แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2682: คอฟันสึก  (จำนวนคนอ่าน 636 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/04/21 เวลา 14:14:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.คอฟันสึกเมื่ออุดแล้วมันหลุด ทำให้ต้องอุดใหม่ หมอเค้าก็ต้องกรอฟันของเรา แล้วแบบนี้จะต้องทำยังไงคะ ถ้าหลุดบ่อยเนื้อฟันดีของเราก็จะหายไปด้วย แล้วจะอุดซ้ำได้กี่รอบคะ

2.คอฟันสึกสามารถจัดฟันได้ไหมคะ จะมีผลทำให้ฟันยิ่งสึกไหมคะเมื่อมีการเคลื่นของตัวฟัน

ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

125.25.141.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/05/21 เวลา 06:32:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องอุดใหม่เพราะฟันมันจะสึกลงไปเรื่อยๆ หากไม่อุดใหม่ , การกรอฟันบางส่วนมีความจำเป็นเพื่อเพิ่มการยึดติด แตกรอเนื้อฟันน้อยมากๆ ไม่เหมือนการกรอฟันเมื่อฟันผุ , อุดฟันซ้ำได้เรื่อยๆ ต่อเมื่อไม่ทะลุประสาทฟ้น
2. สามารถจัดฟันได้ หรือไม่ ขึ้นกับปัจจัยอย่างอื่นมากกว่า เช่น ปัญหาการสบฟัน ที่คนไข้มีมาแต่ต้น ปัญหากระดูกขากรรไกรผิดปกติหรือไม่ , การจัดฟันไม่ทำให้ฟันสึกมากขึ้น , คอฟันสึกเพราะการแปรงฟันแรงเกินไปไม่เกี่ยวกับการจัดฟันโดยตรงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/05/21 เวลา 06:33:39 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.151.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/05/21 เวลา 06:53:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คอฟันสึกนี้ ถเาต้องอุดบ่อยๆสามารถทำการครอบฟันได้ใช่ไหมคะ โดยส่วนใหญ่แล้วกว่าจะครอบนี้อุดแล้วอยู่ได้เฉลี่ยนประมาณกี่เดือนคะ

49.230.52.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/05/21 เวลา 12:45:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยปกติ จะไม่ครอบฟันเพื่อรักษาปัญหาคอฟันสึก (เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน)  

อุดฟัน หรือครอบฟัน ไม่มีอายุแน่นอน อยู่ที่ปัจจัยหลายๆ อย่าง การใช้งาน รวมทั้งการดูแลรักษาค่ะ

14.207.42.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/05/21 เวลา 15:44:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แสดงว่าถ้าหลุดบ่อย ต้องถอนซี่นั้นออกไปเลยเหรอคะ

49.230.52.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/07/21 เวลา 08:14:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจะถอนฟันหรือไม่ต้องดูตามการวินิจฉัยโรคค่ะ โดยปกติการรักษาปัญหาคอฟันสึก ถ้าไม่ทะลุประสาทฟัน จะใช้วิธีการอุดฟัน ถ้าทะลุประสาทฟันจะใช้วิธีการรักษารากฟัน บวกอุดฟัน หรือบวกครอบฟัน แล้วแต่กรณี หรือหากมีข้อจำกัด เช่นด้านงบประมาณ หรือไม่มีทันตแพทย์ผู้เชี่ยวชาญรักษา  จำเป็นต้องถอนฟันออก ก็มีเช่นกัน ซึ่งทั้งหมด ต้องให้คุณหมอที่รักษาตรวจดูก่อน ว่ากรณีของเราเหมาะสมที่จะรักษาด้วยวิธีไหนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/07/21 เวลา 08:15:34 by หมอหนิง »

14.207.42.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->