แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Voters Poll    
Question: แพทย์ตจว มาทำงานใน กทม. นี่ ส่วนใหญ่อยู่ที่พักแบบไหนครับ
มีคอนโดเป็นของตัวเอง
มีบ้านเป็นของตัวเอง
เช่าหอพัก หรือ apartment
เช่าคอนโด
อยู่บ้านญาติใน กทม.

View Results
 หัวข้อ 35591: แพทย์ตจว  มาทำงานใน กทม. นี่ ส่วนใหญ่อยู่ที่พักแบบไหนครับ  (จำนวนคนอ่าน 2390 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/25/17 เวลา 12:08:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอ ที่เป็นคน ตจว  มาทำงานใน กทม. นี่  ส่วนใหญ่ อยู่ที่พักแบบไหนรึครับ
ผมมาหางานใน กทม ส่วนใหญ่สัมภาษณ์งาน จะมีคำถามว่า อยู่คอนโด รึเปล่าทั้งนั้น  สรุปว่า เป็นหมอมาทำงาน กทม. อย่างต่ำควรจะมีคอนโดของตัวเองอยู่รึเปล่า คนไปเช่าหอ อพาทเมนท์จะดูเป็นพวกเกรดต่ำ low classไปรึปะครับ
เดี๋ยวนี้ไปดูคอนโด กทม ดีๆ ขั้นต่ำ ห้องกว้าง พอประมาณ ก็ราคาสัก5-7ล้านขึ้นไปละ  ผมไม่ไหวอะตังไม่พอ นอกจากจะกู้ แต่ก็ไม่รู้จะผ่อนส่งไหวไหม  เลยต้องอยู่แบบนี้ไปก่อน
แล้วเพื่อนแพทย์ตจว ที่มาทำงาน กทม. อยู่ที่พักแบบไหนกันบ้างครับ
 Grin
ส่งโดย: locomotive
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 48  

14.207.182.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/25/17 เวลา 13:05:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าพักคนเดียว สัมภาระไม่เยอะ ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ เช่น สัตว์เลี้ยง เครื่องดนตรี จะคอนโดหรือหอพักแบบไหนก็ได้ตามสบายเลยครับ ตามงบ  

ถ้าพอไหวก็คอนโดดีกว่านะครับ ถ้ามีFitness หรือ สระว่ายน้ำด้วยยิ่งดีเลย แต่หลักๆเน้นทำเลมากกว่า รถติดในกรุงเทพน่ากลัวมาก  

ปล. ถ้าหนุ่มโสด อยู่ใกล้ตลาดจะดีมากครับ  Grin Grin
ส่งโดย: positive male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1020  

125.25.36.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/25/17 เวลา 18:11:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดมากไปครับ เค้าถามเพราะอยากรู้ว่าเดินทางมาที่ทำงานสะดวกหรือไม่ หรือบางที่เค้าจัดที่พักให้เพื่ออำนวยความสะดวกมั๊งครับ
ไม่เกี่ยวกับเกรดหมอหรอก  
ส่วนตัวถ้าอยากซื้อคอนโด ลองเช่าดูก่อนซักเดือนมะครับ ว่าใช่เราหรือเปล่า ้ถ้าใช่ค่อยซื้อ คอนโดราคา 5-7 ล้านกลางเมืองหายากขึ้นเรื่อยๆนะครับถ้าได้ก็จะเป็นห้องเล็กมากๆ ค่อยดูค่อยซื้อใกล้กับที่ทำงานที่คิดว่าจะอยู่นานๆเลยดีกว่า เงินเยอะซื้อทิ้งไว้เสียดายนะครับ เพราะถ้าทำเลไม่ดีจะปล่อยเช่าก็ยากอยู่
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 10681  

1.47.226.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/25/17 เวลา 20:05:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคิดว่าจะอยู่นานแน่ๆซื้อดีกว่าเช่านะครับ เพราะว่าค่าเช่าก็เท่ากับค่าผ่อนรายเดือนอยู่แล้ว ยกเว้นจะยังมีความไม่แน่นอนในชีวิต หรือไปเรียนต่อไม่เกิน 5 ปีจะหาเช่าไปก่อนก็ได้  

