แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2686: จิตตกเรื่องฟันมากเลยค่ะ!!  (จำนวนคนอ่าน 551 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/23/21 เวลา 09:14:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากสอบถามคุณหมอค่ะคือจะแปรงฟันทุกซี่และคิดว่าทุกด้านนะคะ และใช้เวลาแปรงนานด้วยค่ะ ไม่ใช่ 1-2 นาทีก็เสร็จ และใช้ไหมขัดฟันด้วย และหลังกินอาหารก็แปรงด้วยนะคะบวกแปรงลิ้นด้วยค่ะ แต่เมื่อไหร่ไปพบหมอฟันมีอันต้องเจอฟันผุตลอดเลยค่ะมันรู้สึกท้อมากเลยค่ะ มันเกิดจากอะไรคะ แล้วล่าสุดหมอก็ก็บอกให้เราแปรงฟันดีๆ เพราะมีคราบติดอยู่ หมอเขี่ยจากฟันหน้าด้านหลังให้ดูค่ะ แต่คิดว่าซี่อื่นก็น่าจะมี หนูก็แปรงแล้วนะคะ หนูกลัวมันทำให้ฟันหนูผุมากๆเลยค่ะ แต่อย่างที่หนูได้บอกไปค่ะ หนูแปรงตามที่ในคลิปการสอนแปรงเค้าแนะนำตลอด แต่ก็ยังเจอคราบและฟันผุอยู่เลยค่ะ เครียดมากเลยค่ะ ตอนนี้กลายเป็นจิตตกไปแล้วค่ะ พบหมอฟันแต่ละครั้งคือกลัวเจอฟันผุอีกมากเลยค่ะ พอหมอบอกว่าเจอคือจิตตกไปเลยค่ะ  
ปล.ใช้ยาสีฟัน ฟลูโอคารีล ออริจินัล อยู่ค่ะ ตัวนี้ช่วยป้องกันผุไหมคะ คุณหมอมีแนะนำยาสีฟันไหมคะ หนูเครียดมากๆเลยค่ะตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/23/21 เวลา 10:18:16 by alltime4287 »
ส่งโดย: alltime4287
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

49.230.170.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/24/21 เวลา 11:36:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ปัจจัยการเกิดโรคฟันผุ มี 4 ประการ ซึ่งมีความสัมพันธ์กัน ได้แก่  
1. แผ่นคราบจุลินทรีย์ (เชื้อโรค)  
2. อาหารประเภทแป้งน้ำตาล  
3. ตัวฟัน  
4. เวลา  
โดยแบคทีเรียที่มีอยู่ตามปกติในช่องปากจะทำปฏิกิริยาเศษอาหาร ที่ติดค้างอยู่ตามซอกฟัน และผิวเคลือบฟัน  ซึ่งเราขจัดออกไปได้ไม่หมด  เกิดเป็นกรดขึ้น  ซึ่งกรดสามารถทำลายผิวเคลือบฟัน ก่อให้เกิดโรคฟันผุขึ้นได้หากมีบ่อย ๆ และเป็นเวลานาน
- คราบติดฟัน อาจเป็นแผ่นคราบจุลินทรีย์ หรืออาจเป็นคราบสี ที่ปรากฎเป็นสีติดอยู่ตามตัวฟัน เช่น อาจพบเป็นสีดำ น้ำตาล แดง หรืออื่นๆ คราบสีชนิดนี้ ส่วนใหญ่เกิดจากอาหาร หรือสิ่งที่แปลกปลอม ที่เข้าไปสัมผัสในช่องปาก เช่น บุหรี่ กาแฟ เป็นต้น
กรณีที่เป็นคราบบุหรี่ จะมีลักษณะสีดำ เหนียวติดบริเวณฟัน และมีอันตราย เพราะมีส่วนประกอบของสารทาร์ ที่ได้รับจากการสูบบุหรี่
กรณีคราบสีดำอื่นๆ อาจเกิดจากการรับประทานอาหารที่มีสารสีต่างๆ เช่น กาแฟ น้ำอัดลม เป็นต้น สามารถขัดออกได้ด้วยเครื่องมือทันตแพทย์
- ยาสีฟัน ยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่มีส่วนผสมของฟลูออไรด์ มีฤทธิ์สามารถป้องกันฟันผุได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.247.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/24/21 เวลา 12:31:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พยายามขัดแล้วนะคะ แต่ไปหาหมอครั้งก่อนมันเป็นคราบติดที่ฟันหน้า ซี่อื่นกฟ้น่าจะมีค่ะ หมอใช้ปลายแหลมๆขูดออกมาเป็นสีขาวค่ะ หนูพยายามแปรงตรงนี้มากๆแล้วแต่รู้สึกเหมือนแปรงแล้วแต่ก็ออกไม่หมดอยู่ตลอด เลยค่ะ กลัวมากค่ะจะนำไปสู่ฟันผุเพราะแปรงอยู่ตลอด หนูไม่เคยสูบบุหรี่ค่ะ กาแฟไม่เคยกินด้วยค่ะ หนูกังวลที่ดูแลรักษาแล้ว แปรงก็แล้วแต่ยังมีคราบค่ะ ที่มีส่วนทำให้ฟันผุค่ะ ทุกวันนี้หนูเครียดแต่กับเรื่องฟันเลยค่ะ
ปล.เราสามารถแปรงฟันหลังรับประทานอาหารได้ไหมคะ จะเป็นการทำลายผิวเคลือบฟันไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/24/21 เวลา 12:40:52 by alltime4287 »

