให้พร้อมออกค่าร ักษา
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/30/17 เวลา 11:26:05 by know555 »

1.46.32.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 15:34:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุยกับเขาดีๆค่ะ

ว่าถ้าสงสัยว่ามีอาการแทรกซ้อนจากการฉีดยาจริง

ให้ไปตรวจกับแพทย์  ortho  เพื่อขอใบรับรอง

แล้วจะชดใช้ค่าเสียหายให้

ถ้าเขาไม่ตรวจเพิ่มเติมแล้วมาโมเมว่าเป็นเพราะเราฉีดยาให้  ก็ไม่แฟร์ ศาลก็น่าจะรับฟัง
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

61.7.234.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 18:29:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Para IM ยังมีฉีดอยู่อีกเหรอ..  Shocked
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

110.77.238.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 19:47:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

MRI จะช่วยบอกลักษณะ lesion ได้ครับ  
ยังไงลองส่งพบแพทย์เฉพาะทางดูก่อน อย่าเพิ่งปัดความรับผิดชอบ
ถ้าจะให้ดีเป็นหมอไม่ควรตามใจคนไข้ครับ เพราะถ้าเกิดเรื่องแบบนี้เราซวย
ส่งโดย: Vast
จำนวนความเห็น: 76  

58.11.121.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 11/30/17 เวลา 22:57:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยเจอเคสคล้ายๆๆกันค่ะ  แต่ไม่ได้เป้นคนสั่งฉีดยา  เคยได้รับรายงานมา

1. ควรมีการพูดคุยอย่างประนีประนอม ตั้งแต่เริ่มต้นค่ะ อาจเป้นเพราะ จขกท  มั่นใจเกินไปว่าไม่ได้เกิดจากการฉีดยา มันทำให้สัมพันธภาพแย่ลง  
2. ส่งปรึกษาหมอกระดูก ให้ตรวจอย่างละเอียด ว่ามีสาเหตุจากอย่างอื่นหรือไม่ก่อนค่ะ
3. ฉีดยาโดนnerve ส่วนใหญ่ recover นะคะ  ขึ้นอยุ่ว่า  จะช้าหรือเร็วค่ะ
4. เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ความดีจะปกป้องเราค่ะ  ถ้าเราทำด้วยเจตนาที่ดี  

ส่งโดย: Obes female
จำนวนความเห็น: 1486  

223.24.181.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/01/17 เวลา 11:19:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไงดี ? - ทำอะไรอยู่ที่น้ำหนักของเรื่อง  กรณีของคุณตอนนี้ยังไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น ครับ....

58.11.1.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/01/17 เวลา 12:52:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผิดตั้งแต่ไม่ส่งหมอฟันแล้วครับ

ถอนฟันออกก็จบ จ่ายยาฉีดยา ต้นเหตุของโรคมันหายไป? Huh
ส่งโดย: bodinkung
จำนวนความเห็น: 57  

1.20.133.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 12/02/17 เวลา 11:27:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/29/17 เวลา 14:36:04, doreus wrote:

พูดดีได้ครั้งแรกครับ ผมใช้แต่cereblex

เป็นที่น่าเสียดายตายแล้วยังใช้เงินไม่หมด

เป็นเรื่องน่าสลดเงินหมดแล้วยังไม่ตาย
ส่งโดย: อาร์ตสุดติ่ง
จำนวนความเห็น: 2874   WWW

171.6.244.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/02/17 เวลา 11:29:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/01/17 เวลา 12:52:19, bodinkung wrote:
ผิดตั้งแต่ไม่ส่งหมอฟันแล้วครับ