แต่ก่อนจะหาที่อยู่ผมคิดว่าหางานให้ได้แน่นอนก่อนว่าเราจะต้องไปทำงานที่รพ. ไหนเวลาไหนบ้างถึงจะหาที่อยู่ที่เหมาะสมได้ เพราะการเดินทางในกทม.เป็นปัญหาหลักเลยครับ ขนาดขึ้นรถไฟฟ้า ถ้าต้องเปลี่ยนสถานี 1-2 สถานีก็ต้องรอรถไฟหลายขบวนแล้วครับ
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

49.228.102.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/25/17 เวลา 20:19:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดเหมือนคุณหมอ doreus ครับ

เค้าคงแค่ถามเฉยๆ เหมือนสารทุกข์สุขดิบ กับ ดูความสะดวกในการเดินทาง

แต่ไม่เอามาเป็นปัจจัยในการตัดสินใจมากนักหรอกครับ
ส่งโดย: -=Jfk=- male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3671   WWW Email

182.232.94.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/25/17 เวลา 23:23:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยู่ยังไง(กทม.)? - " กระผมห้องเช่าเดียวกับเด็กขนผัก ครับ"....
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/26/17 เวลา 05:21:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สำหรับผม จะอยู่ไหนก็อยู่เถอะ เอาที่สบายใจ สบายกระเป๋าเรา(ตามภาระและหน้าที่)

อย่าให้ใครรู้ว่าเป็นหมอเลย ไม่งั้นไม่ได้หลับได้นอน(เหมือนแม่งจ้องรอเลย เมื่อไรกลับ โทรศัพท์ต้องดึงสายออก)

ตอนนี้สบายแล้ว ใครถาม ผมเป็นเชลล์ขายยาครับ

พึงปฏิบัติต่อผู้อื่น เหมือนดังปฏิบัติต่อตนเอง
ส่งโดย: เฮโรแห่งอะเล็กซานเดรีย male
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 57  

223.24.29.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/26/17 เวลา 15:23:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามที่ทำงานกลับก็ได้ครับ มีห้องให้หมอพักไหมครับ
ประหยัดเงินไปได้อีกเยอะครับ
ถ้าไม่มีให้ ก็แนะนำให้เช่าไปก่อนครับ คอนโดหรือทาวเฮาส์ก็ได้
เพราะทำงานสักพักแล้วอาจมีโอกาสย้ายงานไปที่ที่ดีกว่าครับ
ส่งโดย: popeau male
จำนวนความเห็น: 981  

14.207.3.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/26/17 เวลา 16:58:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นกระผมอยู่แฟลต ครับ  ชอบยุ่งเรื่องชาวบ้าน....

124.120.192.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/27/17 เวลา 11:25:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ซื้อบ้านครับ ไว้ให้ทางบ้านมาแล้วมีที่พักด้วย  Grin
ส่วนตัวแล้วแนะนำหาคอนโดที่เดินทางไปทำงานง่ายครับ
จะเห็นว่าแพทย์ที่บ้านกทม หลายคนก็หาคอนโด แถวๆ รพครับ ตรงข้าม รพ เลยก็มี  
เช่าคอนโดก็ได้ครับ ราคาตามโซน

บ่นไปงั้นๆแหละ แต่ก็ยังทำอยู่
ส่งโดย: No_Place_To_Hide male
จำนวนความเห็น: 2366  

49.229.165.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/27/17 เวลา 14:01:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นผมต้องไปทำงานต่างถิ่น หากทางโรงบาล ไม่มีที่พักให้ ผมก็คงจะหาเช่าห้องพัก/ แฟลต อยู่ใกล้ๆโรงพยาบาลนั่นแหละครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.121.75.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/28/17 เวลา 17:27:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เจรจาขอห้องคนไข้มาอยู่เองห้องนึง จ่ายค่าเช่าก็ได้ แล้วเราจะได้
- ไม่ต้องเดินทาง ไม่มีปัญหารถติด ไม่ต้องซื้อรถ
- มีส้วมเป็นของตัวเองในที่ทำงาน
- ถ้าอยู่เวร ไม่ต้องนอนห้องเวร นอนห้องตัวเอง
ส่งโดย: VC
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 444  

49.228.248.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/09/17 เวลา 22:24:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยู่ไหนดี ? - อยู่บ้านเมตตา ครับ...

171.96.189.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/14/17 เวลา 16:49:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอเมืองสยาม Grin
ส่งโดย: delta999
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 12  

158.108.115.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->