แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2697: อุดฟันกรามสีเหมือนฟัน เคีัยวแล้วเจ็บ  (จำนวนคนอ่าน 612 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/08/21 เวลา 15:37:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันกรามที่เคยอุดอมัลกัมไว้ร้าว เคี้ยวได้ปกติ มีอาการเสี้ยวฟันอย่างเดียว คุณหมอรืีอที่อุดแล้วอุดคอมโพสิตให้ สองอาทิย์ผ่านไปมี อาการเสี้ยวฟันนิดหน่อย แต่เวลาเคี้ยวก้านผักยังเจ็บ กลับไปหาหมออีกครั้งเค้าคิดว่าสบสูง กรอที่อุดลงไป อีกสองอาทิตย์ อาการยังเหมือนเดิม กลับไปครั้งที่สาม หมอใส่ยางรัดฟันสีเงินที่ฟันกราม หลังจากนั้นอาการเสีัยวฟันหายไป แต่เคี้ยวแล้วเจ็บยังเหมือนเดิม หมอบอกว่าให้รอดูอีก หลายอาทิตย์ เผื่ออาการจะดีขึ้น อันนี้เรียกว่าปกติไหมค่ะ อาการเคี้ยวเจ็บจะหายไปเหรอคะ หลังใส่ยางรัดฟัน เป็นเพราะอุดไม่ดีเปล่าค่ะ จะแก้ยังไงถ้าไม่อยากรักษารากฟัน รบกวนช่วยไขข้อข้องใจด้วยค่ะ
ส่งโดย: kukt
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

130.194.236.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/09/21 เวลา 14:47:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวลาเคี้ยวอาหารชื้นเล็กโดนตรงที่อุดส่วนล่างที่มีปัญหา เจ็บจี็ดเลยค่ะ
ใช้นิ้วกดตรงที่วง ก็เจ็บ มีปัญหาตรงที่อุดฟันหรือป่าวคะ ควรจะอุดใหม่ไหมคะ ส่วนตัวรู้สึกที่อุดบางมาก หมอกรอออกไปเยอะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ

130.194.236.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/22/21 เวลา 08:35:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/08/21 เวลา 15:37:10, kukt wrote:
ฟันกรามที่เคยอุดอมัลกัมไว้ร้าว เคี้ยวได้ปกติ มีอาการเสี้ยวฟันอย่างเดียว คุณหมอรืีอที่อุดแล้วอุดคอมโพสิตให้ สองอาทิย์ผ่านไปมี อาการเสี้ยวฟันนิดหน่อย แต่เวลาเคี้ยวก้านผักยังเจ็บ กลับไปหาหมออีกครั้งเค้าคิดว่าสบสูง กรอที่อุดลงไป อีกสองอาทิตย์ อาการยังเหมือนเดิม กลับไปครั้งที่สาม หมอใส่ยางรัดฟันสีเงินที่ฟันกราม หลังจากนั้นอาการเสีัยวฟันหายไป แต่เคี้ยวแล้วเจ็บยังเหมือนเดิม หมอบอกว่าให้รอดูอีก หลายอาทิตย์ เผื่ออาการจะดีขึ้น อันนี้เรียกว่าปกติไหมค่ะ อาการเคี้ยวเจ็บจะหายไปเหรอคะ หลังใส่ยางรัดฟัน เป็นเพราะอุดไม่ดีเปล่าค่ะ จะแก้ยังไงถ้าไม่อยากรักษารากฟัน รบกวนช่วยไขข้อข้องใจด้วยค่ะ

