แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 28477: แผลถลอกรักษายังไงครับ  (จำนวนคนอ่าน 8334 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/04/14 เวลา 12:48:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมรักษาแผลถลอกไม่เป็นครับ  Embarassed

เช่น รถจักรยานล้มเป็นแผลถลอก มีที่เข่า 2 ข้าง ต้นขา กับข้อศอก

1. - เปิดแผลดี หรือปิดแผลดี

2. - ถ้าปิดแผลดี ใช้อะไรปิดดี เช่น ผ้าก๊อซ , Tegaderm , Duoderm , Sofa tulle หรือใช้อะไรปิดดีที่สุด

3. - ถ้าปิดแผล ต้องเปลี่ยนทุกๆกี่วันครับ

4. - ใช้ยาอะไรทาดี เช่น เบตาดีน หรือ ถ้าใช้ Antibiotic Cream ควรใช้ยี่ห้ออะไรดี Fucidin , Gentamicin cream หรือใช้ยี่ห้ออะไรดี

5. - ต้องกิน Antibiotic oral มั้ย

ขอบคุณครับ

ปล. จะไปตอบคำถามที่ห้องถามปัญหาสุขภาพแต่ตัวเองไม่มีความรู้ครับ

http://www.thaiclinic.com/health/
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/04/14 เวลา 15:18:20 by muji »
ส่งโดย: muji
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2765  

124.120.207.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 13:01:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

http://www.rch.org.au/clinicalguide/guideline_index/Wound_dressings_acut e_traumatic_wounds/

http://www.rch.org.au/clinicalguide/guideline_index/Lacerations/

Smiley

Je t'aime ...

et t'aimerais ...

pour toujours ...

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9583   WWW

79.247.202.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 13:10:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณอาจารย์ a.m. มากครับ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 14:51:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นผมจะเน้นเรื่องความสะอาด และ promote wound healing นะครับ   Smiley

There are no secrets to success. It is the result of preparation, hard work and learning from failure.

ส่งโดย: :: Prince of BANPU :: male
จำนวนความเห็น: 20368  

58.9.18.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 15:19:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนเพื่อนแพทย์ท่านใดช่วยกรุณาตอบเป็นข้อๆให้หน่อยครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 16:02:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. - เปิดแผลดี หรือปิดแผลดี  
Graze, abrasions - soiled  Dry or tulle 2 days  
2. - ถ้าปิดแผลดี ใช้อะไรปิดดี เช่น ผ้าก๊อซ , Tegaderm , Duoderm , Sofa tulle หรือใช้อะไรปิดดีที่สุด ข้างบน

3. - ถ้าปิดแผล ต้องเปลี่ยนทุกๆกี่วันครับ  ข้างบน  

4. - ใช้ยาอะไรทาดี เช่น เบตาดีน หรือ ถ้าใช้ Antibiotic Cream ควรใช้ยี่ห้ออะไรดี Fucidin , Gentamicin cream หรือใช้ยี่ห้ออะไรดี    ไม่ต้องมั๊ง

5. - ต้องกิน Antibiotic oral มั้ย  Antibiotics

Antibiotics are not indicated for simple lacerations. They are usually given for bites and wounds with extensive tissue damage, or massive contamination, but are secondary in importance to the initial decontamination of the wound. Recommended antibiotics are procaine penicillin 25-50 mg/kg i.m. once and augmentin (10-20 mg amoxycillin/kg) 8-hourly for 5 days.
ส่งโดย: doreus
จำนวนความเห็น: 9406  

180.183.58.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 16:44:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Cuts, scrapes (abrasions), and puncture wounds facts

Washing a cut or scrape with soap, and water and keeping it clean and dry is all that is required to care for most wounds.

Cleaning the wound with hydrogen peroxide and iodine is acceptable initially, but can delay healing and should be avoided long-term.

Apply antibiotic ointment and keep the wound covered.

Seek medical care within 6 hours if the affected person thinks they might need stitches.

A delay can increase the rate of wound infection.

Any puncture wound through tennis shoes or sneakers has a high risk of infection and should be seen by a doctor.

Any redness, swelling, increased pain, fever, red streaking, or pus draining from the wound may indicate an infection that requires medical care.

What is the best first aid for a cut or scrape?

6pes (abrasions) is to stop the bleeding. Most wounds respond to direct pressure with a clean cloth or bandage. Hold the pressure continuously for approximately 10 to 20 minutes. If this fails to stop the bleeding or if bleeding is rapid, seek medical assistance.