ถอนฟันออกก็จบ จ่ายยาฉีดยา ต้นเหตุของโรคมันหายไป? Huh

หมอฟันไม่ถอนครับ จนกว่าจะหายปวด และติดเชื้อ

เป็นที่น่าเสียดายตายแล้วยังใช้เงินไม่หมด

เป็นเรื่องน่าสลดเงินหมดแล้วยังไม่ตาย

171.6.244.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 12/02/17 เวลา 11:32:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/29/17 เวลา 01:53:09, noyjirat wrote:
 คนไข้ชาย อายุ 65 ปี ปวดฟันกรามบนขวาซี่สุดท้าย Imp. root abscess Rx.
para IM + pen V400000 + brufen + alum tab วันต่อมา นัด para IM ซ้ำ
ผู้ป่วย บอก อาการดีขึ้น เว้น 1 วัน คนไข้ กลับมาบอกว่า เจ็บสะโพก ขาซ้ายไม่ค่อยมีแรง เป็นตั้งแต่ คืนที่ฉีดยาวันที่ 2 กลัวจะเป็นอัมพาต สงสัยว่า หมอจะฉีดโดนเส้น  
    หมอ[ผม]บอกว่าไม่ได้ฉีดโดนเส้นอะไร เพราะถ้าโดนอะไรผิดปกติ คงมีอาการปวดตั้งแต่ตอนฉีดแล้ว ไปทำอย่างอื่นที่อาจทำให้เจ็บหรือเปล่า ผู้ป่วย
บอกว่าไม่ได้ทำอะไร ส่วนผมก็ยืนยันว่าไม่ได้เกิดจากฉีดยา สรุป ผู้ป่วยบอกว่าจะไปแจ้งความ  
     ผมควรทำอย่างไร Huh Huh

โดนnerve ต้องมีsciatic symtom

ออ้ ผมใช้Augmantinครับ กินcodienและPARA

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/02/17 เวลา 11:36:46 by อาร์ตสุดติ่ง »

171.6.244.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/02/17 เวลา 12:29:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/02/17 เวลา 11:27:19, อาร์ตสุดติ่ง wrote:

พูดดีได้ครั้งแรกครับ ผมใช้แต่cereblex

Celebrex
ส่งโดย: Head_transplant
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 119  

184.22.83.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/02/17 เวลา 19:25:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยังไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น   ดูเหมือน หมอ กับ คนไข้ ตื่นตูมพอๆกัน...

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/04/17 เวลา 14:37:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/02/17 เวลา 11:29:17, อาร์ตสุดติ่ง wrote:

หมอฟันไม่ถอนครับ จนกว่าจะหายปวด และติดเชื้อ

antibiotics aren't routinely prescribed for dental abscesses, but may be used if the infection spreads or is particularly severe.

ส่วน cerebrex ไม่ทราบจะสื่ออะไร  
ดูจากสองเม้นท์พอจะเดาอายุได้ว่าต้องไม่ใช่หมอเด็กๆแล้ว และไม่ค่อยได้practiceแล้วแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/04/17 เวลา 14:59:57 by doreus »

184.22.17.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 12/05/17 เวลา 13:24:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถูกขู่ฟ้อง? - ให้ตอบว่า " คุณต้องแพ้แน่ และผมจะฟ้องกลับ "...

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 12/09/17 เวลา 11:52:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จู่ๆคนไข้ขู่ฟอดๆ  ทำไง(ดี)? - ให้บอกว่า " เห่าพอหรือยัง"...

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 12/10/17 เวลา 11:14:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไงดี ? - " ใช้กลวิธีเตะตัดแข้ง ครับ  ให้บอกว่า อย่าพูดพล่อยๆ  และเราจะฟ้องกลับ "

124.122.133.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 12/11/17 เวลา 07:17:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นี่เป็นตัวอย่างที่ดี ถามหน่อยถ้ามีคนไข้หลงมาที่แผนกในรพ.รัฐจะรักษาแบบนี้ไหมหรือconsult dendistHuh  มีบ่อยที่ผมไมเข้าใจว่าทำไมพี่ๆน้องๆหมอจึงชอบ hold case ที่ไม่ใช่ของตัว อยู่รพ.เกี่ยงเคส แต่อยู่คลินิกเอาหมด. เรื่องหมอฟันไม่ถอนตอนอักเสบเป็นเรื่องจริง(ถูกไม่ถูกไม่รู้แต่เจอบ่อยมากคร ับ)แต่ก็ไม่ควรตัดสินใจรักษาเอง ถ้าฟ้องร้องก็คงตกม้าตายตั้งแต่แรก
ส่งโดย: doctoranch
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 348  

125.25.171.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 12/11/17 เวลา 12:19:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ขู่ฟ้อง ทำไงดี ? - " ส้นตีน"...

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 12/20/17 เวลา 11:59:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ขู่  ทำไง? - คำตอบ " ขู่กลับ ครับ"

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 01/23/18 เวลา 21:27:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อธิบายแล้วไม่เข้าใจก็เฉยๆไว้ครับ ถ้าเราไม่ผิดไม่ต้องกลัว

สติ สัมปชัญญะ เพียร ปัญญา
ส่งโดย: jubjeab
จำนวนความเห็น: 1623  

27.145.29.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->