อาการเ่คี้ยวแล้วเจ็บ มีหลายสาเหตุ เช่น การสบฟัน (สูงเกินไป) ปัญหาฟันสึก ซึ่งนำไปสู่การไม่สามารถอุดฟันได้หนาพอ ฟันผุ ฟันแตก เป็นไปได้ว่า คุณหมอที่รักษา กังวลว่าคุณมีปัญหาฟันแตก ซึ่งท้ายที่สุดอาจต้องทำครอบฟัน หรือร่วมกับการรักษารากฟัน ต้องตรวจสังเกตอาการ หรือตรวจดูเพิ่มเติม  

on 12/09/21 เวลา 14:47:53, kukt wrote:
เวลาเคี้ยวอาหารชื้นเล็กโดนตรงที่อุดส่วนล่างที่มีปัญหา เจ็บจี็ดเลยค่ะ
ใช้นิ้วกดตรงที่วง ก็เจ็บ มีปัญหาตรงที่อุดฟันหรือป่าวคะ ควรจะอุดใหม่ไหมคะ ส่วนตัวรู้สึกที่อุดบางมาก หมอกรอออกไปเยอะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ

อาการเสียวฟันอาจเกิดจากเส้นประสาทในฟันถูกกระตุ้นอยู่บ่อยๆ ฉะนั้นจึงไม่ควรทดสอบฟันด้วยตนเองว่า "ฉันปวด ฉันเจ็บ เมื่อกดฟัน บีบฟัน กัดฟัน กินน้ำร้อน น้ำเย็น ไหม" หมายถึง ไม่ควรทำบ่อยๆ ถ้ารู้ว่ามีอาการ ก็เพียงให้รู้ แล้วปรึกษาคุณหมอจะดีกว่า การที่ฟันถูกกระตุ้นบ่อย ย้ำๆ นานๆ บางครั้งทำให้ประสาทฟันอักเสบและกลายเป็นฟันตายในที่สุดได้ หมอจึงแนะนำให้สังเกตอาการ เพราะอาการจะสงบลงได้ เมื่อให้เวลาฟันเยียวยารักษาตนเอง  

ความจำเป็นในการอุดฟันใหม่  การอุดฟันน้อยหรือมาก ต้องการคุณหมอที่รักษา ไม่สามารถตอบคำถามนี้ทางอินเตอร์เน็ตได้ค่ะ คนไข้อาจมีปัญหาฟันสึก จึงไม่สามารถอุดฟันได้สูงนัก หรือคนไข้อาจต้องเปลี่ยนวัสดุอุดฟันเป็นอะมัลกัม หรือคนไข้อาจมีปัญหาฟันแตก ซึ่งต้องให้คุณหมอที่รักษาตรวจดูก่อนค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.227.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/10/22 เวลา 14:52:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะหมอหนิง  

กลับไปหาหมอฟันอีก ขอให้หมอรื้อแล้วอุดใหม่ อาการที่เคยเป็นหายไป 80% เลยค่ะ เคี้ยวก้านผักได้ ผลไม้มีเปลือกได้แล้ว เหลือตรงส่วนช่วงอุดฟันตรงกลางถึงขอบล่างฟันที่ยังมีปัญหา ส่วนอื่นไม่มีปัญหาแล้ว ถ้าอาหารชื้นเล็กมากเคี้ยวโดนตรงส่วนที่อุดตรงกลางถึงขอบล่างฟันแล้วเจ็บอยู ่นึดนึง แต่ไม่เจ็บเท่าคราวก่อนที่เหมือนเข็มทิ่ม ไม่มีอาการเสี้ยวฟันเลย แต่เวลาสบฟันก้อไม่รู่สึกว่าสูงนะคะ อันนี้จะแก้ได้ยังไงอะคะ ถ้ารื่้อเฉพาะส่วนที่มีปัญหาแล้วอุดใหม่มีโอกาสหายไหมคะ แนะนำได้ไหมคะ พอดีอยู่ต่างประเทศนัดหมอฟันยากมากๆเลยค่ะช่วงนี้ ขอบคุณค่ะ

130.194.237.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/26/23 เวลา 22:14:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Smiley
ส่งโดย: Meeraksa
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 512  

49.228.98.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->