แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2671: ถอนฟันแล้วแต่อยู่ๆเสียวฟันข้างเคียง  (จำนวนคนอ่าน 2252 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/12/20 เวลา 20:43:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก่อนหน้านี้เคยตั้งกระทู้ถามหมอหนิงเรื่องฟันกรามในสุดซี่ที่2แล้วถอนตั้งแต ่เดือนธันวา 62 หลังจากนั้นเริ่มมีอาการเสียวๆนิดๆฟันกราม(ซี่ที่1)ข้างเคียง แล้วอยู่ๆฟันกรามซี่ที่1ที่อยู่ข้างเคียง(ฟันที่ถอนไป) อุดมาแล้วยังเสียว เลยรื้ออุดใหม่ไป1รอบ ก็ยังปวดเสียวหมอวิเคราะว่าฟันร้าว เลยถอนไปอีกซี่ 9 กุมภา(ฟันร้าวจริงๆด้วยค่ะ) ฟันกรามใหญ่หนูถอนไปหมดแล้ว2ซี่  

หนูอยากทราบว่า  
1.ฟันล่าสุดถอน9 กุมภา หลังจากนั้นเริ่มมีอาการปวดเสียวฟันข้างๆ น้ำธรรมดาก็เสียวแล้วค่ะ ของเย็นของร้อนเสียวหมด เกิดจากอะไรคะ ฟันซี่นี้ไม่เคยเป็นอะไรมาก่อน รอดูอาการจนผ่านมาเดือนกว่าๆแล้วค่ะ
2.หรือเราถอนฟันกราม1-2 เรียงกันแต่ถอนคนละเดือน เส้นประสาทมันขาดจนรับรู้ความรู้สึกไวกว่า เคยได้ยินคนพูดมาค่ะ แต่ของเขามันหายใน2อาทิต แต่ของหนูจะ2เดือนแล้วยังไม่ดีขึ้นเลย
ส่งโดย: lasinee2532
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

27.145.134.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/12/20 เวลา 20:51:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยกตัวอย่าง เอาจากรูปเก่าตอนที่ฟันยังไม่ถอน อิอิ
ซี่ที่3เนี้ยแหละค่ะที่ปวดเสียวทุกวันนี้
พอถอนซี่ที่1 ซี่ที่2 ปวดเสียวตาม
พอถอนซี่ที่2 ซี่ที่3 ปวดเสียวอีก

27.145.134.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/16/20 เวลา 08:26:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูหาสาเหตุว่ามีปัญหาเหงือกร่น หรือฟันผุหรือเปล่า , อาการเสียวฟันเกิดจากหลายสาเหตุ บางครั้งเป็นอาการชั่วคราว ดูจากสิ่งกระตุ้นว่าเจออะไรจึงเสียวฟัน เช่น เสียวฟันเวลากินของเย็น เสียวฟันเวลากินของหวาน อยู่เฉยๆ เสียวฟัน เสียวฟันเวลากัดอาหารเน้นแน่น เสียวฟันเวลากัดของแข็ง เป็นต้น ซึ่งแต่ละกิริยาก็อาจบ่งบอกถึงอาการของโรคที่ต่างกัน
2. ไม่เคยได้ยินเรื่องแบบนี้ค่ะ ระยะเวลาและการเยียวยาตนเองของร่างกายคนแต่ละคนอาจแตกต่างกัน ไม่อาจเทียบกันได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.232.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/17/20 เวลา 20:03:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ ขอถามอีกนิดนะคะ
ร่องฟันระหว่างฟันกราม1-2 ข้างซ้าย มันปวด เคยเกลารากฟันมา2ครั้ง นี้คือปริทันอักเสบใช่ไหมคะ หมออีกคนบอกแค่ว่าอักเสบเฉยๆอีกคนบอกปริทันค่ะ และหมอไม่ได้นัดให้มารักษาอะไรเลย แต่พอเราปวดไม่ไหวก็เลยไปหาและโดนเกลามา2ครั้งแล้วยังไม่ดีขึ้น บางทีเคี้ยวอาหารแล้วปวดแบบหาตำแหน่งไม่ได้ แต่พอรู้ว่าเป็นระหว่าง2ซี่นี้
ตอนนี้ใช้ทั้งไหมทั้งแปรงซอกฟันอยู่ค่ะ แต่ตอนใช้ไหมขัดในร่องก็มีการเจ็บๆ บางครั้งบางครามีเลือดออกนิดๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/17/20 เวลา 20:14:24 by lasinee2532 »

27.145.206.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/02/20 เวลา 15:21:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่ากลัวมากเลย เรากำลังจะต้องไปผ่า ทำใจไม่ได้ทุกที

แนะนำข้อมูลเกี่ยวกับความสวยความงาม อาทิ การฉีดฟิลเลอร์ การฉีดโบท็อก ร้อยไหม hifu ที่น่าสนใจมากที่สุด
ส่งโดย: tanew01
จำนวนความเห็น: 2   WWW

183.89.101.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->