แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2685: ควรเว้นระยะเวลาเท่าไหร่เพื่อจะแปรงฟัน  (จำนวนคนอ่าน 766 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/15/21 เวลา 20:05:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างที่เคยถามหมอมาคะ เพราะช่วงนี้มีฟันผุเพิ่มขึ้นหลายซี่มากๆเลยค่ะ เลยอยากถามหมอว่าหลังเรารับประทานอาหารควรเว้นระยะเวลาเท่าไหร่ก่อนจะแปรงฟั นได้คะ และระหว่างช่วงที่รอการแปรงฟันสามารถทำอะไรเพื่อป้องกันการผุเพิ่มได้ไหมคะ แล้วก็ระยะเวลาที่ควรแปรงฟันหลังรับประทานอาหารระหว่างอาหารปกติรวมถึงพวกนม จืดด้วยค่ะกับของหวานเว้นระยะเวลาได้เท่ากันรึป่าวคะ หรือว่ากินของหวานปุ๊ปต้องแปรงเลยคะ
ปล.ลิ้นที่เป็นฝ้าที่เกิดจากอาหารสามารถก่อให้เกิดฟัยผุด้วยใช่ไหมคะ การแปรงลิ้นนี้จำเป็นไหมคะว่าต้องแปรงหลังแปรงฟัน สามารถแปรงก่อนแปรงฟันได้ไหมคะ ปกติเป็นคนแปรงลิ้นทุกครั้งนะคะ แต่ถ้าเมื่อไหร่ปากแห้งหรือตื่นนอนตอนเช้าก็ยังรู้สึกว่ามีกลิ่นตรงลิ้นทั้ง ที่เราแปรงลิ้นทุกครั้งแล้วนะคะ แบบนี้จะส่งผลให้ฟันผุไหมคะ กังวลมากเลยค่ะว่าลิ้นจะเป็นสาเหตุทำให้ฟันผุด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/17/21 เวลา 10:00:06 by popo »
ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

49.230.216.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/19/21 เวลา 09:16:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การแปรงฟันหลังรับประทานอาหารแต่ละมื้อ สามารถทำได้เลย เพิ่มเติมจากการแปรงฟันตามปรกติที่แนะนำคือ เช้า และก่อนนอน
- การแปรงฟันหลังรับประทานอาหาร สามารถทำได้เมื่อสะดวก ไม่มีระยะเวลากำหนดตายตัว แต่การแปรงฟันหลังจากการรับประทานอาหารที่มีกรด เช่น ของเปรี้ยว หรือน้ำอัดลม หรือแม้แต่หลังจากว่ายน้ำในสระคลอรีน จะทำให้ผิวเคลือบฟันบอบบาง ควรรับประทานน้ำเปล่า, บ้วนปากก่อน ควรเว้นระยะเวลา ประมาณ 30 นาที จึงจะแปรงฟัน
- การเคี้ยวหมากฝรั่งชนิดไม่มีน้ำตาล หรือผสมสารไซลิทอล จะช่วยกระตุ้นการไหลของน้ำลาย ลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปากได้  , การดื่มน้ำเปล่า ไม่ปล่อยให้ปากแห้ง ชุ่มชื่นอยู่เสมอ ก็ช่วยได้  เพราะจะพัดพาเชื้อโรคออกไป เชื้อโรคใช้เวลาในการย่อยเศษอาหาร ระยะเวลาระหว่างมื้ออาหาร หรือระหว่างวัน เช้า-เย็น ไม่ถึงกับทำให้ฟันผุทันทีทันใด เช่นเดียวกันการบำรุงต่างๆ ก็ไม่ได้ทำให้เกิดผลในการป้องกันฟันผุทันทีทันใด เช่นกัน  
- ของหวาน ก็ทำให้เกิดฟันผุได้มากกว่าของอาหารชนิดอื่น ประเด็นสำคัญคือน้ำตาลและแป้ง (ที่จะเปลี่ยนเป็นน้ำตาลจากเอ็นไซม์ในช่องปาก) การแปรงฟันหลังมื้ออาหารจึงมีประโยชน์ แต่หากทำไม่ได้ เช่นต้องไปข้างนอก ไปงานสังคม การบ้วนปาก อย่างน้อยก็ช่วยกำจัดเศษอาหารได้ส่วนหนึ่ง แต่ถ้าสามารถพกอุปกรณ์ทำความสะอาดช่องปาก ได้แก่ แปรงสีฟัน , ไหมขัดฟันเพิ่มเติม  ก็ยิ่งดี
- การแปรงลิ้นมีความสำคัญมาก เพราะลิ้นก็เป็นแหล่งกักเก็บเชื้อโรคเช่นกัน ควรทำทุกครั้งหลังแปรงฟัน เพื่อไม่ให้ลืม แต่จะแปรงก่อนแปรงหลัง ก็ไม่สำคัญค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.7.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/19/21 เวลา 10:12:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ แล้วการแปรงฟันบ่อยมีผลทำให้ฟันตกกระไหมคะ เพราะตอนนี้ก็เริ่มมีฟันตกกระแล้วค่ะ มันจะลามมากไหมคะจะกลายเป็นสีเหลือง สีน้ำตาลไหมคะ แล้วจะทำให้ฟันผุด้วยใช่ไหมคะ มีวิธียังไงไม่ให้ตกกระเพิ่มไหมคะ และก็สามารถป้องกันฟันผุได้ด้วยอะค่ะ มีเรื่องให้กังวลเรื่องฟันทุกวันเลยค่ะ เครียดมากเลยค่ะ แค่ตอนนี้ฟันผุหนูก็มีหลายซี่แล้วค่ะ ยิ่งมาเพิ่มกระตรงฟันหน้าอีกด้วยค่ะ ส่วนการรักษาแบบวีเนียร์ค่าใช้จ่ายสูงเกินไปค่ะ หนูไม่ไหวจริงๆค่ะ คุณหมอสามารถแนะนำยาสีฟันที่ช่วยป้องกันทั้งฟันผุ และไม่ทำให้ฟันตกกระลุกลามให้หน่อยนะคะ

