แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2553: ฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 1157 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/18/17 เวลา 01:19:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากทราบว่า
1.ฟันคุดถ้ามันยังอยู่ใต้เหงือก แล้วมีอาการเจ็บฟันแต่ระบุไม่ได้ว่าซี่ไหนเกี่ยวกับอาการปวดฟันคุดไหม มันจะปวดๆหายๆ
2.ควรผ่าออกตอนไหน แล้วนานไหมกว่าฟันคุดจะพ้นเหงือก
3.ตอนที่ฟันคุดอยู่ใต้เหงือกจะทำอันตรายกับฟันข้างเคียงถึงขั้นต้องถอนฟันซี ่นั้นไหมไหมครับ
4.แล้วที่คนเค้าบอกกันว่าให้รีบเอาออกให้เร็วที่สุดนิ หมายถึงตอนอยู่ใต้เหงือก หรือพ้นเหงือกแล้วครับ
5.ข้างที่มีฟันคุดเวลาอ้าปาก ขากรรไกรมีเสียงกึกๆ และตอนอ้าปากอีกขากรรไกรข้างทีมีฟันคุดเหมือนมันจะใหญ่กว่าอีกข้างนึง ควรทำไงครับ อันตรายมากไหม ที่
6.เค้าบอกมาถุงน้ำขากรรไกร ถ้าฟันคุดยังอยู่ให้เหงือกก็มีโอกาสเป็นใช่ไหม และอาการเบื้องต้นคืออะไรครับ เราจะรู้ได้ไงว่าเราเป็น  
ปล.มีแปลนจัดฟันสิ้นปีนี้ครับ ทางครอบครัวให้รอไปหาหมอตอนจัดฟันเลย แต่กลัวจะเจ็บฟันมากอ่ะครับ แต่ตอนนี้ฟันคุดยังอยู่ใต้เหงือก
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/19/17 เวลา 01:08:49 by popo »
ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

49.228.106.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/19/17 เวลา 10:08:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องไปให้หมอตรวจดู สอบถามจากอาการ บริเวณที่มีอาการ การถ่ายเอ็กซเรย์ช่วยคอนเฟิร์มค่ะ
2. ควรผ่าเมื่อสะดวก ไม่มีอาการจะดีกว่า ปล่อยให้มีอาการแล้วค่อยผ่าออก  
- นานไหมกว่าฟันคุดจะพ้นเหงือก --> บอกระยะเวลาแน่นอนไม่ได้ แล้วแต่คนค่ะ บางทีมันก็ไม่โผล่เลยก็มี  
3. กระดูกของฟันซี่ข้างหน้าบริเวณด้านหลังที่ติดกับฟันคุด จะละลายตัวเนื่องจากฟันคุดมาเบียด ทำให้ฟันซี่ข้างหน้าอ่อนแอ อาจโยก เป็นโรคเหงือกได้ง่าย นอกจากฟันคุดที่ขึ้นบางส่วน อาจก่อให้เกิดฟันซี่ข้างหน้าผุได้ เพราะเชื้อโรคและเศษอาหารตกลงไป ซอกซอนทำให้ฟันผุ
4. เมื่อรู้ว่าตนเองมีฟันคุด และคุณหมอตรวจดูแล้วสภาพฟันพร้อมถอน ไม่จำเป็นว่าอยู่ใต้เหงือกหรือพ้นเหงือก  
5. อาการอ้าปากมีเสียงดัง เป็นปัญหาของข้อต่อขากรรไกร ฟันคุดที่ขึ้นอาจส่งเสริมอาการได้ ฉะนั้นฟันคุดควรเอาออกเพื่อให้การเคี้ยวอาหารสมบูรณ์ทั้งสองข้าง ทั้งนี้ ปัญหาของข้อต่อขากรรไกรเป็นเรื่องยาว จะไม่ขอกล่าวในข้อนี้ ส่วนเรื่องความรู้สีกที่ว่าขากรรไกรซ้ายขวาไม่เท่ากัน ต้องดูว่า ไม่เท่ากันจากกล้ามเนื้อ หรือว่ากระดูกขากรรไกรเบี้ยว ฯลฯ ต้องลองคุณหมอช่วยดูค่ะ
6. ถุงน้ำที่เกี่ยวข้องกับฟันคุด นั้น ฟันทุกซี่ก็เหมือนเด็กอ่อนที่อยู่ในน้ำคร่ำในนครรภ์แม่ กระบวนการสร้างฟัน ฟันจะอยู่ในถุงหุ้ม จนเมื่อฟันพ้นเหงือก ถุงหุ้มก็กลายเป็นเหงือกปกติไป แต่กรณีที่ฟันขึ้นไม่ได้ ประกอบกับความผิดปกติในกระบวนการสร้างฟัน ทำให้เซลล์ผิดปกติ เกิดกลายเป็นถุงน้ำเกิดขึ้น คนไข้สังเกตตนเอง คงไม่ทราบ อาการเบื้องต้น ก็คือทราบว่าเป็นฟันคุด อาจมีอาการแก้มบวม ปวดฟัน เช่นเดียวกับฟันคุด จะทราบได้ แบ่งแยกได้ ก็ต้องถ่ายเอ็กซเรย์ หรือผ่าตัดฟันออกมาแล้ว นำไปผ่านห้องปฏิบัติการเพื่อพิสูจน์ จึงพบว่ามีถุงน้ำ ซึ่งต้องกำจัดให้หมด ถุงน้ำบางชนิด เกี่ยวข้องกับมะเร็งในช่องปากด้วย ถึงแม้จะพบน้อยมากก็ได้ ฉะนั้นก็ไม่ต้องกังวลจนเกินไป หรืออ่านเว็บไซต์มากเกินไป หากสงสัยเรื่องสุขภาพช่องปาก แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู จะได้รายละเอียดมากกว่า การตอบคำถามหรือค้นหาข้อมูลทางเว็บไซต์ ซึ่งมักให้ข้อมูลได้เพียงกว้างๆ คร่าวๆ ไม่จำเพราะเจาะจง คนไข้แต่ละรายไม่เหมือนกัน จำเป็นต้องได้รับการตรวจช่องปากอย่างละเอียด จะดีกว่าค่ะ

ฟันคุดไม่จำเป็นต้องรอให้หาหมอจัดฟันก่อน ถ้ามีฟันครบ ฟันคุดคือฟันเกินที่ควรเอาออก ฟันคุดที่ขึ้นไม่ได้ ยิ่งต้องเอาออกค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.243.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/19/17 เวลา 11:57:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ
แล้วคุณหมอครับสมมติถ้าเรามารู้ช้าเกินไปว่าเป็นถุงน้ำขากรรไกรจะมีวิธีรักษ าให้กลับมาเป็นปกติไหมครับ
ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

49.230.225.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/19/17 เวลา 12:30:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/19/17 เวลา 11:57:11, puppyee wrote:
ขอบคุณมากครับ
แล้วคุณหมอครับสมมติถ้าเรามารู้ช้าเกินไปว่าเป็นถุงน้ำขากรรไกรจะมีวิธีรักษาให้กลับมาเป็นปกติไหมครับ

ผ่าตัดค่ะ แต่มันเกิดขึ้นน้อยมากค่ะ ไม่ต้องกังวลจนเกินไป
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.246.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->