แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 36288: การเตรียมตัวสัมภาษณ์แพทย์ประจำบ้าน  (จำนวนคนอ่าน 6769 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/06/17 เวลา 09:57:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วงนี้หลายๆที่เริ่มสอบสัมภาษณ์แพทย์ประจำบ้านกันแล้ว
วันนี้ขออณุญาติทุกท่าน
แชร์ประสบการณ์ในฐานะ  
เคยเป็นทั้งคนถูกสัมภาษณ์
และเป็นคนสัมภาษณ์ นะครับ
----------------------
1. ประวัติขาวสะอาด
----------------------
โดยปกติในทุกๆ training center มักมีอาจารย์ที่มีชื่อกลางว่า www กันแทบทุกที่แหละครับ
คุณเคยทำอะไรไม่ดีมาบ้าง
หนีเวร
ทะเลาะกับคนไข้  
หรือทำสาวท้องแล้วไม่รับผิดชอบ
อาจารย์มักจะรู้ก่อนคุณเดินเข้าห้องสัมภาษณ์ อยู่แล้วครับ
โดยเฉพาะถ้าเป็น training center ขนาดเล็ก ที่รับต่อปีไม่มาก  
เขายิ่งสืบประวัติคุณละเอียดยิบ เพราะถ้าเขารับ "คนไม่ดี" เข้ามาสัก 1คน
เขาต้องรับปัญหา ที่ตัวเองไม่ได้ก่อ ไปอีกหลายปีครับ

------------------------
2. อ่านหนังสือมาก่อน
------------------------
หลายที่มีข้อสอบวัดความรู้ตอนเข้าด้วยครับ
ฉะนั้นถ้าคุณอ่านหนังสือมาก่อน ทำข้อสอบได้ดี
คุณจะได้เปรียบมากๆ ครับ

-------------------------------------
3. เป็นคนปกติ ไม่ต้องเป็นนางงาม
-------------------------------------
ตอบคำถามแบบเป็นตัวของตัวเอง
อ ย่ า ต อ บ แ บ บ ค น ดี ที่ ไ ม่ มี อ ยู่ จ ริ ง

อาจารย์เขาแค่อยากรู้ว่าคุุณ "บ้า" หรือเปล่า
หรือ
EQ ของคุณพอใช้ได้ไหม

เขาอยากรู้ว่า การที่มีคุณเข้ามาร่วมทำงานด้วย  
จะก่อปัญหาหรือไม่ครับ

-----------------------------------------
4. ไม่ต้องกังวลเรื่องเส้นมากจนเกินไป
-----------------------------------------
ไม่ได้บอกว่าโลกนี้ไม่มีเส้นนะครับ

แต่โดยปกติแล้วทุกที่จะมี โควต้า เด็กที่ตัวเองอยากได้จริงๆ อยู่แล้วครับ
ฉะนั้นคุณควรทำตาม ข้อ 1-3 ให้ได้ดีๆครับ

ประวัติเสียๆ ไม่ควรมี >>>>>> ตอน อาจารย์ไปสืบประวัติมีแต่คนชม

อ่านหนังสือมาก่อน >>>>>>> ทำข้อสอบให้ได้ๆ ระดับ น้องๆ resident1 คุณจะดูดีมากๆ

ตอนสัมภาษณ์ >>>>>>>>> ดูเป็นคนปกติ องค์ไม่แรง ไม่ดราม่าเกินเหตุ คุยรู้เรื่อง EQ ok

ถ้าคุณทำได้แบบนี้ต่อให้คุณไม่มีเส้น
อาจารย์เขาจะ กระเสือกกระสน หาทางรับคุณเองแหละครับ

ไม่ใช่ว่าคุณอยากเข้าฝ่ายเดียวนะครับ
ถ้าคุณเจ๋งจริง อาจารย์เขาก็อยากได้คุณมาเช่นกัน

ส่วนคนมีเส้น
ถ้าทำสาวท้องไม่รับ
ทะเลาะกับคนไข้
หรือมีประวัติไม่ดี
อาจารย์เขาก็จะพยายามอย่างที่สุด ที่จะไม่รับครับ

ฉะนั้นถ้าคุณไม่มีเส้น
จงทำตัวให้ "ผ่ า น เ ก ณ ฑ์"  
ถ้าจะให้ดี จงชนะคนอื่นอย่างมีนัยสำคัญครับ

ปัญหาก็คือ คุ ณ จ ะ ส ร้ า ง ค ว า ม แ ต ก ต่ า ง  
ได้หรือไม่ก็เท่านั้น

----------------------------------------
5. การขอมา elective ก่อนสัมภาษณ์
----------------------------------------
เป็นเรื่องดีที่จะขอ

เพราะคุณจะได้รู้จักอาจารย์ และ อาจารย์ ก็จะได้รู้จักคุณ

คุณก็คงอยากจะรู้ว่า
อาจารย์ ที่คุณจะฝากอนาคต ในอีก 3-4 ปีข้างหน้า OK ไหม

เท่าที่รู้ไม่มีที่ไหนให้คะแนนคุณเพิ่มเป็นพิเศษ ถ้าคุณมา elective กับเขา
แต่ก็ถือว่าเป็นการเปิดตัวที่ดีไม่ใช่หรือครับ