แล้วก็อีกนิดนึงนะคะเคยได้รับการอุดฟันหน้ามาค่ะ แต่เคยอ่านมาใครๆก็บอกว่าอุดไปต่อไปวัสดุก็อาจมีเปลี่ยนสีหรือผุเพิ่ม แล้วถ้ามันเปลี่ยนสีแล้วสุดท้ายก็ต้องอุดใหม่ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าถ้าทำการร ื้อแล้วต้องอุดใหม่แบบนี้ สุดท้ายก็ต้องทำครอบฟันใช่ไหมคะ เพราะตอนรื้อก็ต้องกรอฟันตลอด ไม่อยากทำครอบฟันเลยจริงๆค่ะ กังวลมากเลยค่ะ แล้วด้วยภาระตอนนี้ไม่สามารถทำครอบฟันได้จริงๆค่ะ มีวิธีป้องกันไหมคะ ถามเยอะหน่อยนะคะตอนนี้เครียดเรื่องฟันมากจริงๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/20/21 เวลา 06:19:05 by popo »

49.230.137.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/20/21 เวลา 12:20:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แปรงฟันบ่อย ไม่ทำให้ฟันตกกระ , ฟันตกกระ เกิดจาก 1. เป็นแต่กำเนิด หรือเกิดจากยาที่ได้รับตอนเด็กๆ เช่น ฟันสีดำจากยาเตตราไซคลิน 2. ฟันสูญเสียแร่ธาตุ ทำให้ฟันมีสีขาวขุ่น ซึ่งถ้าดูแลไม่ดี เคลือบฟันจะเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล และดำ ในที่สุด ซึ่งคือฟันผุ นั่นเอง

การป้องกันไม่ให้สีตกกระเพิ่ม คือการแปรงฟันด้วยยาสีฟันผสมฟลูออไรด์เป็นหลัก ยาสีฟันยี่ห้ออะไรก็ได้ ประเด็นสำคัญคือ การหมั่นแปรงฟัน โดยฟันจะไม่กลับมาสีสวยใส แต่ฟันจะไม่ตกกระเพิ่ม ฉะนั้นถ้าอยากให้ฟันสีสวยใส อาจบูรณะด้วยการทำเคลือบฟันเทียม  

เรื่องการอุดฟันหน้าและการทำครอบฟัน คนไข้เข้าใจถูกแล้ว แต่กว่าฟันจะสึกกร่อนถึงขนาดต้องรักษาด้วยครอบฟัน โดยทั่วไปก็คงอีกนาน ขึ้นกับปริมาณเนื้อฟันที่เหลืออยู่ อย่าเพิ่งตีตนไปก่อนค่ะ ควรให้คุณหมอที่ตรวจเป็นผู้พิจารณาค่ะ

101.109.233.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/20/21 เวลา 13:45:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าแปรงฟันปกติ ก็จะลดโอกาสที่ตกกระจะกลายเป็นสีดำ สีเหลืองหรือสีน้ำตาลได้ใช่ไหมคะ ไม่ใช่ทุกคนที่มีตกกระจะนำไปสู่ฟันผุทุกซี่ใช่ไหมคะ และการกินพวกนม เช่น นมจืดไทยเดนมาร์ก หนองโพ ดัชมิล สามารถช่วยป้องกันหรือปรับสมดุลได้ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/20/21 เวลา 13:46:59 by popo »

49.230.86.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/21/21 เวลา 08:41:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แปรงฟันตามปกติด้วยยาสีฟันผสมฟลูออไรด์ ช่วยลดโอกาสการเกิดฟันผุ หรือหยุดการผุต่อของฟันผุระยะเริ่มแรกที่ทำให้ฟันสีจุดๆ ขาวขุ่นได้ค่ะ

ไม่ใช่ทุกคน ไม่ใช่ทุกซี่ ที่ฟันตกกระจะกลายเป็นผุจริงๆ ฟันที่ผุระยะเริ่มแรก เป็นน้อยๆ จะหยุดผุได้ อยู่ที่ดูแลรักษา ถ้าฟันเป็นโพรงแล้วควรหาหมอเพื่ออุดฟัน ต้องให้คุณหมอเครื่องมือตรวจเขี่ยดูและพิจารณาว่าควรอุดฟันหรือยัง  

การดื่มนม ช่วยเรื่องระบบร่างกาย แคลเซี่ยมในนม เหมาะกับเด็กที่กำลังมีการสร้างฟันแท้ หรือหญิงมีครรภ์(ที่เด็กในครรภ์มีการสร้างฟันน้ำนม) แต่ไม่ได้ช่วยเรื่องฟันแท้โดยตรงอย่างในผู้ใหญ่ การกินแคลเซี่ยมเสริมก็ไม่ช่วยให้ฟันแท้แข็งแรงเช่นกัน การแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน และการลดปัจจัยเสี่ยงต่อฟันผุ ดังที่เคยกล่าวไว้แล้วเท่านั้น ที่จะช่วยป้องกันฟันผุ  

ถ้าต้องการเรื่องปรับสมดุล การดื่มน้ำเปล่าธรรมดา ก็เพียงพอค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/21/21 เวลา 08:46:28 by หมอหนิง »

101.109.182.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/26/23 เวลา 22:16:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Smiley
ส่งโดย: Meeraksa
จำนวนความเห็น: 512  

49.228.98.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->