แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2676: ฟันที่อุดแตก แล้วรีบไปหาหมอ กลับแย่  (จำนวนคนอ่าน 677 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/08/20 เวลา 00:35:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องคือฟันกรามที่เคยอุดไว้เดิมแตก ๆ แค่ยาเนื้อฟันเดิมไม่ได้แตก ผมยังเก็บชิ้นส่วนที่แตกไปให้หมอดูด้วย แตกตอนเช้าตอนเย็นไปทำไม่มีอาการปวดหรืออาการใด ๆ ทั้งสิ้นความรู้สึกทุกอย่างปกติมากไม่ปวดไม่เสียวอะไรใด ๆ  พอบอกและหมอดูแล้วบอกว่า ถ้าอุดซ่อมจ่าย 1200 ถ้ารื้ออุดจ่าย 1500 แต่ไม่รู้ว่าจะทนมั้ยแนะนำให้ทำครอบ เพราะดูแล้วครอบได้โดยไม่ต้องรักษารากฟัน ราคา 8000 ก็ตกลงทำ โดนกรอฟันเป็น ชม. เกิดมาไม่เคยโดนกรอฟันนานขนาดนี้ เสร็จแล้วใส่ครอบเทียมกันไว้รอครอบจริงนัด 1 สัปดาห์ ระหว่าง 1 สัปดาห์รู้สึกปวดและเสียว ๆ ฟันซี่นั้นตลอด พอถึงวันนัดครอบ บอกหมอว่าปวดและเสียว หมอบอกวินิจฉัยผิดคิดว่าไม่ต้องรักษาราก ตอนนี้คงต้องรักษาแล้ว เพราะกรอฟันและทำตัวครอบมาแล้ว และคิดราคาเพิ่มอีก 5000 โดยบอกว่ารับผิดชอบการวินิจฉัยผิดลดให้ 5000 รวมทั้งหมดเป็น 13000 จากเดิม 18000 ทั้งยังบอกว่าแล้วถ้าครอบแล้วจะใช้ได้ดีไม่ปวดไม่เป็นอะไรอีกแล้วจบปัญหาซี่ นี้ได้เลย เราก็ทำใจยอมรับเพราะมันแก้อะไรไม่ได้อีกแล้วฟันโดนกรอไปหมดแล้ว พอรักษารากเสร็จแล้วครอบฟัน ปรากฏว่าก็ยังปวดเสียวอยู่ยังใช้งานได้ไม่ดี คือใช้งานเยอะก็จะปวด เราก็กลับไปหาหลังจากทำเสร็จอีก 2 ครั้ง ซึ่งหมอบอกว่า อาจจะครอบสูงไปเลยโดนแรงกระแทก แล้วกรอที่ครอบลงไป แต่ครั้งที่สอง หมอก็มีทีท่าไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่แล้ว บอกแค่ว่ามันไม่น่าจะเป็นแล้วนะ หลังจากนันอีก 2 เดือนผลก็ยังใช้ฟันซี่นั้นไม่ได้ดียังปวดและเสียวจี๊ด ๆ เวลาเคี้ยวเหมือนเดิม เราก็กลับไปหาอีก หมอบอกว่าเป็นไปไม่ได้เพราะเอาประสาทฟันออกหมดแล้ว และทำมาเป็นพันซี่แล้วไม่เคยเจอกรณีแบบคุณ  ผมก็ยืนยันว่าผมยังใช้ฟันนั้นได้ไม่ดีเวลาเคี้ยวยังปวดเสียวนิด ๆ ตลอด หมอก็กรอออกไปให้อีกแล้วบอกว่าสุดฝีมือแล้ว จากนี้ทำอะไรไม่ได้อีกแล้วไม่รู้จะทำไงแล้ว ไม่เคยมีใครเป็นแบบนี้  ผมก็ถามแล้วผมต้องทนไปแบบนี้ตลอดไปหรอ หมอทำหน้าไม่พอใจแล้วก็เงียบ ๆ ก่อนจะตอบว่า ก็มันไม่รู้จะทำยังไงแล้วนี่ก็ทำตามที่ต้องทำทั้งหมดแล้ว แล้วก็บอกว่า อาจจะรากฟันแตก ต้องลองไปเอ็กซ์เรย์ 3dดู ถ้ารากฟันแตกก็ต้องถอนทิ้งเพราะทำอะไรไม่ได้แล้ว  ผมนี่อึ้งเลย  แล้วทำไมถึงรากฟันแตก เพราะตอนเริ่มแรก แค่ที่อุดเดิมมันแตกและไม่มีอาการอะไรเลยแม้แต่น้อย  แต่พอรักษารากแล้วทำไมมันถึงแตก ทำไมถึงใช้งานไม่ได้ตามปกติตามที่ตกลงก่อนจ่ายเงินหล่ะ หลังจากครั้งว่าสุด หมอบอกทำอะไรให้นอกจากนี้ไม่ได้แล้ว  ผมฟันกรามแท้ ๆ ไป 1 ซี่เสียฟันบวกกับเงินอีก 13000 และเวลารวมถึงความรู้สึก  ใช่ครับหมอบอกว่า ทำมาเป็นพันซี่ไม่เคยเป็นแบบนี้มีคุณคนเดียว แต่ผมก็จะบอกว่าตั้งแต่ผมทำฟันมาและครอบฟันมา 3-4 ซี่กับหมอที่ผ่าน ๆ มาผมก็ไม่เคยเจออะไรแบบนี่เหมือนกันและไม่เคยมีหมอที่รับเงินไปแล้วพูดกับลู กค้าว่า ไม่รู้ว่าทำไมยังปวดและทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว   แบบนี้ผมควรทำยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/08/20 เวลา 00:43:58 by auu22 »
ส่งโดย: auu22
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

184.22.224.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/09/20 เวลา 08:47:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สิ่งที่คนไข้ควรทำ คือ ควรปรึกษาคุณหมอที่รักษาค่ะ จะได้คำตอบที่ดีที่สุด เพราะคุณหมอท่านอื่นไม่สามารถเห็นสภาพตั้งแต่ต้น การตอบปัญหาทางอินเตอร์เน็ตมีข้อจำกัด เพราะไม่สามารถตอบช่องปากได้ จึงให้ความรู้ทันตสุขศึกษาเบื้องต้นได้เท่านั้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.232.142.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->