Next, thoroughly clean the wound with soap and water. Remove any foreign material in the wound, such as dirt, or bits of grass, which may lead to infection. Tweezers can be used (clean them with alcohol first) to remove foreign material from the wound edges, but do not dig into the wound as this may push bacteria deeper into the wound or injure subcutaneous (under the skin) structures. The wound may also be gently scrubbed with a washcloth to remove dirt and debris. Hydrogen peroxide and povidone-iodine (Betadine) products may be used to clean the wound initially, but may inhibit wound healing if used long-term.

Cover the area with a bandage (such as gauze or a Band-Aid) to help prevent infection and dirt from getting in the wound. A first aid antibiotic ointment (Bacitracin, Neosporin, Polysporin) can be applied to help prevent infection and keep the wound moist.
Continued care to the wound is also important. Three times a day, wash the area gently with soap and water, apply an antibiotic ointment, and re-cover with a bandage. Change the bandage immediately if it gets dirty or wet.

Watch for Signs of Infection

If the wound isn’t healing or you notice any of these signs of infection, call your doctor right away:

Redness, swelling, and warmth Increasing pain Pus or drainage from the cut Temperature over 100 F Red streaks around the wound

When to Call the Doctor

Most minor cuts and abrasions don’t need a doctor's care. But call your doctor if:

The wound is on your face. The edges of the cut are jagged or gape open, the cut is deep (1/4 inch or more), or you can see fat or muscle. These are signs that you may need stitches. You can't get all of the dirt or debris out of the wound, or the wound was caused by something very dirty or rusty. You have a puncture wound or a deep cut and haven't had a tetanus shot in the past 5 years. The wound is from an animal or human bite. The injured area feels numb.

If the affected person has been immunized, he or she will need a booster shot if they have not had one within 10 years (if it is a very dirty wound or occurs in a tetanus prone area, they will need a booster within five years). If affected person has never had a tetanus shot, or if their series is incomplete (fewer than three shots), they might need tetanus immunoglobulin, a medication that can prevent lockjaw.
ยาวหน่อยนะคะลองอ่านดู ครบนะคะ
ส่งโดย: naughty_dog
จำนวนความเห็น: 1009  

171.98.46.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 17:08:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ มีความเห็นอื่นมั้ยครับ ผมว่าจะไปตอบเค้าละ แต่

อ่านแล้วดูเหมือน แผลถลอกนิดหน่อย อาจจะไม่ต้องปิดแผล ไม่ต้องทายา ไม่ต้องกินยา แค่คอยดูแลความสะอาดเฉยๆก็พอ

ผมเชื่อนะครับ เพราะเวลาผมเป็นเองก็ทำแบบนี้ แต่กลัวคนไข้เข้าใจผิด ประเมินความรุนแรงของแผลผิด ดูแลความสะอาดไม่ถูกวิธี

เดี๋ยวแผลติดเชื้อแล้วมาว่าหมอไม่เห็นแนะนำอะไรเลยตั้งแต่แรก

ทายาหม่องซะหน่อยดีมั้ย  Grin

124.122.83.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 18:06:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1 เปิดดีกว่า
   2  แผลกว้างๆ ปิดดีกว่า sofa น่าจะดี แต่ รพ มันจนเลยปิด gauze NSS โครตเจ็บแผลเวลาทำ
   3 ทำแผลทุกวันดีกว่า ตอนนั้นผมถลอกเองสัก 10 ซม. นั่งทำเองเช้าเย็นฮุฮุ
   4  betadine ถูกดีครับ  ทารอบแผล  ไม่ใส่ยาไรเลย โดนคนไข้ด่าแน่ๆ (เพื่อผลทางใจ) ห้ามใส่ในแผลจะหายช้ากว่า  ในแผลใส่แต่NSS
แต่ถ้าแผลที่หน้า จะทา คอแรม ointment  แนะนำทาครีมกันแดดตอนแผลหายด้วย ลดแผลเป็น
   5  ดูตำแหน่ง ขนาด แผล และคนไข้DM  หรือ ท่าทางจะสกปรก ซกมกง่ายก็ให้กินบ้าง  ไม่น่าจะผิดไร แต่ส่วนมากไม่ได้ให้เลย
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2283  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 18:40:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.ถ้าแผลถลอกตื้นๆ เปิดแผลดีกว่าแผลแห้งเร็ว ค่ะ
2 ถ้าจะปิดแผลไช้ sofa. Tulle ปิด ตามด้วยผ้าgauze  
3.ถ้าปิดแผลเปลี่ยนทุกวัน
4.ใช้nss ทำแผลอย่างเดียว
5.แผลถลอกตื้นๆไม่ต้องให้antibiotic ถ้าแผล
สกปรกมากๆให้ค่ะ
ส่งโดย: snt
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 169  

