แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2669: อุดฟันแล้วรื้อแล้วยังไม่ดีขึ้น  (จำนวนคนอ่าน 1285 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/29/19 เวลา 22:14:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคี้ยวไก่อยู่ๆดีปวดเสียวจี๊ดค่ะไม่รู้ซี่ไหนไม่รู้ว่าบนหรือล่าง แต่เป็นฟันกราม เลยไปหาหมออนามัยหมอตรวจฟันทั้งแคะทั้งเคาะไม่ปวดแต่เจอฟันผุก็อุดให้2ซี่ฟั นกรามล่างสีขาว กลับมาเคี้ยวแล้วยังเจ็บเหมือนเดิม ไปหาหมอโรงพยาบาลทั้งแคะทั้งเคาะไม่ปวดหรือเสียวเลยและได้ตรวจพบฟันผุกรามบน ซี่ที่2จากด้านในสุด ผุระหว่างซอกฟันค่ะ หมออุดให้ กลับมาก็เคี้ยวเสียวจี๊ดอีก เลยไปหาหมอคลินิคหมอตรวจฟัน ไม่ผิดปกติ ลองรื้อที่อุดสีขาวดู(อีกซี่ที่อุดสีขาวในสุดหมอบอกไม่ต้องรื้อเพราะฟันคู่ส บไม่มี) กลับมาอาการเหมือนเดิมและไปใหม่ลองรื้อฟันที่ผุระหว่างซอก ณ ตอนนี้คือหมอแคะแล้วเจ็บจี๊ดมาก หมอบอกว่าแปลกมาก อุดแล้วไม่น่าเสียว และตอนกรอก็เสียวมาก แค่มีลมเป่าจากเครื่องมือหมอก็เสียว จนอุดเสร็จกลับมาบ้านก็ปวดเสียวตลอดเวลา กินยาแก้ปวดไปดีขึ้น และอยู่ๆ2-3วันให้หลังกลับมาปวดจี๊ดๆโดยไม่ต้องกระตุ้นอะไรและยังเคี้ยวข้าว ไม่ได้อยู่ดี แค่กินน้ำธรรมดาไม่ต้องน้ำเย็นก็จี๊ดๆแล้วค่ะ น้ำเย็นอย่าให้พูดเลย โอ้ยยจี๊ดมาก ช่วงนี้จะปีใหม่คลินิกปิดหมด อยากถามหมอหนิงว่า ฟันเป็นอะไรคะ ร้าวหรือผุถึงโพรงประสาทฟัน  หรืออะไรกันแน่

ปล.รูปนี้ยกตัวอย่างให้หมอหนิงดูว่าอุดฟันระหว่างซี่ กรามบนขวาค่ะ ถึงอาการปวดฟันและปวดจี๊ดๆระบุไม่ได้ว่าซี่ไหน แต่อาการปวดจี๊ดๆฟันกรามข้างบน เยอะกว่าฟันกรามล่างค่ะ

สุดท้ายนี้ สวัสดีปีใหม่ค่ะหมอหนิงขอให้ร่างกายแข็งแรงทั้งหมอและครอบครัวนะคะ

เพิ่มเติม วันนี้ไปโรงพยาบาลมาค่ะหมอตรวจฟันแล้วเกือบทุกอย่าง บอกว่าฟันปกติเคาะไม่เจ็บอละดูรอยร้าวไม่เจอ ตรวจขากรรกรรไกรตอนกดมีปวดนิดหน่อยข้างขวา หมอเลยคิดว่าน่าจะเป็นข้อต่อขากรรไกรอักเสบให้ยามากิน1อาทิต ถ้าไม่ดีขึ้นให้กลับมาหาปัญหาอื่นต่อ หนูก็สงสัยว่าถ้าเป็นโรคนี้จรืงๆมันจะมีอาการปวดฟันเสียวฟันตอนกืนน้ำหรือคะ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/04/20 เวลา 10:14:12 by lasinee2532 »
ส่งโดย: lasinee2532
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

124.122.42.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/07/20 เวลา 12:47:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คำถามที่มีรายละเอียดมากเช่นนี้ ควรไปหาหมอตรวจดูจะดีกว่า การถามคำถามทางอินเตอร์เน็ตค่ะ เพราะต้องอาศัยการตรวจหลายอย่าง  

ตอบโดยเบื้องต้น ฟันปรกติ ไม่ต้องมีโรค ก็สามารถรับรู้ความรู้สึกเสียวฟัน จากความเย็นของอุณหภูมิ การสัมผัส ได้ แต่มักมีอาการชั่วคราวเมื่อมีสิ่งกระตุ้น โดยถ้าฟันผิดปกติ เช่นมีฟันสึก ฟันผุ ก็จะรับสิ่งเร้าได้ไวมากขึ้น คนแต่ละคน มีความไวต่อสิ่งเร้าที่แตกต่างกัน ยกตัวอย่างเช่น บางคนกรอฟันแล้วเสียวฟันมาก จนต้องฉีดยาชา บางคนไม่รู้สึกอะไรเลย บางคนพอทนได้ เป็นต้น หรือบางคนกินไอติมแล้วเสียวฟันมาก บางคนกัดไอติมได้เฉย ทั้งนี้ ไม่ได้ผิดแปลกอะไร เป็นลักษณะเฉพาะบุคคล

ส่วนกรณีของคุณ จะเป็นแบบไหน การอุดฟัน , วัสดุอุดฟันมีความผิดปกติหรือเปล่า ต้องให้คุณหมอตรวจดู

อาการเจ็บปวดจากข้อต่อขากรรไกรและกล้ามเนื้อใบหน้า เป็นความผิดปกติกลุ่มหนึ่ง ที่พบได้ บางครั้งก็หาสาเหตุได้ยาก ลองค้นหาคำว่า myofacial pain ดูค่ะ ความเจ็บปวดนี้ ส่งผลอาการได้หลายแบบ ตั้งแต่ระดับน้อยๆ จนถึงเจ็บปวดมาก จนใช้ชีวิตประจำวันไม่ได้ อย่างไรก็ดี ควรไปหมอเพื่อตรวจดู หรือสังเกตอาการตนเองไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ การที่เส้นประสาทฟันถูกกระตุ้นจากการกรอฟันบ่อยๆ พ่นลมเย็น เขี่ย สัมผัสบ่อยๆ เส้นประสาทอาจถูกกระตุ้นมาก ถ้ามันสงบลง เหงือกแข็งแรงดี  อาการอาจจะสร่างหายไป นานๆ เป็นที ได้ค่ะ เพราะเป็นฟันปรกติ ยังมีชีวิต จึงรับความรู้สึกได้ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.233.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/07/20 เวลา 23:25:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะหมอหนิง การปวดฟันมันทรมานมานจริงๆ Cry   ศุกร์นี้ก็ต้องไปตรวจอีกเพื่อหาปัญหา
ส่งโดย: lasinee2532
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

27.145.206.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->