182.232.214.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/24/21 เวลา 14:37:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แปรงฟันหลังรับประทานอาหารได้ค่ะ  
- การแปรงฟันใช้แรงมากเกินไปหรือแปรงฟันผิดวิธีจะทำให้ฟันสึกได้ค่ะ ต้องระมัดระวังประเด็นนี้ด้วยค่ะ อะไรที่มากเกินไป ย่อมไม่ดีค่ะ

101.108.247.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/24/21 เวลา 15:22:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อยากสอบถามอีกนิดนึงค่ะ คุณหมอ ถ้าเรามีฟันผุระยะเริ่มต้นเป็นสีขาวขุ่น เราควรทำยังไงให้แร่ธาตุกลับสู่ฟันไม่ให้ผุต่อค่ะ มีวิธีอะไรบ้างคะ
2. แล้วการใช้น้ำยาบ้วนปากผสมฟลูออไรท์ ควบคู่กับการใช้ยาสีฟันผสมฟลูออไรท์ จะช่วยป้องกันฟันผุไหมคะ หรือเป็นอันตราย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/24/21 เวลา 15:34:55 by alltime4287 »

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/24/21 เวลา 15:51:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. แนะนำแปรงฟันด้วยยาสีฟันผสมฟลูออไรด์ , หรืออาจพบคุณหมอบางคลินิกที่เขามีฟลูออไรด์เข้มข้นสำหรับทาฟันเสริม แต่การแปรงฟันด้วยตัวเองสำคัญกว่า
2. น้ำยาบ้วนปากช่วยได้ แต่ไม่จำเป็นค่ะ อะไรมากไปไม่ดีค่ะ น้ำยาบ้วนปากเหมาะสำคัญผู้ป่วยพิเศษที่ไม่สามารถแปรงฟันได้ตามปรกติ การได้รับฟลูออไรด์มากไปอาจเป็นพิษค่ะ การใช้น้ำยาบ้วนปาก ถ้าจะใช้ให้ใช้เพียง 1 เดือนแล้วหยุด เพราะน้ำยาบ้วนปากบางประเภทบางครั้งจะทำให้เกิดคราบสีน้ำตาลหรือดำตามฟันที่  อย่างที่คนไข้กังวลอยู่เช่นกันค่ะ

118.173.239.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/24/21 เวลา 17:34:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วถ้าการได้รับฟลูออไรท์มากเกินไป แล้วแบบนี้การแปรงฟันโดยใข้ยาสีฟันผสมฟลูออไรท์แปรงหลังอาหารทุกมื้อจะอันตร ายไหมคะ เพิ่มฟันตกกระ หรือทำให้เกิดฟันตกกระไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/24/21 เวลา 18:10:21 by alltime4287 »

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/25/21 เวลา 08:19:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟลูออไรด์ที่ผสมในยาสีฟัน ไม่อยู่ในระดับที่เป็นอันตรายค่ะ และเพียงพอสำหรับป้องกันฟันผุในคนทั่วไปค่ะ  
- ไม่เพิ่มฟันตกกระ และไม่ทำให้เกิดฟันตกกระในผู้ใหญ่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/25/21 เวลา 08:21:02 by หมอหนิง »

118.173.239.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/26/23 เวลา 22:16:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Smiley
ส่งโดย: Meeraksa
จำนวนความเห็น: 512  

49.228.98.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->