แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2689: ชอบทานของหวาน  (จำนวนคนอ่าน 416 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/14/21 เวลา 18:59:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นคนชอบทานของหวานค่ะ และมีฟันผุอยู่บ่อยๆ เลยอยากถามว่า เมื่อเราทานของหวานไปแล้ว เราสามารถแปรงฟันหลังทานเพื่อกำจัดเชื้อโรคออกไปได้ไหมคะ จะเกิดผลเสียอะไีรต่อตัวฟันไหมคะ แบบว่าเราสามารถแปรงหลังทานได้เลยไหมคะจะยิ่งทำให้ฟันผุไหมคะ หรือว่าต้องรอครึ่ง ชม ถึง 1 ชม ก่อนคะ  
ปล. เพิ่มเติมค่ะ แล้วอาหารอื่น ๆ เราแปรงหลังทานได้ไหมคะ เห็นคนชอบบอกว่า แปรงหลังอาหาร ทำให้ฟันผุง่ายค่ะ เล่นเอาสะตอนนี้ไม่กล้ากินของหวานเลยค่ะ แต่ใจมันก็อยากกินอยู่ค่ะ
ส่งโดย: alltime4287
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

124.122.42.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/15/21 เวลา 08:54:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ของหวาน ไม่ควรรับประทาน เพราะเป็นปัจจัยทำให้เกิดฟันผุ ค่ะ  

โดยหลักการก็สามารถแปรงฟันได้หลังรับประทานอาหาร ไม่ต้องรอ ถ้ามั่นใจว่าของหวานที่รับประทานไม่มีฤทธิ์เป็นกรดมากๆ

ถ้าของเปรี้ยว (มีฤทธิ์เป็นกรด) หรือพวกน้ำอัดลม (มีฤทธิ์เป็นกรด) การแปรงฟันทันทีไม่ควรทำ ควรบ้วนน้ำเปล่าเพื่อลดสภาพความเป็นกรดในช่องปาก และรอก่อนแปรงฟัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.165.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/16/21 เวลา 16:53:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะ คือใช้ไหมขัดฟันเป้นประจำนะคะ แต่บางทีใช้แล้ว ส่องกระจกดูก็ยังเห้นเศษอาหาร มันรู้สึกแย่มากคะ ทานอาหารแล้วเศษอาหารเล็ก ๆ ชอบติดซอกฟัน คนอื่นเป็นกันไหมคะ บางทีก็กลัวทำความสะอาดเอาออกไม่หมด อย่าที่ได้บอกไปเลยค่ะ ถ้าจุดไหนมองเห็นก้โล่งค่ะ แต่มันจะมีเล็ก ๆ ที่เรามองไม่เห็นเลยคิดว่ามันสะอาดแล้ว เลยอยากถามว่า เราสามารถใช้ interdental brush  หรือ แปรงซอกฟัน ใช้ทำความสะอาดพวกซอกฟันได้ไหมคะ ตรงซอกฟันกราม ฟันกรามน้อย มันจะทำให้เหงือกร่น หรือซอกฟันขยายกว้างกว่าเดิมไหมคะ เลยยังไม่กล้าลองใช้เลยคะ
ปล.และการใช้ไหมขัดฟัน สามารถใช้ได้มากสุดกี่ครั้งต่อวันคะ ใช้บ่อยทำให้เหงือกร่นไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/16/21 เวลา 20:22:17 by alltime4287 »

124.122.42.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/17/21 เวลา 09:37:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันปรกติ ควรใช้ไหมขัดฟัน พอ
- ถ้าช่องว่างระหว่างฟันไม่ใหญ่พอที่แปรงซอกฟันจะเข้าได้ ไม่ควรใช้แปรงซอกฟัน จะทำให้เหงือกร่น (ไปตามขนาดแปรง)

- ไหมขัดฟัน ใช้อย่างน้อยวันละ 1 ครั้ง แนะนำเป็นมื้อหลังอาหารเย็นก่อนนอน แต่สามารถใช้เพิ่มได้หลังการแปรงฟันทุกมื้อ

- การใช้ไหมขัดฟัน ถ้าใช้ผิดวิธีจะทำให้เหงือกร่นได้ค่ะ

184.22.89.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/17/21 เวลา 12:16:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การใช้ไหมผิดวิธี นี้คือประมาณไหนคะ
สำหรับก่อนนอน สามารถใช้ไหมก่อนการแปรงฟันได้ไหมคะ มีผลเสียไหมคะ แล้วคุณหมอคะ คือหนูใช้ก่อนนอนแล้วและเช็คดูว่ามันไม่น่าจะมีเศษอาหารแล้ว แต่พอตื่นเช้ามากลับมีเศษติดอยู่ที่ซอกค่ะ  ทำไมคะทั้งๆที่เช็คแล้วว่าไม่มีแน่ๆ เครียดเลยค่ะแบบนี้ เท่ากับว่าใช้ไปก็สูญเปล่าเลยค่ะ เป็นแบบนี้บ่อยมากค่ะ ที่คิดว่าไม่มีเศษอาหารแล้วแต่สุดท้ายมี  

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/19/21 เวลา 14:38:13 by alltime4287 »

182.232.249.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/21/21 เวลา 08:00:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การใช้ผิดวิธี ก็คือการใช้ไม่ถูกต้องตามวิธีการใช้ เช่น ใช้แรงมากเกินไป โอบไหมรอบฟันไม่แนบสนิทกับตัวฟัน ไหมไม่ตึง ไม่ถูฟันเพียงพอ เป็นต้น คนไข้ลองเปิดยูทูปเพื่อศึกษาวิธีการใช้ไหมขัดฟันอย่างถูกวิธีค่ะ

สามารถใช้ไหมขัดฟันได้ก่อนการแปรงฟัน ไม่มีผลเสีย

หลังจากแปรงฟัน 1 นาที จะเริ่มมีแผ่นฟิล์มลื่นๆ เกาะอยู่ตามผิวฟัน จากนั้นจะเริ่มมีแบคทีเรียมาเกาะ เมื่อมีปริมาณมากพอ ก็สามารถมองเห็นเป็นสีขาวหรือสีเหลือง ที่คนไข้สงสัยเรื่องคราบหลังตื่นนอน จึงเป็นภาวะปรกติ เพราะเชื้อโรคอาศัยอยู่ในช่องปากเป็นเชื้อประจำถิ่น ไม่สามารถกำจัดได้หมดสิ้น แต่อย่างที่เคยกล่าวไว้ในคำตอบก่อนๆ ถ้าคนไข้จะอ่านให้ละเอียด คือ ถึงแม้จะมีเชื้อโรค แต่ถ้าเราลดปัจจัยทำให้เกิดฟันผุอื่นๆ ได้แก่ อาหารที่รับประทาน , สภาพของฟันที่แข็งแรง , ไม่ทิ้งเวลาไว้นานจนเชื้อโรคทำลาย (อย่างน้อยคือแปรงฟันเช้า-เย็น, ใช้ไหมขัดฟัน) สิ่งเหล่านี้ก็จะช่วยลดการเกิดฟันผุได้ค่ะ

49.228.193.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/26/23 เวลา 22:15:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Smiley
ส่งโดย: Meeraksa
จำนวนความเห็น: 512  

49.228.98.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->