------------------
6. ความรู้รอบตัว
-----------------
มาเป็นแพทย์ประจำบ้านไม่ได้อ่านหนังสืออย่างเดียว
แต่ต้องทำได้หลายอย่าง ความรู้รอบตัวหลายอย่างมีประโยชน์นะครับ

เช่น
พิมพ์ดีดแบบสัมผัสได้
word, excel, access, visual basic, spss
การถ่ายภาพ
ทำ website, ทำ app
จบ นิติ ตอนเป็นแพทย์ใช้ทุน เป็นต้น

อย่างน้อยคุณก็เอาไว้โม้กับอาจารย์ได้ว่า
ตอนใช้ทุนผมไม่ได้ทำงานไปวันๆนะครับ
ผมขวนขวายหาความรู้เพิ่ม
ส่งโดย: leuheang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 28  

1.1.190.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/06/17 เวลา 10:20:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

และถ้าชอบ/ เล่น ดนตรี หรือกีฬาเก่งสัก 1+ อย่างด้วยก็จะยิ่งเป็นคุณสมบัติในการรับพิจารณาครับ

ป.ล. ตอนนนั้นผมเล่นดนตรีไม่เป็นเลย แต่ว่าเล่นเทนนิส ได้ดีครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.8.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/06/17 เวลา 13:38:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีประวัติเสีย ครับ  เช่น ระเบิดภูเขาเผากระท่อม ฯลฯ. พยายามทำตัวเป็นสัตว์ป่าที่เขี้ยวเล็บหัก   เมื่อเขารับเราแล้วเขี้ยวเล็บค่อยงอกใหม่ , เผ็ดกว่าเดิม...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

171.96.191.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/06/17 เวลา 21:00:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหยามเคยบอกว่า ให้ไปทำนมให้บึ้มๆ  หรือ ใส่กางเกงเป้าตุงๆค่ะ

//เผ่น

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

118.173.238.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/07/17 เวลา 18:43:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สัมภาษณ์ให้ชนะ ? - เริ่มจาก  ฝึกบุคลิกภาพครับ  เช่น  นั่งท่าที่กรรมการเห็นแล้วอยากเอา....

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/08/17 เวลา 10:47:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เตรียมตัวสัมภาษณ์ - เป็นตัวเอง ครับ  เช่น  สุภาพสตรีปลดกระดุมเสื้อให้โป๊ไป๑เม็ด   สุภาพบุรุษก็ให้เขารู้ว่าคุณมีลูกชิ้นใหญ่ที่สุดอยู่ในเป้ากางเกง  ฯลฯ...

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/09/17 เวลา 17:13:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เผยตัวตนหน่อยหนึ่งให้กรรมการเห็น ครับ  เช่น  คุณ(บุรุษ)หาจุด G-spotเก่ง  , คุณ(สตรี)ถนัดเรื่องบนเตียง  ฯลฯ.

124.122.194.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/10/17 เวลา 11:48:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก่อนสัมภาษณ์ต้องเตรียมตัว ครับ ยกเวท -เล่นบาส -ขัดจรวด  อะไรเทือกนั้น   เป็นกระผมฝึกจี้กงปลูกกล้ามท้องเป็นล่อนๆ....

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/11/17 เวลา 18:02:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำยังไงให้กรรมการรู้สึกอยากเอา? -  " เยอะครับ   สุภาพสตรีทำปากเหมือนดูดไอติม   สุภาพบุรุษนั่งเกาไข่  ฯลฯ."

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/13/17 เวลา 13:04:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำยังไงก็ได้ให้กรรมการไม่รู้ว่าคุณเป็นตัวแสบ ครับ...

171.96.190.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/14/17 เวลา 12:55:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กระผมให้กรรมการรู้เป็นนัยว่า  ลึกๆกระผมเป็นมนุษย์ประเภทมั่วไปทั่ว ครับ....

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/15/17 เวลา 12:09:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวลาสัมภาษณ์อย่ายิ้มมากเกินไปจนกรรมการรุมถามว่า ทำไมคุณยิ้มอยู่เรื่อย !?!....

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/16/17 เวลา 12:14:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบสัมภาษณ์  ทำไงดี ? -  ก้อต้องพยายามให้กรรมการรู้ว่า  คุณเป็นเพชรในกอหญ้าแห้ง ครับ....

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/18/17 เวลา 13:55:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นคนหัวทื่อ(เรียนห่วย)  ทำไง? - ทำยังไงก็ได้ให้คณะกรรมการทราบว่า  คุณกระเป๋าหนักใจดี....

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/20/17 เวลา 12:39:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ชนะขาดสอบสัมภาษณ์ ? -  อย่าให้คณะกรรมการรู้ว่าคุณเป็นไอ้ก้อนขี้หมา...

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/25/17 เวลา 11:24:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนห่วย  ทำไงดี? - ให้คณะกรรมการรู้ว่าคุณคือ"ถุงเงิน"...

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->