27.55.233.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/04/14 เวลา 20:08:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณ yim trader , คุณ  doreus , คุณ naughty_dog , คุณ blitzs , คุณ snt มากครับ

124.122.83.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/05/14 เวลา 13:50:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การรักษาแผลabrasion. ถ้าเป็นต่างประเทศ มาตรฐานทั่วไปคือการล้างแผลให้สะอาด แล้วทาด้วย antibiotic. Cream.  แต่ของไทยยังใช้ providence iodine ก็ใช้ได้ดี ราคาประหยัด

ตอนนี้เริ่มมีการใช้แผ่นdressing บางชนิดเช่น askina transorbent. และurgo Clean. โดยปิดที่แผล นัดทำแผลทุกสามวัน พบว่าได้ผลดี.  คนไข้ชอบเพราะไม่ต้องเจ็บตัวบ่อย เนื่องจากไม่ต้องเปิดแผลทุกวัน
ส่งโดย: yui female
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3097   Email

171.99.251.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 10:00:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

http://www.med.cmu.ac.th/hospital/nis/km/cops/knowledge/3078dressing_sel ection.pdf

ลองดูตามลิงค์นี้นะครับ เดี๋ยวนี้มีตัวช่วยดีๆเยอะ ได้ผลดีถึงดีมากครับ แต่ก้อมาพร้อมราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/06/14 เวลา 10:01:14 by BBQ »

http://facebook.com/drkasidit
ส่งโดย: BBQ male
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 490  

101.108.214.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 14:14:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาตามที่ทำอยู่แล้วไม่เคยมีปัญหานะคะ คือดูก่อนว่าแผลมีเศษดินเศษสกปรกอะไรอยู่รึเปล่า ถ้ามีก็เอาออก ไม่งั้นมันจะกลายเป็น tattoo ได้ พอเอาออกแล้วก็ล้างๆด้วย NSS แล้วก็ป้ายพวก ointment อ่ะ เช่น chloram ointment ป้ายให้แผลชุ่มชื้นช่วย promote wound healing ถ้ากลัวคนไข้ไปสัมผัสโดน หรือไปทำสกปรกเพิ่มก็ปิด bactigras หรือ sofatule แล้วปิดก๊อซบางๆ แต่ถ้าคนไข้ดูแลตัวเองดีจะไม่ปิดแผลก็ได้ แล้วแผลก็ไม่ต้องทำแผลทุกวันจะรบกวน epithelialization คอยดูไม่ให้แผล infect ก็พอ ส่วนมากก็ไม่มีใครมีปัญหานะคะ

First, do no harm !!
ส่งโดย: aya female
จำนวนความเห็น: 920  

119.46.151.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 16:04:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยเด็กๆจำได้ว่าถ้าล้มมีแผลถลอก อาม่าจะป้ายยาแดงให้  
พอเริ่มแห้งมันจะสีเงินๆ
เฮ้อ... คิดถึงอาม่าจัง
แหะๆ เวิ่นเว้อนิดนุง เมื่อวานเพิ่งไปทำบุญครบรอบให้อาม่า
ส่งโดย: angel_monkey
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 305  

49.230.86.132 fwd for 10.2.211.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 17:43:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Smile

There are no secrets to success. It is the result of preparation, hard work and learning from failure.

ส่งโดย: :: Prince of BANPU :: male

58.9.168.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 18:45:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าใช้ผ้าก๊อซปิดแผล บางครั้งเวลาแผลแห้ง พอดึงผ้าก๊อซ พลอยดึงหนังที่จะมาปิดปากแผลไปด้วย ได้เลือดซิบๆ แผลไม่หายซักที

แบบนี้ควรจะเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยๆใช่มั้ยครับ เปลี่ยนทุกครั้งหลังอาบน้ำดีมั้ยครับ

2. Sofa Tulle ต้องแนะนำให้คนไข้ใช้แบบ อย่าเสียดายของใช่มั้ยครับ

ผมจำได้ว่ามันมาเป็นแผ่นใหญ่ๆ เวลาใช้ต้องใช้กรรไกรสเตอไรด์ตัด ซึ่งคนไข้ไม่มี

จึงต้องแนะนำว่า ไม่ต้องตัด แผลเล็กก็แปะแผ่นใหญ่ๆไปเลยได้มั้ยครับ

หรือว่ามีวัสดุปิดแผลยี่ห้ออื่น ที่มีหลายขนาดให้เลือกตามขนาดของแผลไหมครับ

124.120.178.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 18:53:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนผมทำแผลให้ญาติ ใช้กรรไกรเช็ดด้วยแอลกอฮอล์ตัด Sofra Tulle  ก็โอเคอยู่นะครับ   Smiley

58.9.168.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.